สอบทางเกี่ยวกับทางเลือกของมือใหม่ที่มีทุนน้อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
path of the brave
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบทางเกี่ยวกับทางเลือกของมือใหม่ที่มีทุนน้อยครับ

โพสต์ที่ 1

อยากลงทุนแบบสะสมหุ้นแบบ DCA เป็นรายเดือนทุก ๆ เดือน พอดีอ่านเจอของ SSEC ที่มีการลงทุนแบบ easy wealth builder ที่ให้ลงทุนขั้นต่ำได้เดือนละพันบาท แต่ต้องเสียค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ 50 บาท ค่าธรรมเนียมค่อนข้างแพง  :(  เพราะตั้งใจว่าจะลงทุนประมาณเดือนละ 3 พัน เลยอยากถามผู้มีประสบการณ์ในห้องนี้ว่ามีช่องทางอื่นที่น่าสนใจกว่านี้หรือเปล่าครับ
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

มีหลายทางเลือกให้ครับ
- ซื้อกองทุนรวม ข้อเสียคือเราไม่ได้เลือกหุ้นเอง
- เปิดพอร์ตหุ้นกับโบรกเกอร์ที่ไม่มีขั้นต่ำครับ ยังมีหุ้นที่ราคาต่ำอีกเยอะให้ซื้อครับ เช่น CPF ราคาตอนนี้ 9 บาท ซื้อ 100 หุ้น ก็ 900 บาทบวกค่ำคอมมิชชันอีกนิดหน่อย หรือไม่ก็ซื้อ TDEX (แล้ว TDEX ก็ไปซื้อหุ้นใน SET50 อีกที) ซึ่ง TDEX 100 หุ้น ราคาห้าร้อยกว่าบาท ถ้าต้องการซื้อหุ้นใหญ่ ก็ซื้อในกระดาน odd lot ได้ ไม่จำเป็นต้องซื้อทีละ 100 หุ้น แต่ต้องส่งตอนตลาดเปิดและอาจต้องรอนานกว่าจะซื้อได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ครับ
เปิดบัญชีกับโบรกที่ไม่มีขั้นต่ำ
KT Zmico กับ Kimeng ครับ 5พันบาทก็เปิดได้ครับ แล้วก็โอนเงินเพิ่มทุกเดือน
ค่าโอนก็ 20 บาท
ถ้าเลือกหุ้นเองได้ก็คงไม่ต้องเลือกจากรายการใน easy wealth builder นะครับ
รูปภาพ
doc_zodi

โพสต์ที่ 4

Diablo เขียน:ครับ
เปิดบัญชีกับโบรกที่ไม่มีขั้นต่ำ
KT Zmico กับ Kimeng ครับ 5พันบาทก็เปิดได้ครับ แล้วก็โอนเงินเพิ่มทุกเดือน
ค่าโอนก็ 20 บาท
ถ้าเลือกหุ้นเองได้ก็คงไม่ต้องเลือกจากรายการใน easy wealth builder นะครับ
Kimeng ไม่มีค่าโอนไม่ใช่เหรอ ผมไม่เคยเสียค่าโอนเลย (ใช้ KTB โอนครับ)
Boring Stock Lover

Re: สอบทางเกี่ยวกับทางเลือกของมือใหม่ที่มีทุนน้อยครับ

โพสต์ที่ 5

[quote="path of the brave"]อยากลงทุนแบบสะสมหุ้นแบบ DCA เป็นรายเดือนทุก ๆ เดือน พอดีอ่านเจอของ SSEC ที่มีการลงทุนแบบ easy wealth builder ที่ให้ลงทุนขั้นต่ำได้เดือนละพันบาท แต่ต้องเสียค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ 50 บาท ค่าธรรมเนียมค่อนข้างแพง
path of the brave

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ คงลองของ SSEC เป็นแนวทางก่อน แล้วใน SET50 มีตัวไหนน่าสนใจมั้งครับ
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

path of the brave เขียน:ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ คงลองของ SSEC เป็นแนวทางก่อน แล้วใน SET50 มีตัวไหนน่าสนใจมั้งครับ
ช่วงนี้หุ้นค่อนข้างสูง ส่วนตัวติดตามอยู่สิบกว่าตัวใน SET50 ตัวที่ยังชอบอยู่ก็มี SCC (P/E=11 แต่กำลังจะเติบโตแบบก้าวกระโดดอีกครั้ง) BANPU (P/E ต่ำไม่ถึง 10)
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

doc_zodi เขียน: Kimeng ไม่มีค่าโอนไม่ใช่เหรอ ผมไม่เคยเสียค่าโอนเลย (ใช้ KTB โอนครับ)
ขออภัยด้วยครับผมไม่ได้ใช้ของ Kimeng จึงไม่ทราบ
ผมโอนเงินทางตู้ ATM เข้าบัญชี KT zmico ของผมครับ
ค่า 20 บาทนั้นคือทางธนาคารเก็บ ไม่ใช่ทางโบรกเกอร์
รูปภาพ
TPH

โพสต์ที่ 9

ผมว่าเก็บสะสมเงินสดไว้ก่อนดีกว่า รอจนเป็นเงินก้อนใหญ่ก็ไปเปิดพอร์ท ระหว่างรอบวกกับเก็บเงินอาจจะพักเงินในกองทุนตลาดเงิน หรือตราสารหนี้ หุ้นกู้ที่คุณพอจะรับความเสี่ยงได้และผลตอบแทนมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก จากนั้นก็พยายามหาความรู้เพิ่มเติม ศึกษาหาข้อมูลหุ้นที่สนใจ จนเมื่อเลามาถึงก็ใส่เต็มที่เลยครับ
luckyman
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 10

ผมว่าซื้อเอาเองดีกว่านะ ไปเปิดพอร์ตกับซิมิโก้ ไม่มีค่าคอมขั้นต่ำ
ผมก็ค่อยๆ สะสมเอาเหมือนกัน ทุนน้อยครับ ได้เงินเดือนมาก็แบ่งมาซื้อหุ้นหน่อยนึง เพื่ออนาคต
ถ้าไม่รู้จะซื้อตัวไหนดีก็ซื้อ tdex ดีกว่าครับ
พริกขี้หนูสวน

โพสต์ที่ 11

Diablo เขียน: ขออภัยด้วยครับผมไม่ได้ใช้ของ Kimeng จึงไม่ทราบ
ผมโอนเงินทางตู้ ATM เข้าบัญชี KT zmico ของผมครับ
ค่า 20 บาทนั้นคือทางธนาคารเก็บ ไม่ใช่ทางโบรกเกอร์
น่าจะเป็นค่าโอนเงินจากสาขาต่างจังหวัดมากกว่าค่ะ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 12

SICCO ก็ไม่มีขั้นต่ำครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โพสต์โพสต์