ถามความเห็น เรื่อง สโมสรฟุตบอลเข้าตลาด ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jinxyboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามความเห็น เรื่อง สโมสรฟุตบอลเข้าตลาด ครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีนั่งดูบอล ไทยลีก แล้วได้ยินว่า อีกสองปีทีมเมืองทองจะเข้าตลาด พี่ๆเพื่อนๆ ทั้งหลายคิดกันยังไงกับ สโมสรฟุตบอล เข้าตลาดครับ

เท่าที่รู้จากข่าว เมืองทองยูไนเต็ด เป็นีทนที่มีแฟนบอลมากที่สุดทีมนึงและมีการบริหารจัดการที่ดีมากๆทีมนึงในไทยลีก

ในเรื่องของรายได้ก็มาจากส่วนของ สปอนเซอร์และตั๋วเข้าชม ซึ่งจากข่าวนัดใหญ่ๆ ค่าตั๋วรวมของที่ระลึก ก็ได้ล้านกว่าบาทแล้ว

ในส่วนความเสี่ยงต่างๆ
จำนวนคนดู แมทช์เล็กๆไม่รู้ว่าจะดีขนาดไหน
รายได้อีกส่วนอิงจาก การแข่งขันต่างๆ ทั้งในและนอกประเทศ

พี่ๆเพื่อนๆคิดว่า สโมสรฟุตบอล จะเป็น หุ้น VI ได้ไหมครับ
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 2

ถ้าเวงเกอร์มาคุมทีม

ผมซื้อหุ้นแน่ๆ  :lol:
kok2029

โพสต์ที่ 3

อยากมีทีมบอลเป็นของตัวเอง 555
Seppe Beauti Drink
jinxyboy

โพสต์ที่ 4

[quote="romee"]ถ้าเวงเกอร์มาคุมทีม

ผมซื้อหุ้นแน่ๆ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 44

โพสต์ที่ 5

ถ้ามอง potential ของฟุตบอลอาชีพในเมืองไทยนั้น ผมยังมองว่ามี"ช่อง"ให้โตอีกมากๆๆเลยครับถ้าเทียบกับเพื่อนบ้านเราที่บูมกว่านี้มาก

แต่ผมไม่รับประกันนะครับว่า เราจะมีปัญญาที่จะขึ้นไปตามช่องที่มีได้มั้ย เพราะทุกวันนี้ดูแล้วยิ่งฟุตบอลลีกไทยบูมมากขึ้นเท่าไหร่ ความเสื่อมที่เห็นตามข้ามสนามก็มากขึ้นเท่านั้น

อีกเรื่องที่เป็นห่วงคือผม no idea จริงๆครับว่า ธุรกิจสโมสรฟุตบอลแบบนี้ financial performance จะเป็นอย่างไร  :?
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
Dekfaifah

โพสต์ที่ 6

ก็น่าติดตามดูนะครับ
1. เกิดกระแสฟีเวอร์ฟุตบอลไทยแลนด์พรีเมียร์ลีก
2. สปอนเซอร์เริ่มเยอะขึ้น ดูจากหลายๆ Match ที่ไปดูมา
3. มีหลายสโมสรเริ่มซื้อตัวนักเตะหวังจะให้เป็น Star เพื่อเรียกแฟนบอล(สาวๆ)
4. ข้อนี้ผมชอบมากหลายๆนัดไปดูก็เพราะว่า มีสาวๆ สวยๆ มาเชียร์กันเยอะๆเนี่ยแหละ   :D

รูปภาพ

รูปภาพ
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

match นี้ ตัดสินไม่ถูกจริงๆ

ทีมสีส้ม ส่งกองหน้ามาคนเดียว ก็หน้าหวานซะ ใจจะละลาย
ทีมสีเขียว ส่งมาเป็นทีม หลับตาจิ้มคนไหน ก็ไม่ผิดหวัง

สรุป ผมให้ผลเสมอล่ะกัน

.. นอกเรื่องไปหน่อย แต่อดใจไม่ไหวอ่ะ อิอิ
Pallas

โพสต์ที่ 8

ปัจจุบัน ทุกทีมยังไม่มีใครมีกำไรจริงๆหรอกครับ รายได้หลักของทีมบอลมาจากสปอนเซอร์ แต่กำลังสร้างรายได้ตัวใหม่ๆจากค่าตั๋ว และค่า merchandize

