ผมอ่าน new buffetlogy 2 รอบไม่เห็นมีส่วนไหนที่อกว่าใช้ DCF

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ผมอ่าน new buffetlogy 2 รอบไม่เห็นมีส่วนไหนที่อกว่าใช้ DCF

โพสต์ที่ 1

ผมอ่าน new buffetlogy 2 รอบไม่เห็นมีส่วนไหนที่อกว่าใช้ DCF เพื่อหามูลค่าที่แท้จริง  มีแต่ประมาณอัตราการเติบโตของ EPS จากข้อมูล 10 ปี ที่แล้ว แล้วคำนวณ ไป 10 ปีข้างหน้า และคำนวณกลับมาปีปัจจุบันจากอัตราดอกเบี้ยทบต้นที่เราอยากได้   และก็วิธีที่หามูลค่าที่แท้จริงจาก EPS BV ROE กำไรสะสม พี่ๆ เอาวิธี DCF มาจากหนังสือเล่มไหนครับ ผมจะได้หามาอ่านเพื่อจะได้หาเป็นครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวถ้าใครมาถามถึงหนังสือเกี่ยวกับ Buffett ผมจะไม่แนะนำให้อ่าน Buffetolofy ซักเท่าไหร่ จุดอ่อนที่สำคัญก็คือเรื่องของ Valuation นี่แหละครับ เพราะการจะหามูลค่าหุ้นด้วย P/E นั้นจุดอ่อนที่สำคัญคือเหมือนเราไป assume แล้วว่ากำไรที่บริษัทได้มานั้นคือผลตอบแทนที่ผู้ถือหุ้นได้รับ ซึ่งในความเป็นจริงนั้นน้อยบริษัทนักที่จะเป็นแบบนี้

เล่มที่ผมอ่านแล้วรู้สึกว่าเข้าใจง่ายไม่แพ้ก็คือ The Warren Buffett Way ครับ ซึ่งเล่มนี้ได้รวบรวมหลักความคิดของ Buffett เอาไว้ได้กระชับแต่ครบถ้วนเห็นภาพได้ดีมากๆ ซึ่งในเล่มนี้ได้พูดถึง DFC เอาไว้ด้วยครับ

ข้อเสียก็คือเล่มนี้ไม่มีแปลเป็นภาษาไทยครับ น่าแปลกที่หนังสือ Buffett ดีๆนั้นมักจะไม่แปลเป็นภาษาไทย  :?
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
vi_tal signs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

วันนี้ไป  Kinokuniya  พารากอนมาครับ

เห็นหนังสือ ดีๆ  ของ buffet  หลายเล่มอยู่

จริงๆแล้วใครถนัดอังกฤษก็ลองเอามาดูได้นะครับ

อ่านเองไม่ค่อยเสียอรรถรส  :8)
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
Likhit

โพสต์ที่ 4

ผมซื้อมาหลายปีแล้วไม่ เคยอ่านจบสักที  เปิดอ่านเป็นบทๆไปครับ
young_5432
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมว่าผมเห็นนะครับ The Warren Buffett Way ที่ se-ed ครับ ผมเคยอ่าน แต่ยังไม่ได้ซื้อ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปดูครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
puthorn

โพสต์ที่ 6

The Warren Buffett Way
สนพ. ผู้จัดการเคยแปลเมื่อปี 2540 ครับ
ลองไปที่ห้องสมุดคณะเศรษฐศาสตร์ ธรรมศาสตร์ท่าพระจันทร์
แต่เป็นเนื้อหาของ1st edition นะครับ

ปล  ตัวอย่างในหนังสือก็เป็นกรณี coke
ที่อยู่ในเล่ม essential BUFFETT  ของคนแต่งคนเดียวกันครับ
เล่มหลังนี้ดร.แปลเป็นวิทยาทานให้พวกเราได้อ่านกัน
gooD hEAlTH
Hughes

โพสต์ที่ 7

เล่มนี้ผมเห็นพวกฝรั่งด่ากันเยอะนะครับ (ผมก็หลงซื้อมา)

เขาว่าคนเขียนเป็น อดีต ภรรยาของลูกชาย buffet
หลายคนว่าเธอเข้ามาเอาชื่อ Buffet ไปหากินแต่จริงๆแล้วในหนังสือไม่ได้มีแนวคิดของ buffet อยู่เลย

อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าเรื่องจริงๆเป็นไงแต่เท่าที่ฟังมาหนังสือ buffet เล่มเดียวที่เขา approve คือ The Essays of Warren Buffet: Lessons for Corporate America ครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
DemonInvesting

โพสต์ที่ 8

ใน Buffetology นั้น ไม่ได้พูดถึง DCF อยู่แล้วเพราะเขาจะับอกว่า Warren ไม่ได้ดูราคาเหมาะสมตามวิธีส่วนลดกระแสเงินสด แต่เขามีระดับอัตราผลตอบแทนในใจ แล้วรอให้ราคาหุ้นของบริษัทดีๆที่หมายตาไว้ลดลงต่ำจนทำให้ระดับอัตราผลตอบแทนสูงเท่าที่ต้องการค่อยซื้อ ... ซึ่งจริงๆมันก็จะว่าเป็น DCF ก็ได้เพียงแต่การหา CF ในหนังสือเขาไม่ได้หาจากกระแสเงินสดแบบทั่วไป แล้วอัตราคิดลด เขาใช้อัตราที่ต้องการไม่ได้หาจากโมเดลทางการเงินใหม่ๆ ...
Iceberg_s

โพสต์ที่ 9

Buffettology กับ New ฺีBuffettology ต่างกันตรงไหนเหรอครับ
ผมเจอแต่แบบไม่ new เลยซื้อแบบนั้นมา
mrgoodtime

โพสต์ที่ 10

ผมเจอในหนังสือ คิดอย่างบัฟเฟต buffet is not perfect (ไม่แน่ใจชื่อนะครับ)
ที่วาฮัน จันจีเจียน ไปสัมภาษณ์บัฟเฟตมาหนะครับเขาบอกว่าปู่บัฟใช้วิธีนี้
แต่ในหนังสือก็ไม่สอนวิธีคำนวณหรอก แล้วก็ฉบับแปลไทยแปลตรงตัวมาก
อ่านแล้วงงมากครับ ฮ่าๆ

ปล.ผมหาessential buffet ที่ ดร แปลไม่ได้ซักที
ความสำเร็จคือการลงมือทำ
ความฝันคือการนั่งเฉยๆ
โพสต์โพสต์