สมการความรวย..สง่า ตั้งจันสิริ เซียนหุ้นวัย 32

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
naijan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สมการความรวย..สง่า ตั้งจันสิริ เซียนหุ้นวัย 32

โพสต์ที่ 1

จากเงินก้อนแรก 500,000 บาท เล่นหุ้น 4 ปี วันนี้เขามีพอร์ตแล้ว 50 ล้าน ชายหนุ่มวัย32 'โนเนม' แต่ไม่ 'โนวิชั่น' สง่า ตั้งจันสิริ ...

แท้ที่จริงตระกูลตั้งจันสิริ ไม่ใช่โนบอดี้ในวงการธุรกิจ ทายาทหนุ่มวัย 32 ปี อาสาพาไปรู้จักเคล็ดลับความสำเร็จของตัวเอง ที่วันนี้มีพอร์ตเล่นหุ้นเป็นตัวเป็นตนแล้ว 50 ล้านบาท แม้ไม่มากแต่ถ้าดูจากจุดเริ่มต้นที่ 5 แสนบาทกับระยะเวลาเพียง 4 ปี หนุ่มคนนี้ถือว่าฝีมือ "ไม่ธรรมดา"

สง่า ตั้งจันสิริ มีพื้นฐานครอบครัวอยู่ในระดับเศรษฐีของเมืองไทย บางคนอาจจะคุ้นๆกับนามสกุล "ตั้งจันสิริ" กับ "จันศิริ" ใน บมจ.ไทยยูเนียน โฟรเซ่น โปรดักส์ หรือ ทียูเอฟ ใช่เลย! เขาเป็นหลานชาย ไกรสร จันศิริ ประธานกรรมการ และผู้ก่อตั้งทียูเอฟ บริษัทผู้ส่งออกปลาทูน่ากระป๋องรายใหญ่ระดับโลก และมีศักดิ์เป็นญาติผู้น้อง ธีรพงศ์ จันศิริ ซีอีโอทียูเอฟ ปัจจุบันสง่านั่งแท่นบริหารบริษัทโบรกเกอร์ประกันภัยของตัวเอง ที่ไม่เกี่ยวข้องกับธุรกิจครอบครัว และรักการลงทุนในตลาดหุ้นเป็นชีวิตจิตใจ

"ตกลงครับ..แต่พอร์ตผมไม่ได้ใหญ่มากเท่าไรนะ ไม่รู้จะน่าสนใจหรือเปล่า"  ชายหนุ่มวัย 32 ปี ยอมเปิดตัวกับกรุงเทพธุรกิจ BizWeek เรานัดหมายกับเขาที่ร้านกาแฟใต้อาคารเอสเอ็ม ทาวเวอร์ ย่านสนามเป้า โดยมี "ก๋อย" ยุทธพงษ์ เสรีดีเลิศ เซียนหุ้นร้อยล้าน "หลานชาย" ชนะชัย ลีนะบรรจง เป็นคนชักนำ

"นิด" ชื่อเล่นของสง่า เพียงกาแฟแก้วแรกหย่อนวางลงบนโต๊ะนิดก็รีบออกตัวก่อนว่า "หุ้นทุกตัวที่ผมไปลงทุนไม่เกี่ยวอะไรกับธุรกิจครอบครัวแม้แต่น้อยเป็นเพียงการลงทุนส่วนตัว"

นิดบอกว่า แม้จะเติบโตมากับธุรกิจอาหารทะเลของครอบครัวตั้งแต่เด็ก แต่ขอเลือกที่จะเป็นผู้บุกเบิกธุรกิจของตัวเอง หลังจบปริญญาตรีที่เอแบคด้านประกันภัยก็มาเปิดบริษัทโบรกเกอร์ประกันภัยซึ่งบริหารมาแล้ว 8 ปี และยังร่วมลงขันกับเพื่อนขายเครื่องมือแพทย์ ธุรกิจรับสแกนหนังสือ และมีร้านกาแฟของตัวเอง

