ถ้าจะซื้อ CPF เก็บไว้นานๆ ควรซื้อตอนนี้เลยไหมคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cherrycool
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าจะซื้อ CPF เก็บไว้นานๆ ควรซื้อตอนนี้เลยไหมคะ

โพสต์ที่ 1

สนใจเล่นหุ้นที่ไม่เกิน 10 บาทต่อหุ้น แต่เป็นหุ้นพื้นฐาน และตั้งใจจะซื้อเก็บ

ไว้นานๆ และ ทยอยซื้อเรื่อยๆ กินปันผลไป...โดยที่ไม่มานั่งดูราคาหุ้นทุกวัน...

คือซื้อเก็บๆๆไว้เลยน่ะค่ะ...ในแต่ละเดือน

สนใจซื้อ CPF ค่ะ...

พี่ๆคิดว่า ตัวนี้ควรรอซื้อที่ราคาเท่าไหร่คะ...ตอนนี้ 7 นิดๆ...ควรรอให้ลงมา

ประมาณเท่าไหร่คะเพื่อช้อนเก็บ...หนูกะจะทยอยซื้อไปเรื่อยๆค่ะ

ลักษณะการเล่นหุ้นแบบนี้...พี่ๆมีหุ้นดีๆตัวอื่นแนะนำอีกมั้ยคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ  :o
Elessar
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ทำไมตอน set 380 -4ร้อยต้นๆ ทำไมคนชอบนิ่ง ไม่กล้าซื้อ

พอขึ้นเยอะๆก็มาอยากซื้อ

สุดท้ายก็ดอย
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 327

Re: ถ้าจะซื้อ CPF เก็บไว้นานๆ ควรซื้อตอนนี้เลยไหมคะ

โพสต์ที่ 3

[quote="cherrycool"]สนใจเล่นหุ้นที่ไม่เกิน 10 บาทต่อหุ้น แต่เป็นหุ้นพื้นฐาน และตั้งใจจะซื้อเก็บ

ไว้นานๆ และ ทยอยซื้อเรื่อยๆ กินปันผลไป...โดยที่ไม่มานั่งดูราคาหุ้นทุกวัน...

คือซื้อเก็บๆๆไว้เลยน่ะค่ะ...ในแต่ละเดือน

พี่ๆคิดว่า ตัวนี้ควรรอซื้อที่ราคาเท่าไหร่คะ...ตอนนี้ 7 นิดๆ...ควรรอให้ลงมา

ประมาณเท่าไหร่คะเพื่อช้อนเก็บ...หนูกะจะทยอยซื้อไปเรื่อยๆค่ะ

ลักษณะการเล่นหุ้นแบบนี้...พี่ๆมีหุ้นดีๆตัวอื่นแนะนำอีกมั้ยคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
KB

โพสต์ที่ 4

ถ้าอยากจะสบายใจจริงๆ ก็ศึกษาธุรกิจของบริษัทด้วยครับ เวลามีอะไรมากระทบจะได้รู้ทัน อย่าลืมเพื่อ MOS ไว้ด้วย เพราะไม่มีอะไรแน่นอน
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 5

CPF ถือเป็นหุ้นใหญ่หรือหุ้นเล็ก...
ถ้าคิดว่าใหญ่  ตอนนี้ต้องรีบขายหมุนหนีเข้าตัวเล็กครับ  
:)
Elessar

โพสต์ที่ 6

ที่ผมตอบแบบนี้เพราะ ผมหวังดี

สงสารควรสงสารให้ถูกเวลา
KB

โพสต์ที่ 7

[quote="อะไรดีละ"]CPF ถือเป็นหุ้นใหญ่หรือหุ้นเล็ก...
ถ้าคิดว่าใหญ่
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

[quote="อะไรดีละ"]CPF ถือเป็นหุ้นใหญ่หรือหุ้นเล็ก...
ถ้าคิดว่าใหญ่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Nongnon

โพสต์ที่ 9

Elessar เขียน:ที่ผมตอบแบบนี้เพราะ ผมหวังดี

สงสารควรสงสารให้ถูกเวลา
เรามี วิธี สื่อสาร ที่ดี กว่านี้ น่ะครับ ทุกคน ไม่ได้ เก่ง หรือ รู้ทุกเรื่อง เราควรให้กำลังใจกัน
vivitawin

