เคยคิดไหมว่าลงทุนกองทุนรวมอ่ะ จริงๆแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
natthawut3010
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เคยคิดไหมว่าลงทุนกองทุนรวมอ่ะ จริงๆแล้ว

โพสต์ที่ 1

ที่เขาให้เราลดหย่อนภาษีได้ 15 % อ่ะ เป็นการหักความเสี่ยงที่ fund manager มีโอกาสจะบริหารผิดพลาดไว้ แต่เขากับพยายามนำเสนอแค่เรื่องลดหย่อนภาษีอย่างเดียว มันเหมือนไปซื้อของที่โลตัส แล้วเขาเอาของถูกมาขายให้เราแต่มีข้อแม้ว่าอาหารที่มารีบขายนี่ก็มีความเป็นไปได้ว่าอาจจะไม่สมบูรณ์ก็ได้ แต่เวลาเราซื้อเรากับรับรู้แค่ว่ามันถูกแล้วก็รีบกินวันนั้นเลยจะได้ไม่เสียอะไรงี้ มันเหมือนเป็นเรสนัยซ่อนเล้นอ่ะ หรือว่าเขาไม่มั่นใจว่า fund manager จะทำผลงานได้ดี แต่ก็อยากให้คนสนใจออมเงิน เลยใช้วิธีนี้ ไม่รู้คิดยังไงกันคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 2

ผมมองกลับกันนะ

ทางรัฐพยายามที่จะ กระตุ้นการออมเงิน โดยใช้การลดภาษีมาเป็นตัวล่อ...เพราะคนไทย ออมเงินกันน้อย และการออมเงินโดยผ่านกองทุนรวม ก็ไม่ขี้เหร่เลย ถ้าคุณออมเงินในระยะยาวตามกฎหมาย....5ปี หรือ 3ปี ปฎิิธิน

ถ้าลงในกองทุนหุ้น ก็ได้แน่ๆ 7%เฉลี่ยต่อปี...บางกองทุนอาจจะมากกว่านั้นด้วยซ้ำ...

แต่ข้อเสีย ผมว่าอยู่ที่คนออมมากกว่า ขาดความรู้ ความเข้าใจ กลัวเพราะไม่รู้ซะมาก

ทำให้ผลลัพธ์ที่ควรได้ น้อยไปนิดนึง

ส่วนเรื่องของเสีย ซ่อนเร้น...เลยต้องเอา 15%มาล่อ ผมว่าไม่เกี่ยว
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

คนไทยผมว่าออมเงินเยอะกว่าชาวต่างชาติมากนะครับ เห็นบางคนเงินเดือนหมื่นต้นๆยังอุตสาห์ออมเดือนละพันสองพัน ผมอยากเห็นรัฐบาลช่วยเหลือคนที่รายได้น้อยหรือเพิ่งเรียนจบในการซื้อบ้านหลังแรกมากกว่า (ผมว่าก็เป็นการออมอย่างนึงด้วย) เพราะมาตรการลดย่อนภาษีโดยการซื้อกองทุนซึ่งส่วนมากจะเอื้อประโยชน์ต่อผู้มีรายได้สูงๆเสียมากกว่า

เจก
โพสต์โพสต์