ก้าวแรกในตลาดหุ้นของสง่า เพิ่งเริ่มเมื่อประมาณ 4 ปีที่ผ่านมา โดยเข้ามาในช่วงที่ตลาดหุ้นกำลังบูมตอนนั้นคือ "อยากลอง" และได้รู้จักกับผู้ใหญ่ในวงการหลักทรัพย์แนะนำให้ลองลงทุนดูบอกว่าดีกว่าเงินฝาก โดยปัจจุบันมีพอร์ตลงทุนอยู่ที่ บล.เคที ซีมิโก้ เป็นหลัก

สำหรับเงินลงทุนก้อนแรก นิดเล่าว่าเริ่มจากเงิน 500,000 บาท เริ่มนับหนึ่งจากหุ้นบลูชิพพิมพ์นิยมอย่าง BANPU, PTT, PTTEP  และแน่นอนต้องมี TUF ด้วยเพราะเป็นธุรกิจของครอบครัว โดยมี ยุทธพงษ์ เสรีดีเลิศ "เพื่อนซี้" ที่เรียนด้วยกันมาตั้งแต่ป.1 เป็นที่ปรึกษา และทุกวันนี้หัวข้อหลักในการสนทนาระหว่างเพื่อนก็คือเรื่องหุ้นที่ฝังอยู่ในสายเลือดโดยไม่รู้ตัว

วิธีการลงทุนของเซียนหุ้นรายนี้ เขาจะแบ่งพอร์ตลงทุนออกเป็น "สามส่วน" คือ สั้น-กลาง-ยาว ถ้าเป็นหุ้นบลูชิพชั้นดี "เกรดเอ" ถ้าถือต้นทุนต่ำก็จะถือยาว 2-3 ปี โดยจะดูที่ Dividend Yield ถ้าอยู่ประมาณ 5-6% ก็จะถือไว้กินปันผล ส่วนหุ้น TUF จะไม่แตะ (ขาย) เลยเพราะปันผลดีมาก อีกตัวที่ชอบคือ CSL ที่ทำธุรกิจเป็นเงินสดแถมจ่ายปันผลดีปีละ 2-3 ครั้ง

ส่วนพอร์ต "ระยะกลาง" จะเน้นหุ้นกลุ่มแบงก์กับอสังหาริมทรัพย์ ถ้าเป็นพอร์ต "ระยะสั้น" จะเน้นเล่นหุ้นหวือหวาโดยจะ "เล่นตามข่าว" (หุ้นมีสตอรี่) ถ้าเล่นสั้นจะ "ไม่ถือนาน" แต่บางครั้งจะสลับตัวเล่น "กลาง-สั้น" ตามความเหมาะสม

สำหรับหุ้นกลุ่มที่เล่นเป็นประจำ ยังคงเป็น "พลังงาน" กับ "แบงก์" ที่ผ่านมาได้กำไรมาตลอด ส่วนหุ้นที่โปรดปรานเป็นพิเศษอันดับหนึ่งคือ TUF เพราะโตมากับธุรกิจนี้ ปัจจุบันถือ TUF อยู่ในพอร์ต "มากที่สุด" โดยหุ้นบางส่วนได้รับโอนมาจาก "คุณพ่อ" ตอนก่อนแต่งงาน มีต้นทุนที่ 10 บาทแต่ไม่เคยขายและไม่คิดจะขายด้วย

อีกตัวที่ชื่นชอบเป็นพิเศษคือ PS เพราะเป็นบริษัทที่ตอบโจทย์ชนชั้นกลางที่อยากมีบ้านได้ดีที่สุด และมั่นใจในตัว "เจ้าของ" ทองมา วิจิตรพงศ์พันธุ์ ที่ถือหุ้นไว้จำนวนมากถ้าหุ้นตกเขาย่อมเจ็บกว่าแน่นอน ทำให้มั่นใจเต็มร้อยว่าเลือกหุ้นไม่ผิด