Re: ถ้าจะซื้อ CPF เก็บไว้นานๆ ควรซื้อตอนนี้เลยไหมคะ

โพสต์ที่ 10

สนใจเล่นหุ้นที่ไม่เกิน 10 บาทต่อหุ้น แต่เป็นหุ้นพื้นฐาน และตั้งใจจะซื้อเก็บ

เห็นทำไมๆ กันหลายคน ขอทำไมด้วยคน

ทำไมต้องไม่เกิน 10 บาท ครับ งง

และถ้ายิ่งอยากจะเก็บยาวๆไม่ควรจะเป็นตอนที่ดัชนีพุ่งพรวดๆมาเป็นเดือนๆแบบนี้
ควรจะเป็นตอนที่หลังจากตกใจขายหรือฝรั่งขายยาวๆ ดัชนีลงมาจนคนไม่กล้าเข้าวอลุ่มตลาดไม่ถึงหมื่นล้าน
เพราะ เก็บยาวๆ จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมี margin of safety (MOS) สูงๆ เพื่อไม่ให้เงินที่ลงไปนั้นขาดทุนหนัก
จะdollar cost average เหรอครับ ผมว่าน่าจะซื้อพวกกองทุน LTF RMF เพื่อลดหย่อนภาษีด้วยดีกว่าซื้อหุ้นถ้าอยากซื้อตอนช่วงดัชนีสูงๆนะ เพราะอย่างน้อยถึงขาดทุน เงินที่ลงุทนไปก็ยังได้สิทธิประโยชน์ทางภาษีบ้าง

ถ้าจะรอจริงๆ ไม่ได้กวนนะ 4 บาทหรือต่ำกว่า จะปลอดภัยกว่านี้
คือถ้าซื้อ 7 สมมตินะครับ ว่าปันผล ปีละ 40 สต. ซื้อ1หมื่นหุ้น ใช้เงิน 7หมื่น ปันผลได้ 4000 บาท แต่ถ้าซื้อ ตอน 4 บาท ซื้อหมื่นหุ้น ใช้เงินแค่ 4หมื่นเองนะครับ แต่ได้ปันผลเท่ากัน
แล้วหนูซื้อ 7 บาท มันขึ้นไป 10 บาทหนูก็เก็บยาวไม่ได้ขายอยู่ดี ถ้าวันนึง ลงมา 4 บาทเอง แต่ทุนหนู 7 บาท รู้สึกยังไง รู้งี้... น่าจะมาซื้อตอน4บาท หรือ น่าจะขายตอน 10 บาท ใช่ป่ะครับ
ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น มีเยอะเลยครับ สนใจตัวไหนลองไล่อ่านไปเรื่อยๆได้เลย หุ้นดีมีเยอะครับ แต่ราคาถูกๆ ตอนนี้ มีน้อยแล้วครับ เทียบกับตอนดัชนี 400 จุด
ขอบคุณมากๆค่ะ  :o
ด้วยความยินดีครับ  :D
Suysak

โพสต์ที่ 11

วิธีการซื้อ ไปเรื่อยๆ  ในหุ้นดีๆ กินปันผล โดยส่วนตัวผมว่าดีนะครับ

ปกติ ใครมาถามผมเรื่องหุ้น ผมจะบอกให้ไปอ่านหนังสือของ ดร นิเวศน์ ก่อน
แล้วก็แนะนำว่า ให้แบ่งเงินจากเงินเดือนมาลงหุ้นทุกเดือน โดยเงินที่แบ่งเนี่ยให้คิดว่า ไปเที่ยว ใครชอบดูหนังให้คิดว่าเอาไปดูหนัง ชอบกินเหล้าให้คิดว่าไปกินเหล้า ห้ามเสียดายเงินนั้นให้คิดว่าใช้ไปแล้ว

แล้วก็ทยอยซื้อหุ้นทุกเดือนๆ มันจะสูงต่ำช่างมัน ซื้อไปเรื่อยๆ มีปันผลออกให้เอามาซื้ออีก

