ขายหุ้นเมื่อราคาสมเหตุสมผล หรือ ขายเมื่อมันแพง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขายหุ้นเมื่อราคาสมเหตุสมผล หรือ ขายเมื่อมันแพง

โพสต์ที่ 1

จะรอให้ขึ้นมากกว่านี้ก็กลัวเสียโอกาส จะขายก็รู้สึกว่ายังไม่แพงพอ
เคยเป็นแบบนี้กันมั้ยครับ
KB
Verified User

โพสต์ที่ 2

ขายเมื่อราคาเกินเป้าใหม่ครับ จะรอให้มันขึ้นมาแล้วนิ่งก่อนค่อยขายก็ได้ แต่อย่างให้ความโลภครอบงำครับ และไม่จำเป็นต้องเสียดายถ้าไม่ได้ขายที่ราคาสูงสุด ไปคิดหาลงทุนในบริษัทอื่นดีจะให้ผลตอบแทนที่ดีเลยดีกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เป็นอยู่ครับ
กำลังพยายามพัฒนาอยู่ครับ
ถ้าขึ้นมาพอควรในระดับหลายสิบเปอร์เซ็นต์ ขายออกไปส่วนหนึ่งชักทุนคืน
(แต่ว่าต้องมีตัวใหม่ที่เชื่อว่าดีกว่าตัวนี้นะครับ ถึงจะย้ายเงินไป)
ส่วนที่เหลือก็ถือรับปันผลไปครับ
รูปภาพ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ผมจะเริ่มขายหุ้นเมื่อราคาขึ้นมาเท่าที่ผมคำนวณว่าสมเหตุผล และจะขาย
มากขึ้นเรื่อยๆเมื่อราคามากขึ้นไปอีกจนกว่าจะหมดแล้วมองหาหุ้นใหม่ที่
ยังมีราคาไม่สมเหตุผล  ข้อสำคัญที่สุดของผมคือจะกำเงินสดไว้ 20-30%
เสมอเผื่อโอกาสที่มี Panic sale. หรือตลาดหุ้นตกแล้วเราหนีไม่ทัน
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขายหุ้นเมื่อราคาสมเหตุสมผล หรือ ขายเมื่อมันแพง

โพสต์ที่ 5

frontosa เขียน:จะรอให้ขึ้นมากกว่านี้ก็กลัวเสียโอกาส จะขายก็รู้สึกว่ายังไม่แพงพอ
เคยเป็นแบบนี้กันมั้ยครับ
กลัวเสียโอกาส กลัวขายถูกไป
มีแต่ความกลัว มีแต่ทุกข์กับทุกข์
นี่ขนาดขายแล้วกำไรนะเนี่ยยังทุกข์ขนาดนี้
จะเอาทุกข์มาทับทมตัวเองทำไมหนอ

ไม่มั่นใจขายครึ่งนึงก่อน ถ้ายังมั่นใจอยู่บ้างแบ่งขายไม้ละ 10%
แต่ถ้าอยากเก็บกำไรเนื้อเลยก็ขายหมด เพราะบางทีก็คิดว่า
โอกาสในตลาดหุ้นมันมีอยู่เสมอ เอากำไรไว้ก่อนดีกว่า จะหมูก็ช่างมัน

ผมใช้หลักพวกนี้บ่อยๆครับ  :lol:

อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
harn

โพสต์ที่ 6

เริ่มพิจารณาขาย เมื่อ PE เข้าใกล้ค่า PE เฉลี่ยของตลาดครับ
ขายหมดแน่ๆ ถ้า PE สูงกว่า 1.5 เท่าของตลาด
frontosa

โพสต์ที่ 7

ผมไม่เคยมีตัวเลยเป้าหมายราคาเป๊ะๆเลยครับ รู้สึกว่ามันยาก

อย่างตอนนี้มี HMPRO อยู่ทุนซักสามบาทสี่สิบสตางค์
ถ้าคิด PE/Growth = 12/กะว่า G ประมาณ 10/year ในระยะ 2-3 yr + มีปันผลอีก อย่างนี้นี่ PE/G ยังไม่ถึง 1 เลย

ผมว่ามันก็ยังแค่ราคาเหมาะสมนะครับ ไม่เห็นว่าแพง

ปล.ที่ยกตัวอย่างอยากให้เห็นภาพน่ะครับ ไม่ได้ต้องการโม้ว่าตรูนี่เก่ง เพราะพี่ๆคนอื่นๆกำำไรกันมากๆกว่านี้ครับ บวกกับตัวอื่นๆที่ขาดทุนก็มีนะครับ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zesar

โพสต์ที่ 8

ผมขายทุกครั้งมันขึ้นต่อทุกครั้งเลยครับ

ซื้อทุกครั้ง ลงทุกครั้งด้วยครับ ไม่ได้พูดเล่นนะครับ  :evil:

ช่วงหลังเริ่มเข้าใจชีวิตแล้ว เลยซื้อราคาที่พอใจ ขายราคาที่พอใจ จบครับ
โพสต์โพสต์