"ปี 2551 ผมเล่นหุ้นพฤกษา เรียลเอสเตทถึง 20 รอบ แต่พอปีนี้ราคาเริ่มสูงก็ขายออกไปรอเล่นรอบใหม่"

ผ่านมา 4 ปี พอร์ตลงทุนของสง่าโตขึ้นมาอยู่ในระดับ 50 ล้านบาท สิ่งที่เซียนหุ้นรุ่นใหม่ต้องท่องเป็นประจำคือ "อย่าโลภมาก"  หุ้นทุกตัวที่เข้าไปลงทุนเขาจะตั้ง "เป้าหมายกำไร"  เมื่อถึงเป้าก็ต้อง "ขาย" โดยปกติจะตั้งไว้ที่ 20% และตั้งจุด Stop Loss (หยุดขาดทุน) ไว้ที่ลง 10% ต้องตัดขายทันที

"ที่เล่นมาเคย Cut Loss หนักสุด 3 ล้านบาทไม่งั้นขาดทุนแน่ๆ 6-7 ล้านบาทแต่ถ้ารีบขายก่อนอาทิตย์หนึ่งจะขาดทุนแค่ล้านเดียว ประสบการณ์เลยสอนผมว่าต้องกล้าตัดสินใจ(ถึงขาดทุนก็ต้องกล้าขาย)"

เซียนนิดที่มีพอร์ตไม่นิดบอกว่า จากประสบการณ์ถ้าอยากได้กำไรเยอะๆ ต้องเล่นหุ้นขนาดกลางหรือเล็กที่มี "พื้นฐานดี" (ไม่ใช่หุ้นปั่น) และจะได้แรงบวกต้องเป็นธุรกิจกำลังจะ "เทิร์นอะราวด์" หุ้นพวกนี้เวลาขึ้นมีโอกาสได้กำไรเกิน 20% แต่ถ้าเป็นหุ้นขนาดใหญ่จะมีโอกาสแบบนี้ไม่บ่อย สำหรับรอบนี้ที่ได้กำไรเป็นเนื้อเป็นหนังคือหุ้น BCP และ THCOM กำไรประมาณ 50% แต่ตอนนี้ขายไปหมดแล้ว

"การลงทุนในตลาดหุ้นคือการอยู่กับอนาคต อย่าดูแต่ปัจจุบัน ต้องมองไปข้างหน้า" เซียนนิดย้ำ  

ที่สำคัญในตลาดหุ้นอะไรก็ไม่แน่นอนทั้งนั้น จึงต้องมี "เงินสดติดกระเป๋า" ไว้ตลอดเวลา ถ้ามีเงิน 100 บาท ส่วนตัวจะพยายามเก็บเงินสดไว้ 40% เสมอๆ เพราะโอกาสซื้อ ของถูก ไม่ได้มีมาบ่อยๆ  เขายกสัจธรรมที่สุดแสนจะเบสิคแต่ใช้ได้ดีเสมอว่า จงเข้าซื้อเมื่อหุ้นตก และจงขายเมื่อหุ้นขึ้น ง่ายๆ อย่างงี้แหละ!

"ผมมองว่านักลงทุนไทยส่วนใหญ่ใจไม่เย็นพอ และบางคนเอาเงินร้อนมาเล่นด้วยของผมจะใช้เงินเย็นมาลงทุน และไม่เคยซี้ซั้วจะค่อยๆ ดูทีละตัว"

ส่วนหลักการจำกัดความเสี่ยง ง่ายๆ คือ อย่าไปลงทุนในสิ่งที่ไม่รู้ หรือรู้น้อยกว่าคนอื่น จะต้องรู้ให้มากกว่าคนอื่นหนึ่งก้าวเสมอ ข้อจำกัดของตลาดหุ้นไทยคือตลาดเล็กและคนมีเงินเยอะๆ สามารถคุมหุ้นได้ นักลงทุนที่รู้ทีหลังค่อนข้างเสียเปรียบ ก่อนลงทุนจำเป็นต้อง "เช็คข่าว" ต่อสายคุยกับนักวิเคราะห์คุยกับคนในวงการหาข่าวก่อนลงทุนจะปลอดภัย เราไม่จำเป็นต้องรู้มากที่สุดแต่ต้องไม่น้อยกว่าคนอื่น

