เป็นไปได้ไหมที่ LH จะไม่ยอมเสียแชมป์ แล้วทำ M&A

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
อะไรดีละ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เป็นไปได้ไหมที่ LH จะไม่ยอมเสียแชมป์ แล้วทำ M&A

โพสต์ที่ 1

ถ้าผมเป็นผู้บริหาร LH จะไม่ยอมเสียแชมป์อสังหาฯ แน่นอน
สิ่งที่ผมจะทำก็คือ  เข้าซื้อกิจการ บ.อสังหาฯ เล็กๆ ครับ
เพื่อสร้างยอดขาย  ไม่แพ้ PS และ SIRI  ที่ 2 หมื่นล้าน
จากเป้าหมายตอนนี้คาดจะทำแค่ 1.6 หมื่นล้าน

ด้วยการออกหุ้นใหม่มา  ที่ระดับ P/BV  2.5 เท่า
นำไปเสนอซื้อราคา premium กับหุ้นตัวเล็กตัวน้อย  เช่น PF, SC, MK, NOBLE, PRIN  ซึ่ง P/BV ต่ำกว่า 1 เท่าทั้งนั้น
ขอแลกที่ P/BV 1 เท่าเลย  แถม premium หลายสิบเปอร์เซนต์
... LH จะได้ประโยชน์ระยะยาว  
โดยจะสร้างยอดขายเพิ่มได้อีกกว่าเท่าตัวรวมเป็น 3.5 หมื่นล้าน ทิ้ง 2 คู่แข่งขาดลอย
โดยออกหุ้น LH ใหม่แค่ราว 25-30% เท่านั้น....

นี่เป็นกลยุทธของ บัฟเฟต์ที่ทำมาแล้ว  เมื่อราคาหุ้นของเบิร์กไชร์สูงเกิน 2 เท่า p/bv เขาทำทันที  ขอแลกหุ้นครับ...กับ GEIGO กำไรดีลนั้นกว่าหมื่นล้านเหรียญ สรอ.

ผมคิดว่า LH จะทำ  แต่หวยจะไปออกที่ บ.ไหนเท่านั้นเองครับ
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

แนวคิดดีเลยครับ

กำไร net-net
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้นี่ PE ที่ 20 เท่าของ LH นี่สูงลิบเลยครับ เทียบกับตัวอื่นๆอย่าง QH (13) PS (10) AP (9) LPN (8) SPALI (6) พี่อะไรดีละ มองว่าที่บ.ดังกล่าวที่ทำกำไรดีขึ้นเรื่อยๆอย่ง PS AP SPALI LPN กับ LH ที่ค่อนข้างทรงๆ PE อย่างนี้มันดูสมเหตุผลแล้วหรือป่าวครับ กับความแข็งแกร่งของ brand และชื่อเสียงที่ตลาดให้การยอมรับว่าเป็นเบอร์ 1 มาตลอดของ LH สำหรับผมคาดว่า ณ เวลานี้หากเลือกลงทุนในหุ้นเหล่านี้ผมก็คงเลือกตัวพระรองที่ไม่ใช่ LH ซึ่งตลาดมองว่าให้ premium สูง แต่ราคาตัวอื่นถูกกว่ามากจริงๆ และการที่ตลาดจะให้ PE ของ LH สูงขึ้นไปอีกคงเป็นข้อจำกัดอย่างมาก (กำไรคงไม่เพิ่มขึ้นมากอย่างเป็นนัยสำคัญจนกด PE ให้ต่ำลงได้) รบกวนพี่อะไรดีละช่วยแสดงค.เห็นเพิ่มเติมเกี่ยวกับความน่าสนใจของ LH ในสถานการณ์นี้หน่อยครับ  :D
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 4

จริงครับ LH แพงมากๆ  
แต่อาจเพราะมี ธุรกิจการเงิน และ การถือหุ้นในอีกหลากหลายบริษัท  
เป็นเจ้าตลาดที่มีแบรนด์แข็งแกร่ง   รวมไปถึงเป็นหุ้นที่อยู่ในจอเรดาห์ของนักลงทุนต่างชาติ  PE ก็เลยสูงขนาดนี้ครับ  

