Visit Company SYNEX

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
sattaya
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1

Visit Company บริษัท ซินเน็ค (ประเทศไทย) จำกัด ( มหาชน) SYNEX

วันอังคารที่ 13 ต.ค. 2552 เวลา 14.00 - 16.00 น.

สถานที่สำนักงานใหญ่ SYNEX รับได้ 50 ท่าน

ท่านใดสนใจแจ้งลงชื่อจองไว้ครับ

ช่วย PM ชื่อ-สกุล และสถานที่ทำงานให้ผมด้วยเพื่อแจ้งทาง SYNEX ด้วยครับ

ทางเจ้าหน้าที่ SYNEX บอกผมว่าที่จอดรถมีเพียงพอ แต่ท่านใดเอารถไปกรุณาแจ้งเพื่อสำรองที่จอดรถด้วยครับ

1. por_jai
2. miracle
3. sattaya
สติมา ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

:8) ช่วยตี๋โพสแผนที่บริษัทครับ
     ตี๋เขาอุตส่าห์เป็นธุระติดต่อทางผู้บริหารจนจัดงานได้
     ชื่อบริษัทเขา SYNNEX เอ็นสองตัว
     แต่ชื่อเทรด SYNEX เอ็นตัวเดียว

รูปภาพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 3

โทษทีครับ เอาใหม่จอง 2 ที่ครับพี่ sattaya pm ไปให้แล้วครับ
Small Details Make a Big Difference
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ไปด้วย 1 ที่ครับ...
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

จอง 1 ที่
เดี๋ยว pm ไปครับ

จองที่จอดรถด้วยครับ
dekwat
ผู้ติดตาม: 0

ขอไปด้วยคนครับ 2ที่ครับ

โพสต์ที่ 6

ขอไปด้วยคนครับ 2ที่ครับ ขับรถไปเอง
pmไปแล้วนะครับ
sattaya

โพสต์ที่ 7

สำหรับคนที่จองเพื่อไป visit ช่วยลงชื่อในกระทู้ เพื่อจัดลำดับ ก่อน pm หาผมนะครับ

ผมลงชื่อเพิ่มให้พี่ฉัตร jinxyboy ที่ pm หาผมแล้วยังไม่ได้ลงหน้ากระทู้นะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณพี่ SATTAYA
ที่เป็นหัวหอกในการจัด Visit Company Synex ครับ
ถ้ามีคำถามอะไร
เดี๋ยวผมขอโพสในกระทู้ก่อนล่ะกัน
เพราะเห็นว่า เวลาในการเยี่ยมชมน้อย
หากฝ่ายนักลงทุนสัมพันธ์มีเวลาน้อยในการตอบคำถามและค้นหาข้อมูล
ต้องโพสถามกันก่อนครับ

เช่น นโยบายในการเลือกสินค้ามาจัดจำหน่าย ซึ่ง
สินค้า IT แต่ละประเภทมีอายุของมันแตกต่างกันเช่น
VGA CARD ผู้ผลิตออกรุ่นใหม่ทุกสามเดือนหรือหกเดือน เป็นการ update รุ่นเดิมให้มีประสิทธิภาพดีขึ้นกว่าเดิม แบบนี้จัดการอย่างไง

สินค้า IT เป็นการนำเข้ามาเป็นส่วนใหญ่ คือ MAINBOARD ,NOTEBOOK ,PC ,Server ,VGA Card และ อืนๆ การสั่งซื้อเป็นเงินดอลล่าร์ บริษัทมีแผนในการดูแลเรื่องการผันผวนของค่าเงินอย่างไง

ในส่วนตลาด Server นี้ซื้อมาขายไปอย่างเดียว หรือมีหน่วยงานดูแลหลังการขายหรือเปล่า (Post Sale) เช่น ติดต่อซ่อมหากมีปัญหา

อันนี้เป็นต้นครับ
:)
baby-investor

โพสต์ที่ 9

ขอจอง 2 ที่ครับ pm ไปเรียบร้อยแล้วครับ
พระราม2

โพสต์ที่ 10

จอง 1 ที่ครับ จองที่จอดรถด้วยครับ
densin

โพสต์ที่ 11

จอง1ที่ครับ..เผื่อได้ harddiskกลับมาสักตัว :D
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 12

พี่ตี๋ ไปด้วย  ๒ ที่ครับ
Rabbit VS. Turtle
Hughes

โพสต์ที่ 13

ไปด้วยครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
nam

โพสต์ที่ 14

ขอไปด้วยคนครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 15

ขอไปด้วยคนครับ

ขอจอง 3 ที่ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
landrover54

โพสต์ที่ 16

ไปด้วยครับ 2 ที่ครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 17

:8) มาช่วยตี๋ทำรายชื่อด้วย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
kok2029

โพสต์ที่ 18

ไปด้วยครับ
Seppe Beauti Drink
little wing
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

จอง 2 ที่ ครับ
โสภณ

โพสต์ที่ 20

สำรอง 1 ที่ครับ

ขอบคุณครับ
booklover

โพสต์ที่ 21

รบกวนจอง 1 ที่ครับ ขอบคุณครับ :D
terati20

โพสต์ที่ 22

ขอ 1 ที่ด้วยเด้อ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 23

ขอจอง 1 ที่ครับ เดี่ยว pm ไปให้ครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
icque

