เก็บตก งานเปิดตัวหนังสือ เล่นหุ้นในภาวะวิกฤติ ของดร.นิเวศน์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 13

เก็บตก งานเปิดตัวหนังสือ เล่นหุ้นในภาวะวิกฤติ ของดร.นิเวศน์

โพสต์ที่ 1

งานจัดขึ้นที่ห้องสมุดมารวย ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เย็นวันนี้(พุธที่ 7 ต.ค.)
มีผู้เข้าฟังเกือบร้อยคน

ดร.นิเวศน์ เล่าถึงเหตุการณ์ช่วงวิกฤติในปีที่แล้ว ด้วยความที่ดร.ถือหุ้นเต็มพอร์ทอยู่ตลอดเวลา ทำให้เมื่อหุ้นตกลงทั้งตลาด แม้จะอยากซื้อแค่ไหนก็ไม่มีเงินเหลือ จึงเป็นครั้งแรกที่เปิดบัญชีมาร์จิ้น โดยเปิดวงเงินประมาณ 10% ของพอร์ทที่มีอยู่ และ ซื้อหุ้นตามแบบ Perfect storm, Perfect stock คือ ซื้อหุ้นบริษัทที่กำลังโดนข่าวร้ายถาโถมเข้าใส่ โดยที่มีความมั่นใจว่า บริษัทนั้นจะสามารถฝ่าวิกฤติได้ ไม่ล้มไปซะก่อน
ซึ่งปีที่แล้ว ดร.ได้เอาเงินจากมาร์จิ้นมาซื้อ THAI ที่ราคาประมาณ 10 บาท จากนั้น มันก็ลงต่อไปถึง 7บาทกว่า
สำหรับประเด็นนี้ ดร.บอกว่าไม่แปลกใจที่ซื้อแล้ว หุ้นไหลลงต่อ เพราะไม่มีใครที่จะรู้จุดต่ำสุดได้อยู่แล้ว เพียงแต่มองว่ามีโอกาสกำไรมากกว่าขาดทุนมาก ก็ซื้อ เพราะถ้าพลาดโอกาสนี้ไป ไม่รู้จะมีให้ซื้ออีกหรือเปล่า
ซึ่งดร.ท่านกะว่าสัก 3 ปี เศรษฐกิจน่าจะฟื้น จึงกะระยะเวลาสำหรับการใช้มาร์จิ้นไว้คร่าวๆ

แต่เนื่องด้วยตลาดกลับทิศรวดเร็ว ดร.จึงย้ำหลายครั้งว่า ขายไปหมดแล้ว ไม่ต้องไปซื้อตาม

ส่วนมุมมอง ณ เวลานี้ ดร.มองว่าไม่มีหุ้นกลุ่มไหนที่ราคาถูก แม้หลายสำนักจะคาดการณ์ว่าหุ้นจะต้องลงในเร็วๆนี้ แต่ดร.ก็ยังยืนยันที่จะไม่ขายออก เป็นที่มาของประโยคเด็ดประจำวันนี้
สำหรับผมแล้ว การไม่ถือหุ้น 100% ถือเป็นบาป ถูกแฟนๆนำมาแซวกันหลังงาน  :8)
โดยให้เหตุผลที่ไม่ขายหุ้นว่า ราคาหุ้นมีขึ้นลงเป็นธรรมดา เราควรจะมองหุ้นเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ ตราบเท่าที่ธุรกิจยังดำเนินไปได้ดี ทำกำไรได้สม่ำเสมอ ในช่วง 5 ปีต่อจากนี้ ยังเติบโต มี durable competitive advantage เราก็ยังควรถือหุ้นต่อไป จะขายก็เมื่อเจอโอกาสการลงทุนที่ดีกว่าเท่านั้น

มุมมองเกี่ยวกับการลงทุนอื่นของดร. ยังค่อนข้างเป็นลบ
มีผู้ถามเรื่องทอง ดร.ยังเชื่อประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา 200 ปี ว่าทองเป็นสินทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนต่ำมาก(แค่ป้องกันเงินเฟ้อได้) และทองจะมีช่วงเวลาที่ราคาวิ่งมากเป็นพักๆ พอช่วงไม่วิ่ง ราคาก็นิ่งไปถึง 20 ปี
ที่มีผู้สนับสนุนทอง ว่ามีความต้องการมากขึ้นจากจีน หรืออินเดีย
ดร.มองว่า เป็นธรรมดาที่ทฤษฎีจำนวนมากมักมาตามหลัง เพื่ออธิบายเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น คล้ายกับช่วงที่ราคาน้ำมันพุ่งสูงเมื่อปี 1980s คนก็คิดว่าน้ำมันจะต้องแพงไปตลอด แล้วสักพักมันก็กลับลงมาอยู่ในระดับต่ำไปอีกนาน จนมาราคาพุ่งแรงในปีที่ผ่านมา