PBV และ PE ที่สูงเกินจริงเช่นนี้   LH ย่อมรู้ดี...แต่เราไม่ควรซื้อตัวรองๆ แบบนั้น .... ควรซื้อตัวเล็กๆ กว่านั้นที่ p/bv ต่ำกว่า 1
เพื่อคาดหวังว่า LH จะเข้ามาซื้อกิจการ .... สร้างกำไรระยะยาวครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 5

[quote="อะไรดีละ"]จริงครับ LH แพงมากๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 6

LH จะยอมเสียแชมป์ง่ายๆ หรือครับ...
แต่ถ้าซื้อ AP  ตอนนี้ P/BV  2.3 เท่า
และ QH ก็มี P/BV 1.8 เท่า
ตอนซื้อต้องจ่าย premium ให้ผู้ถือหุ้นปัจจุบันอีกด้วย...จะจ่ายแพงเกินไปไหมละครับ

แต่ถ้าซื้อ 5 ทหารเสือที่มี ยอดขายสูงกว่า 2 พันล้าน อย่าง PF, SC, MK, NOBLE, PRIN  จะดีกว่าไหม  พวกนี้ PBV ราวๆ 0.5 เท่าเอง
รีบๆ ซื้อยอมจ่ายที 1 เท่า....ผู้ถือหุ้นตอนนี้รีบๆ เอามาขายให้เลย  
โดยเอาหุ้น LH ออกใหม่นั่นแหละมาแลก....ของมันแพงเกินจริงอยู่แล้ว
ดีลแบบนี้ LH จะได้กำไรหลายพันล้าน.... อีกไม่นานน่าจะทำนะครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 7

แล้วถ้า LH ทำจริงๆ  กำไรไปหลายพันล้าน
ก็อย่าลืมแบ่งๆ ให้  เจ้าของความคิดบ้าง  สักล้านสองล้านก็ยังดีครับ

:wink:
CEO

โพสต์ที่ 8

คุณเฟยหง ผลงานยอดเยี่ยมเลยครับ ราคาหุ้นวิ่งกระฉูด
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
KB

โพสต์ที่ 9

ก็ต้องดูว่าบริษัทนั้นอยากได้หุ้น LH รึเปล่าด้วย
teeraphon

แนวคิดดี

โพสต์ที่ 10

แต่ว่าถ้าเกิดซื้อสัก 10 % ราคาก็อาจจะขึ้นเกิน book แล้ว ถ้าซื้อบริษัทผมว่ามันจะมีอย่างอื่นตามมานะครับ เช่น วัฒนธรรมองค์กรต่างกันมากหรือเปล่า ตำแหน่งผลิตภัณฑ์เหมือนกันหรือเปล่า ผมว่าถ้า lh จะซือจริงอาจซื่อที่กับบริษัทเหล่านั้นเป็นแปลงๆดีกว่าไหม
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 11

CEO Posted: Wed Sep 23, 2009 12:51 pm    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

คุณเฟยหง ผลงานยอดเยี่ยมเลยครับ ราคาหุ้นวิ่งกระฉูด
:D
babypex

โพสต์ที่ 12

ผมว่าเกิดขึ้นได้ยากนะ

แนวแน้มธุรกิจกำลังฟื้น  ตัวเล็กๆกำลังวิ่ง  ไม่มีใครอยากได้ หุ้น LH หรอกครับ

5 ทหารเสือ PF, SC, MK, NOBLE, PRIN ที่คุณกล่าวมา บ ก็ไม่ได้ขี้เหร่

ผมคิดว่างั้นนะ  :D
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

[quote="อะไรดีละ"]LH จะยอมเสียแชมป์ง่ายๆ หรือครับ...
แต่ถ้าซื้อ AP
vision

โพสต์ที่ 14

ไม่ต้องมาแลกเลย ถ้าแลกต้องตีราคาหุ้น LH ไม่เกิน 5 บาท
没有
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 15