ทีนี้ก็อยู่ที่หุ้นที่เราเลือก ปกติ cpf ส่วนใหญ่จะปันผลต่อเนื่องไม่เคยขาด ธุรกิจก็มีขึ้นมีลง ผมว่าก็โอเคนะ เพราะอยู่คู่สังคมไทยมานาน

สำคัญว่าหุ้นที่เราเลือกนั้นต้องมีกำไรทุกปีครับ สัมผัสได้ ผมหมายถึงเราพบเห็นในชีวิตประจำวันทุกวันนะครับ และธุรกิจควรจะมีแบรนด์ครับ
ผมลองยกตัวอย่างให้ดูนะครับ เช่น
- oishi
- Cpall
- mint
- bigc
- hmpro

และที่สำคัญที่สุด ห้ามลืมว่าเรามีแผนการลงทุนอย่างไรนะครับ เช่น หากวันหนึ่ง cpf ลงมาเหลือ 4 บาท เราก็ต้องปฏิบัติตามแผนเรานะครับ คือ ซื้อทุกเดือน ไม่สนต้นทุน โดยเงินที่นำมาซื้อคือเงินที่คิดว่า มันหายไปแล้ว ตรงนี้เราต้องทำใจให้ได้นะครับ

ลองเริ่มต้นดูนะครับ  :cheers:
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 12

[quote="cherrycool"]สนใจเล่นหุ้นที่ไม่เกิน 10 บาทต่อหุ้น แต่เป็นหุ้นพื้นฐาน และตั้งใจจะซื้อเก็บ

ขอบคุณมากๆค่ะ
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 13

ทะยอยซื้อ TDEX หรือ ทะยอยซื้อกองทุน LTF ก็ไม่เลวนะครับ แถมเป็นการกระจายความเสี่ยงที่ดีด้วย

ปล ลองเข้าไปอ่านร้อยคนร้อยหุ้นของ CPF ก่อนก็ดีนะครับ
cherrycool

โพสต์ที่ 14

Boring Stock Lover เขียน:
คิดว่าจะซื้อไปเรื่อยๆทุกเดือน เป็นเวลานานเท่าไหร่ครับ ถ้าหากตั้งใจว่าเป็นเวลา สามปี ห้าปี สิบปี สิบห้าปี ถ้าคำตอบเกินห้าปี เป็นผมผมไม่ห่วงเรื่องราคาแล้วครับ ซื้อเลย และต่อให้เกินสิบบาทก็ต้องซื้อ หรือลงไปบาทเดียวก็ต้องซื้อ

คิดไว้ว่าจะถือนานหลายปีค่ะ เกิน 5 ปีค่ะ  

จริงๆก็สนใจตัวอื่นด้วย เช่น MINT

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำเลยนะคะ และยังต้องการเพิ่มนะคะ....

ยินดีรับฟังค่ะ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 15

cherrycool เขียน:

คิดไว้ว่าจะถือนานหลายปีค่ะ เกิน 5 ปีค่ะ
jung_oh

โพสต์ที่ 16

โดนเต็มๆเลยกระทู้นี้ 555

พอเอาเข้าจริง หายากนะครับ คนที่จะถือนานอย่างนั้น

ถ้าทำได้จริง ผมแนะนำ ไปดู Blog พี่สุมาอี้ครับ

http://dekisugi.net/

น่าจะตรงกับจริตที่คุณบอกมา (ถ้าจริงดังบอก)
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 17

cherrycool เขียน:

chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 18

[quote="cherrycool"]คิดไว้ว่าจะถือนานหลายปีค่ะ เกิน 5 ปีค่ะ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
vivitawin

โพสต์ที่ 19

cherrycool เขียน: จริงๆก็สนใจตัวอื่นด้วย เช่น MINT
MINT เกิน 10 บาทแล้วนะครับ  :8)
jung_oh

โพสต์ที่ 20

จขกท. โดนไปหลายคำถามแล้วครับ

จขกท. จะมีมาตอบไหมเนี่ย  :D
jung_oh

โพสต์ที่ 21

ผมก็มีซื้อ CPF ไว้ครับ(ติดปลายตัว เล่นเอากระแส)

แต่เด๋วก็คงจะขายแล้ว เห็นกระแส Thaivi กำลังมา ต้องเกาะติดหน่อย

เวลาขายไม่มีคนบอกนะคับ
โพสต์โพสต์