เป็นไปได้ไหมที่ LH จะไม่ยอมเสียแชมป์ แล้วทำ M&A

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
อะไรดีละ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เป็นไปได้ไหมที่ LH จะไม่ยอมเสียแชมป์ แล้วทำ M&A

โพสต์ที่ 31

ใช้แล้วครับ... LH ก็พลาดอีกในจุดนี้
ยังยืนยันที่จะสร้างเสร็จแล้วค่อยขาย...และขายแพงมากๆ  
กลุ่มเป้าหมาย คือ ใครละครับ ??
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 32

คิดๆ แล้ว LH น่าจะอยากซื้อตัวที่มีพอร์ต condo มากๆ เพราะเป็นจุดอ่อนของ LH  
NOBLE อาจเป็นเป้าหมายแรกๆ  ของ LH
ส่วน AP กับ PS น่าจะเล็งตัวแกร่งด้านบ้านเดี่ยว  อย่าง PF  ครับ  

win แรก : LH ได้ประโยชน์เพิ่มขั้นราวกว่าหมื่นล้าน
win 2 : ผู้ถือหุ้นตัวเล็กตัวน้อย  ขายได้ที่ราคา premium
win 3 : Investment Banker ที่ไหนก็ได้  เอาไอเดียนี้ไปเสนอ  หาก OK รับไปเลยค่า fee  100 ร้อยล้าน  ง่ายๆ เลย
win 4: ตลาดไทยได้ชื่อเสียงที่นำเอากลยุทธ์ของบัฟเฟต์มาประยุกต์
win 5 : ใครก็ได้  ช่วยมาจ่ายค่าไอเดียให้ผลหน่อย 1-2 ล้านก็ยังดีครับ
(IB ได้ 100 ล้าน  คุณอนันต์ได้กำไรหลายพันล้าน)  

โชคดีนะครับ   :)
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ผมว่าการมีจิตนาการในการลงทุนเป็นสิ่งสำคัญคับ........
แต่เราควรหาเหตุผลที่ดีไม่ใช่ใช้ความรู้สึกทุกอย่าง
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

ผมเคยได้ยินว่าบริษัทอสังหาทั้งหลายล้วนแต่รู้ไส้รู้พุงพรรคพวกในวงการเดียวกัน จนไม่มีใครซื้อหุ้นใคร ไม่รู้จริงเท็จประการณ์ใด

แต่ผมก็เชื่ออย่างนั้น เพราะเท่าที่เห็น หากมีทำเลทองที่ไหน ก็กว้านซื้อที่ดิน ทำโครงการดีกว่า รวดเร็ว ประหยัด และความเสี่ยงต่ำกว่า เพราะควบคุมได้ทุกขั้นตอน ไม่มีอะไรแอบแฝง

การซื้อบริษัททั้งบริษัท ซึ่งจะต้องลำบากในการควบคุมการดำเนินงานอีกทอดหนึ่ง อีกทั้งระบบงานอาจจะเข้ากันไม่ได้ ต้องวุ่นวายปรับเปลี่ยนอีกมากครับ ไม่นับเรื่องภายในที่อาจจะล้วงลูกได้ยากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
babypex

โพสต์ที่ 35

[quote="อะไรดีละ"]คอนโดฯ ของ LH นั้นเทียบไม่ได้เลยกับ SIRI, LPN, AP หรือแม้แต่ PS

สำหรับ ทาวน์เฮ้าส์ นั้น ก็สู้ AP, SIRI, PS
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 36

คอนโดของ LH ขายได้ครับ...แต่ขายไม่ค่อยหมด  ราคาแพง
รอสร้างเสร็จค่อยขาย  เงินจมนาน 2 ปี  ไม่ค่อยคุ้ม

PS บอกว่า  เขาหมุนเงินสร้างทาวน์เฮ้าส์ ใช้เวลาสร้างแค่ 4 เดือน 1 ปีจึงหมุนได้ 3 รอบ คุ้มสุดๆ  คุณทองมาเขาว่างั้น