[quote="babypex"]ผมว่าเกิดขึ้นได้ยากนะ

แนวแน้มธุรกิจกำลังฟื้น
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 16

อะไรดีละ Posted: Wed Sep 23, 2009 5:50 pm    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

babypex wrote:
ผมว่าเกิดขึ้นได้ยากนะ

แนวแน้มธุรกิจกำลังฟื้น  ตัวเล็กๆกำลังวิ่ง  ไม่มีใครอยากได้ หุ้น LH หรอกครับ

5 ทหารเสือ PF, SC, MK, NOBLE, PRIN ที่คุณกล่าวมา บ ก็ไม่ได้ขี้เหร่

ผมคิดว่างั้นนะ  

ก็เพราะ 5 บริษัทกำไรไม่ขึ้เหร่นะสิ...
แต่ว่า  ถ้า LH เสนอ premium ให้  เช่น  สมมติขอแลกกับ PF, NOBLE แบบ 1:1 ไปเลย  ถ้าคุณเป็นผู้ถือหุ้นจะสนไหม  
5 บาทแลก 7 บาท  กับ 4.1 บาทไปแลก 7 บาท  ถ้าเป็นผมเอาอยู่แล้ว...
แต่ที่จริงแล้ว LH ได้ประโยชน์  เพราะ BV ของ 2 ตัวนี้สูงกว่า LH มากๆ ครับ

และเมื่อซื้อมาทั้งหมด 5 บริษัท  จะทำให้ EPS ของ LH โดยรวมสูงขึ้นราว 20% เป็นอย่างน้อย.... เพราะ หุ้นใหม่ออกมา 25% แต่กำไรสุทธิเพิ่มราว 60%  
นั่นก็คือ deal  นี้มีมูลค่าประเมินได้นับหมื่นล้านเชียวนะครับ  (mkt.cap ของ LH ที่ 7 หมื่นล้าน จะเพิ่มขึ้น 20%)  
นี่เป็นเรื่อง win-win  เพราะ ได้ประโยชน์ทั้ง 2 ฝ่าย  ทั้งผู้ถือหุ้น LH และ ตัวเล็กตัวน้อย  ... ผมจึงเชื่อว่ามันจะเกิดขึ้นเร็วๆ นี้ครับ

If I were Major Shareholders who run the company and my company is in a good shape , the deal like this would be rejected without any thinking, Give me P/BV = 1 and I get only some small premium is not interest me enough to sell my company which I've built so many years.

but small minor shareholders like me, the premium price is ok whatever I get the profit. I don't mind to  find others stock to take profit
centrady
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ส่วนตัวแล้วชอบ LH มากที่สุดในกลุ่มอสังหา ประทับใจในตัว คุณ อนันต์ มากครับ พูดถึงเรื่องของความสม่ำเสมอในผลงานแล้ว ผมถือว่าไม่ธรรมดา land&house เป็นยี่ห้อที่รู้จักกว้างขวางและโดดเด่นมากทั้ง ไทยและต่างประเทศ ฟรานไชส์ของ lh มีค่ามาก ราคาตอนนี้ ส่วนตัวผมอยากให้ลง อยากซื้อเพิ่ม ครับ ยอดขายปีนี้ หากแพ้จริงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ กำไรหนักๆเหมือนเดิมเป็นพอ      

ความเห็นจากคนมีหุ้น lh ครับ
this too, shall past.