สง่าบอกว่าพอร์ตของเขาโตมากช่วงปลายปี 2551 ช่วงที่เกิดวิกฤติซับไพร์ม ก่อนหุ้นจะตกใหญ่เมื่อเดือนตุลาคม 2551 นักลงทุนที่ตามข่าวจะได้กลิ่นไม่ดีมาก่อนแล้วอยู่ที่ว่าใครจะตัดสินใจอย่างไร ส่วนตัวเองเลือกที่จะ "เผ่น"

"ผมคุยกับรุ่นพี่ที่เล่นหุ้นมา 20 ปีเขาบอกว่าถ้าเป็นเขาจะขายหุ้นทิ้ง ผมก็ฟังข่าววิเคราะห์ต่อแล้วจึงตัดสินใจ Cut Loss ยอมขายขาดทุนตอนนั้นเจ็บหนักที่สุด 3 ล้านบาทแล้วถือเงินสดรอ จากนั้นก็นั่งดูหุ้นตัวใหญ่ๆ อย่าง PTT, BANPU ราคาตกเอาๆ ผมเอาเงินสดที่มีอยู่มารับไว้ หลังจากนั้นไม่นานหุ้นที่ซื้อไว้บางตัวราคาขึ้นเป็นเท่าตัว ช่วงนั้นถือว่าทำให้พอร์ตโตมากที่สุด"

นอกจากลงทุนหุ้นไทยแล้ว สง่ายังแบ่งเงินส่วนหนึ่งไปลงทุนผ่านกองทุนผสมสัญญาประกันชีวิต บริหารโดย เอไอจี ที่ประเทศฮ่องกง มีนโยบายลงทุนในสินทรัพย์ต่างๆ ที่ไม่ใช่หุ้น เช่น น้ำมัน ทองคำ ฯลฯ จุดประสงค์เพื่อเก็บออมเงินระยะยาวเอาไว้ให้ "ไกลมือ"

นอกจากนี้ยังนำกำไรไปซื้อสินทรัพย์ระยะยาว เช่น ซื้อที่ดิน และซื้อคอนโดมิเนียมให้เช่า สง่าตั้งเป้าหมายชีวิตว่า พอถึงอายุ 55 ปี ก็จะเกษียณตัวเองจากงานประจำ หลังจากนั้นจะใช้เงินเก็บที่สะสมมาจากการทำธุรกิจส่วนตัวและการลงทุนใช้ชีวิตอย่างสบายๆ

อย่างไรก็ตามความสำเร็จในตลาดหุ้นต้องมีทั้งสีขาวและสีดำ มีขึ้นและมีลง แต่คนที่จะยืนบนเวทีนี้ได้ในระยะยาวสำคัญที่สุด "ต้องมีวินัย"

"ถ้าขาดทุนต้องรับกับมันได้ ถ้ากำไรก็อย่าดีใจกับมันมาก เห็นหุ้นวิ่งอย่าแหกกฎของตัวเอง เหมือนกฎหมายถ้าใครไม่ทำตามมันก็มีบทลงโทษรออยู่ ถ้าคิดว่าทำตามไม่ได้ก็อย่าตั้งกฎให้ตัวเอง" ง่ายๆ แต่ไม่ง่าย สง่า ตั้งจันสิริ เซียนรุ่นใหม่ที่กำลังไต่ระดับมาพร้อมกับวิกฤติ..ลูกไม่ไกลต้นของครอบครัวทียูเอฟ