ส่วนคอนโดฯ นั้น
ถ้าเป็นของ LPN, NOBLE แค่เปิดขายวันเดียวเกลี้ยงแล้วครับ  

จุดอ่อนของ LH คือ คอนโดฯ ครับ....ถ้าจะสกัดจุดอ่อนตรงนี้ LH ต้องรีบซื้อกิจการตัวเล็กตัวน้อยที่ทำคอนโดฯ  มาเสริมพอร์ตอสังหาฯ ของตนเอง
เพราะ พัฒนาเองมันไม่ทันการณ์  แถมไม่ชำนาญด้วย
แลกหุ้นกับเขาก็คุ้ม เช่น แลกหุ้น 1:1 กับ NOBLE หรือ  ให้ 10 หุ้น RAIMON  แลก 1 หุ้น LH
สำหรับรายย่อย  นี่คือ เงิน 4.1 มาแลก 6.85  และ 4.3 มาแลก 6.85 มันก็คุ้มอยู่แล้ว ได้ premium หลายสิบเปอร์เซนต์
แต่ระยะยาวแล้ว LH มี BV ที่ 2.63  เท่านั้น  ขณะที่ NOBLE อยู่ที่ 7.8 และ 10 หุ้น RAIMON อยู่ที่ 7.4 บาท
การแลกหุ้นแบบนี้  จึงคุ้มค่าระยะสั้นกับผู้ถือหุ้นรายย่อย  ของหุ้นเล็กๆ
แต่คุ้มค่าระยะยาวกับ LH  เพราะได้ทั้งพอร์ต คอนโดฯ เข้ามา และ เอาหุ้น BV แค่ 2.6 บาทไปแลกคุ้มๆ กับหุ้นที่มี BV สูงกว่าถึง 3 เท่าตัวด้วยครับ  
:wink:

ดีลนี้ win-win-win-win-win  ได้ประโยชน์ 5 ฝ่าย...
ผมเชื่อว่าจะมี IB ฉลาดๆ  นำไปเสนอคุณอนันต์ หรือ ฝ่ายบริหาร LH แน่นอน
และ ในที่สุดผมคิดว่ามันน่าจะเกิดขึ้นครับ   :wink:
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 37

นี่เป็นแค่ความคิด คาดการณ์...ไม่ใช่ปั่นข่าว
ไม่ได้มีเจตนาเชียร์ซื้อ หรือ ขายหุ้นใด
โปรดศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจลงทุนครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 38

รู้สึกถึงบรรยากาศแบบว่าจิงๆ แฮะ  

เหมือนอยู่ใน hall ที่มีแม่ทีมบรรยาย

คนข้างล่างฟังก็ตบมือ  เต้นแร้ง เต้นกา เย้วๆๆ อยู่ข้างล่างเวที

สลับกับ สปอตไลต์ แลบไปมา   :lol:
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 39

ผมมองพลาดไปเรื่องหนึ่งเต็มๆ เลย
ก็คือ ตอนนี้ราคาหุ้นของ _PS,LPN และ AP  ล้วนแล้วแต่เกิน 2 เท่าทั้งสิ้น  ดังนั้น  การออกหุ้นใหม่มาเพื่อแลกกับ 6 หุ้นทหารเสือที่มียอดขายเกินกว่า 2 พันล้าน  และ รวมๆ กันแล้ว 2.2 หมื่นล้าน
จะทำให้บริษัทที่ทำการรวมแผ่นดิน... เป็นเจ้ายุทธภพอสังหาฯ ไปทันที
อืมม์..... :wink:
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 40

ขอเติม `GOLD `อีก 1 แห่ง
รวมเป็น 7 ดราก้อนบอล...ดังนั้น จอมยุทธที่รวบรวมได้...
ฝันจะเป็นจริง  คือ เป็นเจ้ายุทธภพอสังหาฯ ได้
และ LH ก็มีศักยภาพนั้นมากที่สุดครับ  
:wink:
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 41

เอาเลข 8 มั้ยครับพี่ผมแถม estar ให้อีกตัวจะไ้ด้เป็นแปดตัวเลขแห่งความร่ำรวย
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 42

IB ที่ฉลาดๆ  น่าจะมองเห็นค่าธรรมเนียมอยู่ตรงหน้า 100 ล้านบาท...
แค่ไปติดต่อ LH  แล้วก็  PS AP  เท่านั้น....
เอาหุ้นค่าพีบู๊ก 2.5 เท่าไปแลกกับ 0.5 เท่า  
สำเร็จแล้วอย่าลืมแบ่งกันบ้างนะครับ  :)
pongo