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
www.facebook.com/MrCentrady
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 18

[quote="Green"][quote] อะไรดีละ Posted: Wed Sep 23, 2009 5:50 pm
austin_bd

โพสต์ที่ 19

ชอบจริงๆ พี่อะไรดีละ เนี่ย ขอบคุณจริงๆ คับ สำหรับคำแนะนำ

:D
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 20

คุณอนันต์ อัศวนโภคิน  เป็นเศรษฐีหุ้นอันดับ 1 ของเมืองไทย
คุณวอเรน บัฟเฟต์  เป็นเศรษฐีหุ้นอันดับ 1 ของอเมริกา
ถ้าพวกเขาคิดคล้ายๆ กัน  ผมก็เลยคาดการณ์แบบนี้
ฉกฉวยโอกาสที่ราคาหุ้นสูงเกินจริง  เข้าซื้อกิจการคู่แข่ง

ถ้ามีสื่อไทยสื่อเทศ สัมภาษณ์คุณอนันต์  ก็คงตอบว่า
"ผมก็นำเอาวิธีของบัฟเฟต์ มาประยุกต์ใช้ในไทย  เป็นการโตทางลัดของ LH ทำให้รักษาแชมป์อสังหาฯ ทั้งด้านยอดขาย และ กำไรได้ต่อไป   รวมทั้งสร้างผลประโยชน์ให้กับ LH นับหมื่นล้านบาท"

ด้วยวิธีนี้จะได้ทั้งเงินทั้งกล่อง... นะครับท่าน
Tamจัง

โพสต์ที่ 21

LH + QH ก็ 28,000ล้านแล้วนี่ครับ
นี่ยังไม่รวม HMPRO อีกนะ (ไม่เกี่ยวแต่ก็เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่)
AP ก็ของน้องนุ่ง รวมทั้งตระกูลก็ยังเบอร์1น้า
centrady
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 22

คุณอนันต์ อัศวโภคิน  เป็นเศรษฐีหุ้นอันดับ 1 ของเมืองไทย
คุณวอเรน บัฟเฟต์  เป็นเศรษฐีหุ้นอันดับ 1 ของอเมริกา

ในความคิดผมว่า อันนี้มันไม่น่าเทียบกันได้เลยนะครับ  เป็นอันดับหนึ่งทั้งคู่ก็จริง แต่วิธีการมาจากคนละแบบกันเลย สิ่งที่เหมือนกัน คือ เค้าทั้งสองเป็นคนดีมากด้วยกันทั้งคู่

สิ่งที่ คุณอนันต์ จะทำก็คือ อยู่เฉยๆครับ ผมว่าคุณอนันต์ อาจไม่ได้สนใจเรื่องนี้เลยด้วยซ้ำ ยอดขายสำหรับเค้าไม่สำคัญเท่ากำไรหรอกครับ

ถ้ามีสื่อมาถาม
คุณอนันต์น่าจะตอบสื่อว่า  "เรากินอาหารที่เราปรุงเองเท่านั้นครับ"
this too, shall past.

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
www.facebook.com/MrCentrady
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 23

ต้องขอยืมคำพูดของเฮีย Por Jai " เอ๊า ตื่นๆ เลิกฝันได้แล้ว"
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 24

ผมว่า deal โอกาสเกินยากครับ... คิดกันไปเองไกลเกินไปรึเปล่า
ทำไม LH จะต้องเป็นแชมให้ได้... แชมวัดกันที่รายได้อย่างเดียวเหรอ ไม่ใช่หรอกครับ มีอีกหลายตัวแปรที่จะวัดความสำเร็จ รายได้เอาไปก็เท่านั้น ถ้าไม่เกิดกำไร กำไรเพิ่มไปก็เท่านั้น ถ้าไม่คุ้มค่ากับเงินลงทุน ถึงคุ้มค่ากับเงินลงทุนก็เท่านั้น ถ้าความเสี่ยงที่เพิ่มขึ้นมัน offset กับ return

ตราบใดที่ deal มันไม่ได้เกิด Synergy กับ LH ผมว่าคงยากล่ะครับที่จะเกิด

แต่ผมก็ไม่เถียงนะเรื่องการซื้อหุ้นอสังหาระดับรองลงมาที่มีราคาถูกกว่าเยอะๆ จริงๆผมว่าหุ้นอสังหาที่ p/e ต่ำบางผมว่ายังเก่งกว่า LH เลยด้วยซ้ำ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