ทำทีมบอลปีนึงมีค่าใช้จ่ายประมาณ 20-30 ล้านบาท

รายได้ค่าตั๋ว คนละ 50 บาท เต็มที่มีคนดู 5,000 คน ก็ได้ 250,000 บาทต่อแมตช์ ปีนึงแข่งในบ้าน 15 แมตช์ ได้มา 3.75 ล้านบาท
ค่า merchandize ตีว่า แมตช์ละ 200,000 ได้ตลอดปี 3 MB

รวม 2 ตัวนี้ ก็ 6.75 MB ยังขาดทุนอยู่ 13-23 MB ต้องอาศัยสปอนเซอร์มาโปะครับ

ถ้าได้แชมป์พรีเมียร์ ได้เงิน 10 MB ส่วนใหญ่จะหักเข้าสโมสร 5 MB อีก 5MB เป็นโบนัสให้นักเตะกับสตาฟฟ์

แต่ถ้าได้ที่ 2 รางวัลจะเหลือ 2 MB เองครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้ากระแสดูบอลที่สนาม รวมถึงดูบอลถ่ายทอดสด ไม่ตก และยังแรงอีก 2-3 ปี ธุรกิจนี้จะมีอนาคตเลยทีเดียว เพราะสปอนเซอร์ก็จะเริ่มสนใจมากขึ้น อาจจ่ายกันหลายสิบล้านต่อปีก็ได้

ยังไงก็เอาใจช่วยให้ธุรกิจนี้เกิดครับ เยาวชนจะได้สนใจกีฬามากขึ้น ทีมไทยจะได้มีหวังไปบอลโลกจริงๆเสียที
"As Above, So Below"
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

รายได้ค่าตั๋ว คนละ 50 บาท เต็มที่มีคนดู 5,000 คน ก็ได้ 250,000 บาทต่อแมตช์ ปีนึงแข่งในบ้าน 15 แมตช์ ได้มา 3.75 ล้านบาท
ค่า merchandize ตีว่า แมตช์ละ 200,000 ได้ตลอดปี 3 MB
Match ที่ เมืองทอง อัดกับชลบุรี เก็บค่าตั๋วได้ 800000+ ขายของที่ระลึกได้ 800000+ ครับ

คนเยอะมากๆ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
jate_only

ดีครับ

โพสต์ที่ 10

เห็นท่่านผู้บริหารพูดเหมือนกันครับ ว่่าจะพยายามเอาเข้าตลาด ดีครับบอลไทยจะได้โตกว่านี้ ปล.ผมเล่นอยู่ในทีมครับ       :D
สิ่งสำคัญไม่ได้อยู่ที่ว่า "ตอนนี้เราอยู่ที่ไหน"
แต่มันอยู่ที่ว่า "เราจะมุ่งหน้าไปทางไหน"
Pallas

โพสต์ที่ 11

newbie_12 เขียน: Match ที่ เมืองทอง อัดกับชลบุรี เก็บค่าตั๋วได้ 800000+ ขายของที่ระลึกได้ 800000+ ครับ

คนเยอะมากๆ
นั่นเป็นแมตช์ใหญ่ครับ ไม่ได้เป็นทุกแมตช์ แต่เหมือนที่บอกไว้ครับ ว่าถ้ากระแสไม่ตก และแรงขึ้นเรื่อยๆ ก็น่าสนใจครับ
"As Above, So Below"
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ขอ ดู งบก่อนละกัน
terati20

โพสต์ที่ 13

เมืองทองเป็นทีม ที่มีพร้อมทุกอย่าง มีสื่อสยามกีฬาหนุนอยู่  เเต่ก็เป็นทีมที่มีคนไม่ชอบมากที่สุด ลองไปถามเเฟนทีมอื่นดู

เเต่ถ้าเข้าตลาดเเล้วจะดีไหม ผมฝากว่า
1. ดูธรรมภิบาล ของผู้บริหาร กลุ่ม สยามสปอร์ต กลุ่มINOX ว่าเป็นอย่างไรทีผ่านมา
2. Model นี้ประสบความสำเร็จไหน ในอังกฤษ เเมนยู กับ อาเซนอลก็อยู่ในตลาด
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 14

[quote="terati20"]เมืองทองเป็นทีม ที่มีพร้อมทุกอย่าง มีสื่อสยามกีฬาหนุนอยู่
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
โพสต์โพสต์