มีความเห็นอย่างไรครับ ถ้าผมจะเสนอว่า....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีความเห็นอย่างไรครับ ถ้าผมจะเสนอว่า....

โพสต์ที่ 1

เราควรเก็บเงินสดไว้ซื้อหุ้นเฉพาะวิกฤติใหญ่แบบ 40 หรือ 50-51 เท่านั้น

อาศัยประสบการณ์สังเกตว่าครั้งไหนใหญ่จริงหรือไม่

ตอนนี้ผมคิดว่าผมมีมาตรวัดบางอย่างในใจแล้ว

วิิกฤติ 40 = Tom-Yum-Kung Disease
วิกฤติในช่วงนี้ = Hamburger Crisis

ครั้งต่อไปถ้ามีใครตั้งชื่อวิกฤติเป็นอาหารอีก ค่อยซื้อหุ้น แต่จนกว่าจะถึงวันนั้น อย่าเพิ่งไปสนใจตลาดหุ้น ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินใส่ไว้ในธุรกิจ หรือ ในตราสารหนี้ต่างๆจะดีกว่า

เห็นว่าไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 2

ถึงตอนนั้นจริงๆ คุณกล้าซื้อหมดเงินสด หรือเปล่าละครับ :?:

ผมว่าลงกองทุนรวมตลาดทุน ในระยะยาวอย่างน้อย 3ปี ยังให้ผลตอบแทนที่สูงมาก ถึง 5-7%ต่อปีนะ บางเจ้าอาจจะได้มากกว่านั้นด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปล้องนาง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เเนวคิดนี้ก็ดี (ไม่รู้จะทำได้เปล่า :oops: )
ผมว่าการลงทุนนั้นขึ้นกับกลยุทธ์ของเเต่ละคนครับ
โพสต์โพสต์