ผมจำมาได้แค่นี้
มีรายการนั่งคุยกันหลังงานเลิกอีกยาว แต่ผมหิวมาก เลยแอบไปหาของกินก่อนไม่ได้อยู่ฟังจนจบ ต้องรอพี่ๆที่อยู่ฟังต่อช่วยมาเล่าให้ฟังด้วยครับ
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณท่านชัชครับ :o

บ้านก็อยู่ใกล้ดร.เลยนะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

ก็คล้ายๆกับที่ท่านพูดในงานจิบเบียร์นะครับ

ก็บอกประมาณว่า หุ้นช่วงนี้ไม่ถูกแต่ก็ไม่แพง ถ้าจะแนะนำให้ซื้อ MOS มันก็ค่อนข้างเหลือน้อยแล้ว ท่านเลยแนะนำถือมากกว่า

ถ้าจะให้ฟันธงว่าควรจะซื้อตัวไหน ก็ไม่กล้าฟันแล้ว เพราะแต่ละตัวก็ขึ้นไปเยอะแล้ว

ถ้าจะขุดจริงๆ ท่านบอกอาจจะ Major เพราะเมื่อก่อนเคยเป็นหุ้น Prime มากๆ PE ดันสูงลิบ ด้วยธุรกิจโรงหนังใหญ่ที่สุด แต่ก็เสี่ยงมากเหมือนกัน เพราะอย่างโบว์ลิ่ง ไม่รู้จะฮิตไปอีกนานแค่ไหน แถมบริษัทลูกอย่างกาเหว่า (CAWOW) ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะพลิกกลับมากำไร ทำไปทำมา ท่านก็ไม่กล้าฟันธงอยู่ดี

ดังนั้นตอนนี้ ปิดจอ แล้วถือดีกว่า ปีหน้าฟ้าใหม่ ค่อยว่ากันอีกที อิอิ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
SEHJU
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลครับ...
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับบรรยากาศภายในงานนะครับ
ผมยังไม่เคยได้เจอ ท่าน ดร.ตัวจริงสักที
ตั้งใจไว้ว่า งาน meeting TVI ครั้งนี้ ต้องขอไปสวัสดี ท่านให้ได้

ได้แค่สวัสดี และบอกท่านว่า "ขอบคุณมากครับ"  แค่นี้ก็ปลื้มแล้ว   :oops:  :oops:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
Hughes
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

โอผมก็ไปมาครับ
ไม่ทราบว่ามีคนในนี้ไปหลายคน เห็นแต่หมอเคกับสาวสวย.. ไม่ทราบหมอเคทำยังไงมีแต่สาวสวยๆห้อมล้อมตลอด

กลับมาเรื่องหุ้น

ฟังแล้วเหมือน ดร ซื้อหุ้นคุณภาพตอนตลาดลงแล้วถือยาวเลยไม่ค่อยขาย

แต่ผมยังสงสัยว่าถือแบบนี้แล้วกำไรปีละ 45% ได้ยังไงเพราะการเติบโตของกำไรของหุ้นที่ดีส่วนมากก็อยู่ที่ 10-15% ต่อปี

กะจะถามแต่ไม่มีโอกาสได้ถาม  :oops:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
rerkit
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

CAWOW = กาเหว่า
:lol:  :lol:  :lol:  ตอน ดร.พูดว่า "ไอ้กาเหว่า ที่เค้าไปเต้น ๆ กัน ใครรู้บ้างว่าตอนนี้คนเยอะมั๊ย" ผมก็นึกไม่ออกว่ามันคือ บ.ลูก อะไรของ major เพิ่งจะอ๋อก็ในกระทู้นี้หละครับ 555
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณที่มาบอกเล่าให้อ่านนะครับ :cool:  :cool:  :cool:

อาจารย์แน่จริงๆครับ ขอคารวะ :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Tyrion
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

วิสัยทัศน์ในการมองธุรกิจของ ดร.ยังเฉียบขาดเหมือนเดิมนะครับ

เมื่อวาน ดร.ยังแอบถามว่ามีตัวไหมน่าสนใจอีกไหม  :D
sai
ผู้ติดตาม: 307

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ ว่าจะไปไม่ได้ไปเหมือนกันครับ
Small Details Make a Big Difference
hagrid

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังนะครับ
lin

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกๆท่านที่เล่าแบ่งปันกันคะ  :bow:

คนอยู่ต่างจังหวัดจะได้มีโอกาสรู้เรื่องราวกับเค้าบ้าง

:B
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ :D

ปล. ถ้าผมไป คงไม่กลับมาเล่าให้ใครฟังหรอก เพราะขี้เกียจพิมพ์คร้าบ :bow: ...
bicgy

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณสำหรับน้ำใจนะคะ  :P
รูปภาพ
B i c G y : รู้เก็บ รู้ใช้ รู้ขยายผล ...
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ
มาร่วมแชร์ครับ

http://radio.mcot.net/fm965/programView.php?id=55668

คลิปเสียง รายการรู้ใช้เข้าใจเงิน เมื่อวันจันทร์ที่ 5 ตค. 52 ครับ

มีความสุขกับการลงทุนครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ
DemonInvesting

โพสต์ที่ 17

กาเหว๋า คนเต็มทุำกวัน โดยเฉพาะช่วงเวลาไพรมไทม์ แต่คาดว่าคงไม่มีโอกาสจะโงหัวมากำไรแล้ว เพราะกลยุทธ์การขายสมาชิกแบบทุบหม้อข้าว หมื่นห้าตลอดชีพ ต่ออายุ สิบบาท ถ้าปีหน้าหาคนมาเพิ่มไม่ได้นี่ตายอย่างเดียว และถึงหาคนมาได้สถานที่มันก็จะเต็ม สมาชิกก็จะไม่ประัทับใจ แบรนดก็จะเสียลงไปอีก(ไม่รู้จะมีให้เสียอีกไหม) แล้วค่าสมาชิกก็คงจะต้องลดไปอีก...ดูแล้วยังไม่เข้าใจว่าเมเจอร์ไปซื้อมาทำไม ที่น่ากลัวคือว่ามันจะไม่มีเงินมาจายค่าเช่าที่ และ อาจต้องปิดสาขาเพิ่มหลังจากที่ปิดไปแล้วหนึ่งสาขา ... ตามสัญญาส่วนใหญ่จะไม่ได้ระบุว่าต้องมีกี่สาขา หรือ ต้องเปิดกี่โมงถึงกี่โมง ...
knupp

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมากเลยครับ ที่นำมาเล่าให้ฟัง

อยากไปมากแต่ติดประชุมถึงค่ำเลย
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 19

DemonInvesting เขียน:กาเหว๋า คนเต็มทุำกวัน โดยเฉพาะช่วงเวลาไพรมไทม์ แต่คาดว่าคงไม่มีโอกาสจะโงหัวมากำไรแล้ว เพราะกลยุทธ์การขายสมาชิกแบบทุบหม้อข้าว หมื่นห้าตลอดชีพ ต่ออายุ สิบบาท ถ้าปีหน้าหาคนมาเพิ่มไม่ได้นี่ตายอย่างเดียว และถึงหาคนมาได้สถานที่มันก็จะเต็ม สมาชิกก็จะไม่ประัทับใจ แบรนดก็จะเสียลงไปอีก(ไม่รู้จะมีให้เสียอีกไหม) แล้วค่าสมาชิกก็คงจะต้องลดไปอีก...ดูแล้วยังไม่เข้าใจว่าเมเจอร์ไปซื้อมาทำไม ที่น่ากลัวคือว่ามันจะไม่มีเงินมาจายค่าเช่าที่ และ อาจต้องปิดสาขาเพิ่มหลังจากที่ปิดไปแล้วหนึ่งสาขา ... ตามสัญญาส่วนใหญ่จะไม่ได้ระบุว่าต้องมีกี่สาขา หรือ ต้องเปิดกี่โมงถึงกี่โมง ...
อันนี้ผมเห็นด้วยสุด ๆ เลยครับ
KATE_KAISER

โพสต์ที่ 20

เพิ่งเป็นสมาชิก thaivi ได้ไม่นานคับ กำลังเรียนรู้การเป็น vi อยู่คับ
  รบกวนพี่ ๆ ชี้แนะด้วยคับ :)

อืม   เราจะรู้ได้ไงว่า กิจกรรม thaivi จะมีอีกที เมื่อไหร่ จะเช็คจากไหนได้ฮะ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ :bow:
sorawut

โพสต์ที่ 21

[quote="idealaddict"]เพิ่งเป็นสมาชิก thaivi ได้ไม่นานคับ กำลังเรียนรู้การเป็น vi อยู่คับ
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
witweew

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากครับ

แต่เอ่อ! avatar ของคุณ Hughes กะคุณ Sorawut นี่เป็นคู่แข่งกันหรือเปล่าครับ  :wink:
sorawut

โพสต์ที่ 23

[quote="witweew"]ขอบคุณมากครับ

แต่เอ่อ! avatar ของคุณ Hughes กะคุณ Sorawut นี่เป็นคู่แข่งกันหรือเปล่าครับ
โพสต์โพสต์