ค่าเงิน USD อ่อนต่อเนื่อง ธปท.ยังสบายดีอยู่หรือเปล่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ค่าเงิน USD อ่อนต่อเนื่อง ธปท.ยังสบายดีอยู่หรือเปล่า

โพสต์ที่ 1

http://finance.yahoo.com/echarts?s=USDT ... X;range=1y

ขอความเห็นด้วยครับ  ธปท.ยังดูแลไหวหรือเปล่า หุ้นส่งออกมีปัญหาหรือไม่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 2

ผมว่า USD มันก็อ่อน Across the board แหละ... ดู THB เทียบกับสกุลอื่นก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรนะครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picatos

โพสต์ที่ 3

ลองดู กราฟ THB เทียบกับ G7 ในระยะ 6 เดือน ดูละกันนะครับ... THB อ่อนเทียบกับเงินสกุลอื่นๆ ยกเว้น USD ด้วยซ้ำ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
นักดูดาว

โพสต์ที่ 4

คุณ picatos พอทราบมั้ยครับว่า ธปท.ดำเนินนโยบายค่าเงินเป็นอย่างไร
ตอนนี้ดูแลเงินบาทอยู่หรือไม่อย่างไรครับ?
picatos

โพสต์ที่ 5

นักดูดาว เขียน:คุณ picatos พอทราบมั้ยครับว่า ธปท.ดำเนินนโยบายค่าเงินเป็นอย่างไร
ตอนนี้ดูแลเงินบาทอยู่หรือไม่อย่างไรครับ?
เท่าที่ทราบ ธปท. จะแทรกแซง USD/THB ด้วยการซื้อ USD/THB ผ่านช่องทางดังนี้
1. ส่วนใหญ่ ธปท. จะโทรศัพท์เข้า่มาที่ธนาคารพาิณิชย์หนึ่งๆ แล้วสั่งให้ธนาคารนั้นๆ ซื้อ USD/THB ผ่านทางโบรกเกอร์ แล้วดู bid/offer ในตลาดแล้วค่อย take ไล่ราคาบ้าง... ตั้ง bid รับบ้าง หลังจากทำดีลเสร็จ ธนาคารพาิณิชย์จะสรุปยอดที่ ธปท ทำผ่านธนาคารพาิณิชย์ไป แล้วไป settlement กับ ธปท ผ่านทาง Reuter Dealing ภายหลัง
2. ธปท. ใช้ Reuter Dealing เรียกธนาคารพาณิชย์หนึ่งๆ ขอราคา USD/THB จำนวนมาก แล้ว Take USD/THB จากธนาคารพาณิชย์ที่ถูกเรียก แล้วให้ธนาคารนั้นๆ manage ต่อ ไปออกตลาดเองอีกที
3. บางที ธปท ก็ take USD/THB ผ่านโบรกเกอร์ด้วยตัวเอง (แต่ไม่ค่อยทำ เพราะ เปลืองค่าโบรก ให้ธนาคารพาณิชย์ take แทนดีกว่า ธนาคารพาณิชย์จ่ายค่าโบรกแทนให้)

หลังจาก Intervene เสร็จ... เครื่องมือส่วนใหญ่ที่ ธปท. ทำ Sterilization จะทำผ่าน Fx Swap โดยทำการ Sell and Buy USD/THB ใน term ต่างๆ ผ่านทางโบรเกอร์บ้าง หรือเรียก Direct บ้าง ซึ่งนั่นเป็นเหตุผลที่ทำให้ THBFIX มันมั่วๆ ไม่ค่อย Consistent กับสภาพคล่องเงินบาทอย่างแท้จริง

ส่วนเรื่องที่ว่าดูแลค่าเงินบาทอยู่หรือไม่ คุณนักดูดาวดูที่ สถานะ เงินทุนสำรอง + Forward ดูก็ได้ครับ ว่าในแต่ละสัปดาห์มีการเข้ามา Intervene มากน้อยขนาดไหน และดูแลอยู่รึเปล่า... ซึ่งเท่าที่ผมเห็นตัวเลขยังคงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ไ่ม่แน่ใจว่าตอบตรงคำถามรึเปล่านะครับ... แต่ไม่คิดว่าพี่นักดูดาวจะถามแค่ว่า Exchange Rate Regime เป็นแบบไหน... และไม่คิดว่าพี่นักดูดาวจะถามความเห็นของผมว่าเห็นด้วยกับวิีธีการดำเนินนโยบายแบบนี้หรือไม่
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ

ผมมองผลของการกระทำมากกว่าครับ ว่า ธปท.จะสามารถจัดการกับเงินร้อนๆที่ไหลเข้าได้หรือเปล่า
นักดูดาว

โพสต์ที่ 7

ดูเหมือนจะอ่อนตัวต่อเนื่อง  บริษัทที่ค้าขายรับรายได้เป็น USD เป็นอย่างไรบ้าง

กองทุน FIF บางกองเริ่มโดนผลกระทบจากค่าเงินแล้ว บางกองทุนที่ไม่ได้ ป้องกันความเสี่ยงค่าเงินก็เริ่มเปลี่ยนกลยุทธ์แล้วครับ
โพสต์โพสต์