โพสต์ที่ 24

จอง 2 ที่ ครับ ขอบคุณครับ
sattaya

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณพี่ป้อมที่ช่วย update รายชื่อครับ
ถ้ามีคำถามอะไร
เดี๋ยวผมขอโพสในกระทู้ก่อนล่ะกัน
เพราะเห็นว่า เวลาในการเยี่ยมชมน้อย
หากฝ่ายนักลงทุนสัมพันธ์มีเวลาน้อยในการตอบคำถามและค้นหาข้อมูล
ต้องโพสถามกันก่อนครับ
ผมเห็นด้วยกับพี่มิครับ
ถ้าท่านใดมีคำถามโพสไว้ในกระทู้ได้เลยครับ ผมจะรวบรวมส่งให้กับเจ้าหน้าที่ทาง SYNEX ก่อนเราไป visit

มีหลายท่านถามว่าต้องแจ้งที่ทำงานด้วยหรือ ผมขออธิบายเพิ่มเติมเรื่องที่ทำงานครับ

ทางบริษัทเค้าขอสงวนสิทธิ์ที่จะขอรับทราบที่ทำงาน และอาจไม่ให้ท่านที่ทำงานในบางองค์กรที่เห็นว่าเป็นคู่แข่งเข้าร่วม visit ซึ่งตรงนี้ผมเข้าใจว่าคงจะคล้ายๆกันทุกที่ครับ

ท่านใดนำรถไปโพสไว้ในกระทู้เลยครับเพื่อได้นับจำนวนได้ง่าย ส่วนเรื่องที่จอดรถทางบริษัทยืนยันว่ามีมากพอแต่อยากทราบจำนวนเพื่ออำนวยความสะดวกให้ได้เต็มที่ครับ
booklover

โพสต์ที่ 26

ลืมแจ้งครับ จะขับรถไปเองครับ

ขอบคุณครับ :D
Hughes

โพสต์ที่ 27

ขับรถไปเองด้วยครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 28

เพิ่มอีกคำถามหนึ่ง
พอดีไปถามคนรู้จัก ในเรื่องการติดต่อซื้อสินค้าแล้วเอ๋ใจนิดหน่อยเลยถามว่า

ด้านการตลาด
บริษัทขายผ่านร้านทั่วไปเท่านั้น ไม่ขายตรงสู่ลูกค้าทั่วไป เช่น Direct Sale หรือ ลูกค้าโครงการ

บริษัทมีช่องจัดจำหน่ายที่เป็นพันธมิตร หรือมีร้านเป็นของตัวเอง หรือไม่ และมีโครงการที่ทำร้านขายในอนาคตหรือไม่

ด้านสังคม
บริษัทมีแผนการดำเนินการในส่วนช่วยเหลือสังคมอย่างไงบ้าง
เช่น มีกิจกรรมที่ทำเป็นประจำทุกปี กิจกรรมที่ทำเป็นครั้งเป็นคราว เช่นอะไรบ้าง

บริษัทได้ร่วมกับหน่วยงานอื่นๆ เช่นหน่วยงานของรัฐ หรือ รัฐวิสาหกิจ หรือ หน่วนงานเอกชน ในการดำเนินการกิจกรรมเพื่อสังคมหรือไม่ ถ้ามีเช่นอะไรบ้าง

ด้านสินค้าคงคลัง
อันนี้อยากผ่านไปชมได้หรือเปล่า ว่าระบบที่ลงทุนไปในเรื่อง คลังสินค้าอัจฉริยะ (ได้ฟังจากพี่ Sattaya มาอีกที่) ว่าไม่ต้องมีคนไปยิม มีแขนกลไปหยิบของแทนคนได้เลย เป็นจริงหรือเปล่า อันนี้ขอ comment ในเรื่องนี้ว่า เมื่อเปรียบกับคู่แข่งแล้ว คลังสินค้าของเขาเล็กกว่าในเรื่องขนาดและเทคโนโลยีที่ใช้ ทำไมถึงได้ทำแบบอัจฉริยะ

ในเรื่องการพัฒนาระดับมาตราฐาน ISO ต่างๆ
ไม่ทราบว่า บริษัทมีแผนในการดำเนินการให้ได้รับมาตราฐาน ISO ตัวอื่นๆเพิ่มเติมหรือไม่

เอาแค่นี้พอก่อนล่ะกัน
บ้างคำถามอาจจะไม่ Make Sense ในการถาม แต่ก็ขอข้อมูลเพราะ
Visit ทั้งที ไม่ต้องไปนั่งเมื่อยตุ้มซื้อ 100 หุ้นไปเพื่อถาม ในที่ประชุมผู้ถือหุ้นทำให้เดือดร้อนคนอื่นๆ
riddick

โพสต์ที่ 29

ขอจอง 1 ที่

ขอบคุณครับ
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 30

ถ้าเป็นไปได้ ขอ 1 ที่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
โพสต์โพสต์