เพราะกระทู้นี้หรือป่าวครับ 5 ทหารวิ่งพล่านในวันแดงได้
chatchai

โพสต์ที่ 26

nasesus เขียน:เพราะกระทู้นี้หรือป่าวครับ 5 ทหารวิ่งพล่านในวันแดงได้
ให้เครดิตมากเกินไปหรือเปล่า

PF          +1.96%
SC          +3.67%
MK          -2.03%
NOBLE    +2.43%
PRIN       +1.55%

ก็ไม่ได้ชัดเจนอะไร  บริษัทอื่นๆก็ขึ้นเหมือนกันนะ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 27

yoyo เขียน:ผมว่า deal โอกาสเกินยากครับ... คิดกันไปเองไกลเกินไปรึเปล่า
ทำไม LH จะต้องเป็นแชมให้ได้... แชมวัดกันที่รายได้อย่างเดียวเหรอ ไม่ใช่หรอกครับ มีอีกหลายตัวแปรที่จะวัดความสำเร็จ รายได้เอาไปก็เท่านั้น ถ้าไม่เกิดกำไร กำไรเพิ่มไปก็เท่านั้น ถ้าไม่คุ้มค่ากับเงินลงทุน ถึงคุ้มค่ากับเงินลงทุนก็เท่านั้น ถ้าความเสี่ยงที่เพิ่มขึ้นมัน offset กับ return

ตราบใดที่ deal มันไม่ได้เกิด Synergy กับ LH ผมว่าคงยากล่ะครับที่จะเกิด

แต่ผมก็ไม่เถียงนะเรื่องการซื้อหุ้นอสังหาระดับรองลงมาที่มีราคาถูกกว่าเยอะๆ จริงๆผมว่าหุ้นอสังหาที่ p/e ต่ำบางผมว่ายังเก่งกว่า LH เลยด้วยซ้ำ
จริงครับ...LH บริหารได้แย่มาก
จับเทรนด์ ผู้บริโภคไม่ได้   เลยแทบไม่ได้เข้าตลาดคอนโดฯ  
ตัวรอง ๆเกือบทุกตัว  มีวิธีการบริหารที่เหนือชั้นกว่ามาก
LH มีดีอยู่อย่างเดียวครับ... คือ "แบรนด์"  และ  mkt.cap ใหญ่
ทำให้ฝรั่งซื้อได้  PBV เลยสูงกว่า 2.5 เท่า  
ถ้าไม่ใช้ประโยชน์จากเรื่องนี้มาทำดีลนี้
.... ผมว่า LH มีแต่แย่ลงเรื่อยๆครับ  
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 28

คอนโดฯ ของ LH นั้นเทียบไม่ได้เลยกับ SIRI, LPN, AP หรือแม้แต่ PS

สำหรับ ทาวน์เฮ้าส์ นั้น ก็สู้ AP, SIRI, PS  ไม่ได้

มีแต่บ้านเดี่ยวเท่านั้น  ที่แข็งแรงอยู่  แต่ตลาดนี้ก็เล็กลงทุกวันครับ  
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 29

สมัยก่อนบ้านเดี่ยวสร้างกันสูงกว่า 50% ของที่อยู่อาศัย
ตอนนี้เหลือแค่ไม่ถึง 20% แล้ว  ผู้บริโภคเปลี่ยนไปแล้ว  แต่ LH ยังไม่เปลี่ยน  นี่คือ ปัญหา
ดังนั้น  การเติมน้ำใหม่เข้ามา...เพื่อสร้างพอร์ตของคอนโด และ ทาวน์เฮ้าส์  เสริมให้แข็งแกร่งสำหรับ LH  เป็นเรื่องที่จำเป็นมากต่อการเติบโตในอนาคต  อย่างแน่นอนครับ  
chatchai

โพสต์ที่ 30

สร้างคอนโดมิเนียมเสร็จก่อนขาย  คงเป็นเรื่องที่ไม่คุ้มแน่ๆ  และเป็นความเสี่ยงสูงกว่าการสร้างบ้านเสร็จก่อนขาย
โพสต์โพสต์