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... ัย-32.html

อิจฉาครับ เขาทำได้อย่างไรนะ คิดไปคิดมา ผมทำตามเขาไม่ได้หรอก เอาแบบเดิมที่เป็นอยู่นี่แหระดีแล้ว รวยช้า แต่ชัวร์หรือป่าว ผมเองก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ
naijan
ผู้ติดตาม: 1

news

โพสต์ที่ 2

ความคิดเห็นที่ 7
dd , 14 กันยายน 2552 16:35

สวัสดีครับ ผมสง่าเองครับ ก่อนที่จะอธิบายอะไร ต้องขอบอกก่อนว่าตกใจเหมือนกันตอนที่เห็นหัวข้อข่าวนี้ ผมจะบอกว่า หลังจากมาอ่านแล้ว เนื้อหาดูจะคลาดเคลื่อนอยู่หลายตัว ผมขออนุญาตชี้แจงดีกว่า

1. ข้อแรกเลย คือ คุณพ่อผมยังสบายดีนะครับ ยังไม่เสียชีวิต เป็นหุ้นที่โอนให้ตอนแต่งงานครับ :)

2. เงินเริ่มต้น จริงๆแล้วต้องบอกว่า เงินสด500,000 บาท + หุ้นมูลค่า 5,000,000 บาท= 5,500,000 บาทครับ

3. เรื่องที่บอกว่าเกินจริงเนี่ย ลองอ่านซักนิดนึงนะครับ ผมจะบอกว่า ใครที่เริ่มต้นเล่นหุ้นพร้อมๆกับผม (และโดนไม่หนักเมื่อปีที่แล้ว) ก็น่าจะบวกมากโขอยู่ ผมให้หลักคำนวนแบบง่ายๆนะครับ ว่าถ้าผมเริ่มต้น 4 ปีที่แล้วด้วยเงิน 5,500,000 บาท และผมสามารถเพิ่มมูลค่าได้เฉลี่ยซัก 3-5% ต่อเดือน ลองกดบวก 3-5% ไป 48 เดือนดูสิครับ ผมว่า ไม่ไกลความจริงนะครับ ซึ่งในความเป็นจริง ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา มีหุ้นหลายตัวมากกกก ที่ให้กำไรเกิน 100% คิดเล่นๆว่า ถ้าบังเอิญผมโชคดี ใช้เงินครึ่งนึงในพอร์ต ซื้อตัวนั้นล่ะ :)

4. เรื่องคุณพ่อเป็นเจ้าของบริษัทจดทะเบียนแล้วผมจะสบายเนี่ย ผมคงต้องบอกว่า มันช่วยผมแค่ทุนเริ่มต้นครับ และผมก็ไม่เคยทำงานเฉียดกับกิจการของที่บ้านเลย เพราะผมหัวแข็งเกินกว่าจะทำได้ อีกอย่างก็คือ คุณพ่อผมเข้มงวดมากเรื่องการใช้จ่าย เพราะครอบครัวผมเคยลำบากมาก่อน ดังนั้น ผมไม่ได้รวยอย่างที่ทุกคนคิดหรอกครับ จริงๆผมเองรู้สึกไม่สบายใจตั้งแต่เห็ยหัวข้อ "สมการความรวย" แล้ว ว่ามันดูน่าหมั่นไส้มาก เพราะในความเป็นจริง ผมมีแค่ใบหุ้น ไม่มีเงินมากมายหรอกครับ

อย่างไรก็ดี ผมแค่หวังว่า คอลัมท์นี้จะมีประโยชน์กับท่านบ้าง ไม่มากก็น้อย และขอให้โชคดีกับการลงทุนทุกท่านครับ

สง่า ตั้งจันสิริ

อ๋อ.... เจ้าตัวออกมาชี้แจ้งแล้ว
KB
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

สุดยอดมาก 10 เท่าใน 4 ปี
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เงินเริ่มต้น จริงๆแล้วต้องบอกว่า เงินสด500,000 บาท + หุ้นมูลค่า 5,000,000 บาท= 5,500,000 บาทครับ

ก็ว่าอยู่ตั้งกะอ่านฉบับ hard copy ตอนเช้าแล้ว
5 แสนบาท (เฉพาะเงินสด) เป็น 50 ลบ. ภายใน 4 ปี โอกาสแทบไม่น่าเป็นไปได้ (โดยไม่มี insider)
นสพ. นี่ ใส่สีตีไข่จริงๆ
akekarat