โพสต์ที่ 43

อยากขอความรู้ พี่อะไรดีล่ะ นิดนึงครับว่า
ทำไม ผถห รายย่อยของ LH จะยอมแลกหุ้นล่ะครับ
นอกจากประเด็นที่ว่า เอาหุ้นแพง LH ไปแลกหุ้นถูกตัวอื่นๆ
ผถห LH ได้ประโยชน์ด้านใดเพิ่มขึ้นบ้าง
ไม่กลัวว่า LH จะโดนดึงค่า premium ให้ต่ำลงหรือครับ
คนซื้อหุ้น LH เพราะ brand LH ไม่ใช่หรือครับ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 44

ผู้ถือหุ้นรายย่อยของ LH  ไม่มีหน้าที่ตัดสินใจตรับ
คนตัดสินใจคือ ผู้บริหารครับ....
ซึ่งมองในระยะยาวแล้ววิธีนี้จะทำให้ LH มี  BV สูงขึ้น  มียอดขายสูงขึ้น และ มีกำไรต่อหุ้นที่สูงขึ้น  ซึ่งถือว่าเป็นประโยชน์กับบ.ในระยะยาว

ผู้ถือหุ้นใหญ่ และ ผู้บรีหารคือ คนตัดสินใจไม่เกี่ยวกับรายย่อย
แต่สำหรับรายย่อยของผู้ถือหุ้นเล็ก...จะตัดสินใจเอาเองว่า จะยอมแลกไหม...ถ้าเขาเอา พรีเมี่ยม มาให้ราว 50%  ก็ลองคิดดูครับ  
:)
pongo

โพสต์ที่ 45

[quote="อะไรดีละ"]ผู้ถือหุ้นรายย่อยของ LH
krisy

โพสต์ที่ 46

[quote="อะไรดีละ"]ผู้ถือหุ้นรายย่อยของ LH
.....Give Everything but not Give Up.....
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 47

IB ได้ถึง 100 ล้าน...ทำไมไม่ทำ...
นั่นนะสิ  กำลังคุยกันอยู่มั้ง   แต่ไม่ต้องรีบมาบอกว่า  ใครจะซื้อใครนะ
ไม่งั้นพวกคุณ จะเข้าข่ายทำผิดกฏ กลต. ครับ  

ทำได้อยู่แล้ว  ซื้อจนครบก็ยังไม่เป็นไร  ส่วนแบ่งการตลาด
น่าจะขึ้นมาจากระดับ 10 เปอร์เซนต์ เป็น 25 เปอร์เซนต์
ยังไม่ถึง 50 เปอร์เซนต์ด้วยซ้ำ  
มอเตอร์ไซค์ฮอนด้า...ยังน่ากังวลกว่าด้วยซ้ำไปครับ  
:)
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 48

ฟันธง!!!! เป็นไปไม่ได้  :lol:
kewin

โพสต์ที่ 49

ถ้าคุณเฟยหงไม่มี inside  ทำไมถึงบอกว่ามั่นใจว่าดีลจะเกิดขึ้นเร็วๆนี้ล่ะครับ
มันแปลกๆนะ คุณเฟยหงถืออสังหริมทรัพย์ตัวเล็กอยู่เหรอครับ
ซากคน

โพสต์ที่ 50

[quote="kewin"]ถ้าคุณเฟยหงไม่มี inside
noooon010

โพสต์ที่ 51

มีความเห็นอย่างไรกับ LH-F ที่เพิ่มขึ้นมากๆ ทั้งๆที่ LH ขึ้นไม่มากครับ

ผมคิดว่า บางครั้ง ฝรั่งซื้อเพราะเค้าเชื่อในตัวผู้บริหาร
ผู้บริหารบางคนเคยทำอะไรให้เค้ารู้สึกไม่ดีไว้

มาคราวหน้า ฝรั่งเค้าไม่สนใจจะทำธุรกิจด้วย

บางครั้ง มุมมองของเราไม่ได้เหมือนกันเสมอครับ

อย่างไรก็ตาม ลงทุนโดยพิจารณาด้วยตนเองจะดีที่สุดครับ
มีความสุขกับการลงทุนครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