ใครว่าหุ้นแพงยกมือขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 1

ผมว่าตอนนี้มันแพงนา แต่แปลกพอหุ้นขึ้นข่าวดีมาตรึมเลยแฮะ 6 เดือนก่อนมีแต่ข่าวเสียๆหายๆ แปลกดี

mcot 6 เดือนก่อนบอกว่าเสียรายได้สัมปทาน bec แน่ๆ มีการตัดสินเร็วๆนี้
วันนี้บอกว่าจะยกเลิกเงื่อนไขเอาเงินเข้ารัฐ แถมสัมปทาน bec จะต่อสัญญาใหม่เพิ่ม % ซะด้วย

cpf ข่าวเป็นแบรนด์เทียบ coca-cola บ้าง ปลายปีที่แล้วแนะขาย ให้ target 2.8

เป็นอีกเหตุการณ์ ที่ยืนยันว่า นักวิเคราะห์นี่เดา จริงๆ

ผมมอง growth หลายๆตัวไม่ออกจริงๆแฮะ แต่ขึ้นๆไปเรื่อยๆ ก้อดี แต่มีสัญญาณบางอย่าง เพื่อนผมที่ไม่เคยสนใจหุ้น มันหันมาซื้อหุ้นกันตรึม ไปร้านก๋วยเตี๋ยวเจอคน อ่าน นสพ ข่าวหุ้น หนังสือหุ้นออกใหม่เยอะ นักวิเคราะห์ออกมาบอกว่าหุ้นแพงแล้ว แต่ fund flow ยังเข้าน่าจะขึ้นต่อ 820 แทงกั๊กๆสุด เฮ้อ

มีความสุขกับการลงทุนทุกคนครับ

ปล. ใครมีข้อแนะนำ เทคนิคสำหรับการสอบ cfa lv1 ช่วยแนะนำหลังไมค์ด้วยครับ
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผม ว่า ตัวไหน แพง ไป ก็ ขายไปก่อน สิ ครับ
อาจจะขายหมูไปบ้างก็อุ่นใจ
บางตัว แพงจน กำไร ไม่น่าจะโตทัน
ราคาไปก่อนแล้ว
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

cpf เป็นแบรนด์เทียบ coca cola นี่ผมมีโพสต์ไว้เองครับ
เรื่องmarket cap.

อย่าไปเอาเป็นจิงเป็นจังนะครับ มันจะไปเทียบกันขนาดนั้นได้ไง
ถ้าจะเทียบผมว่าเอาoishiไปเทียบดีกว่า 55
แต่ไงผมก็ว่ายังเทียบไม่ได้อยู่นี่

การสร้างแบรนด์ให้ติดตลาดไม่ใช่ว่าจะทำกันได้ง่ายๆ
ที่ผมเอามาเทียบกะcoca colaเพื่อให้มันดูความน่าจะเป็นได้ยาก
ใครจะเทียบก็เชิญนะ อิอิ

แต่ถ้าจะเทียบจริงๆ ผมว่าโอกาสข้างหน้า ก็มีเช่นเทียบกะพวกนิชิเร
หรือบริษัทอาหารสำเร็จรูป ที่ดังๆหน่อย ไม่รู้เจ้าไหนบ้าง
เอะ หรือของเมืองไทยดังสุดตอนนี้ 555

สรุปเทียบกะcoca cola ผมพูดเล่นนะ ขำขำ
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

มีตังก์จะยังเก็บเพิ่มครับ แต่เฉพาะตัวที่ PE ต่ำหน่อย ต่ำกว่าสิบ วันก่อนยังเก็บเพิ่ม TNH ตอนมันตกลงมาตอนงบออกอยู่เลย ตัวที่สูงๆตอนนี้ดูเฉยๆไม่เก็บเพิ่มแต่ยังถืออยู่ ผมว่า fundflow ยังจะเข้าอีกนาน
โพสต์โพสต์