โพสต์ที่ 5

น่านับถือเรื่องข้อมูลการชี้แจง มากกว่าเรื่อง 10 เท่าใน 5 ปีครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 6

3-5% ต่อเดือน ชนะ 48 เดือน

ผมอ่านบทความตอนเช้าบนหนังสือพิมพ์อึ้งแล้ว เจอคำตอบนี้อึ้งกว่าอีก
คารวะในฝีมือเทรดจริง ๆ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
kubo

โพสต์ที่ 7

2. เงินเริ่มต้น จริงๆแล้วต้องบอกว่า เงินสด500,000 บาท + หุ้นมูลค่า 5,000,000 บาท= 5,500,000 บาทครับ

โดยหุ้นบางส่วนได้รับโอนมาจาก "คุณพ่อ" ตอนก่อนแต่งงาน มีต้นทุนที่ 10 บาท

แสดงว่าได้ หุ้นมา 500,000 หุ้นสิครับ

TUF
งบปี 48
31/12/2548
ราคาล่าสุด(บาท) 30.50

500,000+(30.50*500,000) ประมาณ สามสิบล้าน น่าจะเป็นทุนเริ่มแรกของเขาถูกไหมครับ?
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
kubo

โพสต์ที่ 8

ยี่สิบล้าน ครับ ขอโทษครับพิมพ์ผิด  :oops:
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

คุณสง่าเค้าชี้แจงไว้ที่ไหนครับ..  อ่านที่แรกนึกว่าเจ้าตัวมาโพสต์ชี้แจงที่ไทยวีไอ..

เห็นว่าเป็นก๊วนเสี่ยก๋อยแห่งเพิ่มสินสตีลเวิร์กซะด้วย...  น่าจะได้กะอินไซต์เดอร์ ไปเยอะอยู่นะ...
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

เทรดดิ้งชนะ 48 เดือนติดต่อกัน
เก่งครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

ผมว่าที่ถูกต้อง ที่ว่า Port โตเป็นกี่เท่า ควรคำนวณจากเงินในPort/เงินทุน
ในเวลานั้นมากกว่า   เพราะคนที่ลงทุนในหุ้นก็ลงทุนน้อยๆก่อนทั้งนั้น
จากนั้นก็ค่อยๆเติมเงินใหม่เข้าไป (เงินใหม่คือเงินทุนใหม่จริงๆ ไม่ใช่เงิน
ปันผล หรือเงินกำไรจากมูลค่าหุ้น)  
  เช่น นาย ก เริ่มจากเงิน 1 แสน บาท ในระหว่าง 4 ปีนี้เติมเงินเข้าไป
อีก 9 แสนบาท ปัจจุบัน Port = 5 ล้านบาท ก็แสดงว่า Port โตขึ้น
5 เท่า(โดยคิดจากเงินต้น 1 ล้านบาท) ไม่ใช่ Port โตขึ้น 50 เท่าจากเงินต้น
1 แสนบาท
beammy

โพสต์ที่ 12

[quote="Radio"]ผมว่าที่ถูกต้อง ที่ว่า Port โตเป็นกี่เท่า ควรคำนวณจากเงินในPort/เงินทุน
ในเวลานั้นมากกว่า
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

ใช่แล้ว ใน Thai VI มีเทพอยู่มากหลาย  คุณ Beammy ก็เป็นหนึ่งในนั้น
555 ยอกันเองดีกว่า  แต่คุณ Beammy ก็เทพจริงๆ  อ่านตลาดออกตั้งแต่
เริ่มมีวิกฤต สามารถหนีออกทัน (ซึ่งมีน้อยคนนักที่ทำได้) จนถึงการซื้อ
และ shift ระหว่าง STPI และ SVI ทำได้ระดับเซียนจริงๆ
โพสต์โพสต์