value trader เล่าประสพการณ์วันแดงเดือด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
drsp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 72

value trader เล่าประสพการณ์วันแดงเดือด

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่าผมคงไม่ใช่vi แต่อยากเรียกตัวเองว่า value trader
เวลาเลือกหุ้นผมก็ดูคล้ายvi ดู mos dca
แต่จังหวะซื้อขายผมมดูกราฟด้วย
อยากเล่าประสบการณ์วันแดงเดือดที่ผ่านมา
ตั้งแต่วันอังคารผมก็รู้สึกว่า setทำท่าไม่ค่อยดี มีแรงขายค่อนข้างมาก
วันพุธสัญญานเทคนิคก็confirmว่า setจะปรับฐาน
แต่ผมคิดว่ามันคงลงไม่มาก ไม่คุ้มค่าที่จะเข้าออก
วันพฤหัสตอนเช้าผมนั่งดูsetเปิดบวกสามสี่จุด
ผมคิดว่าไม่มีอะไรเลยไปทำงานอื่นไม่ได้เฝ้าจอ
พอสิบเอ็ดโมง ผมมาดูอีกทีsetลบ15จุด volumeหมื่นล้านในหนึ่งชั่วโมง
ผมสั่งขายหุ้นในพอร์ททุกตัวที่มีกำไร ส่วนตัวขาดทุนผมไม่ขาย
ผมขายออกประมาณ80เปอร์เซ็นต์ของพอร์ท ทำกำไรประมาณ2แสนบาท
ถ้าผมไม่ขายออกตอนsetตก60จุด ผมจะไม่ได้กำไรและขาดทุนอีก3แสนบาท
ผมเคยมีประสบการณ์เลวร้ายในการถือหุ้นฝ่าsetขาลง
ผมจำได้ดีถึงความเครียดความกดดันที่ได้รับ
สารภาพตามตรงว่าผมรู้สึกดีใจที่ตัดสินใจขายเมื่อเห็นsetลบ60จุด
วันศุกร์เช้าผมเข้าซื้อหุ้นตัวเดิมที่ขายไปในราคาถูกว่าเดิม
แต่ซื้อในปริมาณที่น้อยกว่าที่ขายไป เพราะยังไม่ไว้ใจสถานการณ์
ปิดตลาดศุกร์เย็นหุ้นที่ซื้อใหม่ผมได้กำไรมาอีก4หมื่นกว่าบาท
แต่ผมยังไม่ได้ขาย
ที่มาเล่านี้ไม่ใช่มาคุยว่าเก่ง
ตอนปี40 ผมเคยเสียหุ้นจนแทบล้มละลาย
แต่ผมอยากนำเสนอแนวทางการเล่นหุ้นของผม ซึ่งคงต่างจากพี่ที่นี่หลายคน
และอยากให้ทุกท่านช่วยวิจารณ์การตัดสินใจของผมด้วย
ว่าโดยหลักกการแล้วถูกผิด มีจุดดีจุดด้อยอย่างไร
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เหล็งฮู้ชง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ของผมนับว่าโชคดีที่มาดูราคาหุ้นตอนพักเที่ยง
เห็นลงมาเยอะ มาก เลยขายหุ้นตัวที่ราคาเกินพื้นฐานออกไปเกือบหมด
เพื่อเอากำไรไว้ก่อน

จากนั้นช่วงบ่ายๆ ค่อยซื้อกลับที่ราคาต่ำกว่า ด้วยเงินที่ขายได้ตอนเช้าทั้งหมด
ที่ซื้อกับเพราะ ทราบว่าเป็นผลจากข่าวลือ เลยมั้่นใจว่าราคาหุ้นต้องกลับ
มาเหมือนเดิแน่ๆ และก็จริงอย่างดังที่คาดไว้ พอวันที่16มันก็กลับมาบวกแล้ว

เรียกว่าวัดใจไปเลย ไม่ได้ใช้กลยุทธ์ใดๆ ทั้งสิ้น
ใช้อารมณ์และความรู้สึกล้วนๆครับ

หรือว่า ไร้กลยุทธ์ คือสุดยอดนั้นเอง
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
support

โพสต์ที่ 3

ผมว่า VI เขาคงจะดูที่มูลค่าพื้นฐานเป็นหลักมั้งครับ เขาคงไม่มานั้งคาดเดาหรอกว่ามันจะขึ้นหรือลง ไม่มีเวลาไปทำอย่างอื่นแล้วแบบนั้น แต่ถ้าเปิดมาเห็นหุ้นตก ก็คงจะซื้อเพิ่มเท่านั้นเอง บางคนเป็น VI ขั้นเทพ เงินซื้อเพิ่มไม่มี กู้ marjin ซื้อเพิ่มอีกตั้งหาก ( แบบ อ.นิเวศน์)  การซื้อ ๆ ขาย ๆ บ่อย ๆ มันทำให้จิตใจไม่สงบ แล้วบางทีอาจโดยตลาดหรอกได้ สำหรับช่วง pannic นับเป็นโอกาศทองเลยที่เดียว ส่วนช่วงกระทิงมาเยือนเป็นโอกาสขาย

ไม่รู้นะอ่านปรัชญา vi มาพอสมควรน่าจะตอบประมาณนี้ครับ... :8)
drsp

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณเหล็งฮู้ชง และคุณsupportครับ
015

โพสต์ที่ 5

แล้ว มีความเห็นอย่างไรกับการทำธุีรกรรม shortsales ครับ
-วันอังคารที่ 13 shortsale 286 ลบ.
-วันศุกร์ที่ 16 อีก 682 ลบ.
NTL

โพสต์ที่ 6

015 เขียน:แล้ว มีความเห็นอย่างไรกับการทำธุีรกรรม shortsales ครับ
-วันอังคารที่ 13 shortsale 286 ลบ.
-วันศุกร์ที่ 16 อีก 682 ลบ.
ไม่ทราบว่าดูยังไงครับ...ไม่รู้จริง ๆ
เงินต้นอยู่ครบ ผลตอบแทนทบต้น
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่าการที่นักลงทุนเข้าไปรับหุ้นตอนลงหนักๆตอนบ่ายวันพฤหัสมีเหตุผลนะครับอาจจะไม่ใช่อารมณ์และความรู้สึกล้วนๆครับก็เป็นไดครับเพราะส่วนตัวผมคิดว่าเมื่อเป็นข่าวลือที่ไม่น่าให้อภัยและแน่นอนไม่เป็นความจริงครับแล้วนี่คือโอกาสเพราะเมื่อเป็นเช่นนี้ก็จะได้แรงซื้อของนักลงทุนต่างชาติที่รู้ว่าเป็นข่าวลือที่เชื่อถือไม่ได้และที่สำคัญผมคาดว่ารัฐบาลย่อมต้องทำอะไรบางอย่างเพื่อเรียกความเชื่อมั่นของนักลงทุนกลับมาผลก็ออกมาอย่างเห็นครับ  :)
drsp

โพสต์ที่ 8

ขอยคุณทุกท่านครับ
โพสต์โพสต์