Commission Broker ไหนที่ถูกที่สุดคัรบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Commission Broker ไหนที่ถูกที่สุดคัรบ

โพสต์ที่ 1

ผมมีคำถามทุกท่านครับ Commission Broker ไหนที่ถูกที่สุดครับ ความหมายคือผมจะ trade ผ่าน Internet แล้วจำนวนที่ซื้อขายแต่ละครั้งคงไม่เยอะ ดังนั้นเลยอยากจะเสียค่าใช้จ่ายตรงนี้น้อยที่สุดครับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยบอกหน่อยครับ เคยรู้ว่าซื้อขายผ่าน Internet เมื่อก่อน ค่าคอมอยู่ที่ 0.15% บวก Vat 7% แต่ขั้นต่ำยอดการซื้อขายคือ 20,000 บาท(ตรงนี้ละที่คือหัวใจของคำถามผม)
โบรกไหนไม่มีขั้นต่ำในการซื้อขาย หรือคิดค่าคอมน้อยที่สุดครับ จะได้ไปเปิดพอร์ทกับเค้าหน่อย
พิมพ์มาพิมพ์ไป งงกับตัวเอง คนอื่นจะอ่านรู้เรื่องป่าวนี่
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
เสรี โอ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ลองสอบถามข้อมูลเรื่องนี้ที่ Kim Eng ดูครับ
ziannoom

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ผมก็ใช้บริการของ Kimeng อยู่อะครับเลยอยากรู้ว่าโบรกอื่นมีเกณฑ์กำหนดในการซื้อขายขั้นต่ำที่เท่าไหร่กันมั่ง ที่ไหนเงื่อนไขตรงนี้ต่ำที่สุด ที่ถามเพราะผมซื้อขายแต่ละทีคงจ่ายค่าคอมจริงๆไม่น่าจะเยอะ จึงอยากจะลดต้นทุนตรงนี้ให้ไม่จ่ายค่าคอมขั้นต่ำ แต่อยากจ่ายค่าคอมตามจำนวนจริงที่ซื้อขาย
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
TFFFT

โพสต์ที่ 4

ที่กิมเอ็งก็ไม่มีขั้นต่ำนิครับ

บัญชีเงินสดซื้อขายผ่านอินเตอร์เน็ตนะครับ :idea:
leotis
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ผมเข้าใจว่าทุกที่เท่ากันนะครับ
ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเปิดบัญชี แบบไหน
ถ้าผมจำไม่ผิดคือ

ถ้าเปิดบัญชี cash balance - มีเงินเท่าไหร่ก็ซื้อได้เท่านั้น

internet trading - 0.15%

ถ้าเปิดบัญชี cash account - ตั้งวางเงิน 10 เปอร์เซ็นต์ของหลักทรัพย์ที่จะซื้อ

internet trading - 0.20%

แต่ถ้าโทรให้ มาเก็ตติ้ง เทรดให้ก็เสีย 0.25%

แต่ค่าธรรมเนียมขั้นต่ำก็ 50 บาท/ครั้ง คัฟฟ
The best way to predict the future is to invent it.
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

โพสต์ที่ 6

SICCO ไม่มีขั้นต่ำครับ

ผมใช้อยู่ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ลูกพ่อขุนเม็งราย

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้อัตราค่าธรรมเนียมยังเท่ากันทุกโบรคนะคับ

0.15 + vat 7%
0.20 + vat 7%
0.25 + vat 7%

ตอนนี้ผมใช้ของกิมเอ็ง  ไม่มีขั้นต่ำคับ
คิดจากยอดซื้อขายเลยคับ

หรือจะหาข้อมูลเปรียบเทียบได้จากเวป
www.settrade.com คับ
leotis
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

จริงหรอคัฟ ที่ไม่มีขั้นต่ำ วันนั้นผมไปนั่งฟังสัมนามาที่ settrade เค้าบอกว่าทุกโบรค ยังคงเหมือนกัน ที่อัตรานี้
The best way to predict the future is to invent it.
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

leotis เขียน:ผมเข้าใจว่าทุกที่เท่ากันนะครับ
ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเปิดบัญชี แบบไหน
ถ้าผมจำไม่ผิดคือ

ถ้าเปิดบัญชี cash balance - มีเงินเท่าไหร่ก็ซื้อได้เท่านั้น

internet trading - 0.15%

ถ้าเปิดบัญชี cash account - ตั้งวางเงิน 10 เปอร์เซ็นต์ของหลักทรัพย์ที่จะซื้อ

internet trading - 0.20%

แต่ถ้าโทรให้ มาเก็ตติ้ง เทรดให้ก็เสีย 0.25%

แต่ค่าธรรมเนียมขั้นต่ำก็ 50 บาท/ครั้ง คัฟฟ
ค่าธรรมเนียม 50 บาท/ครั้ง  เฉพาะกับบัญชี cash account ที่เสีย 0.2% ครับ

บัญชี cash balance กับ margin  ไม่เสียครับ (ที่ kimeng)
baby-investor

โพสต์ที่ 10

ค่าคอม ผมว่าเป็นปัจจัยนึงนะครับ แต่อีกปัจจัยที่ห่วงไม่แพ้กันคือโบลกที่เราใช้บริการอยู่ จะล้มหายตายจากไปหรือไม่ สถานะทางการเงินแข็งแกร่งขนาดไหน หรือมีความน่าเชื่อถือมากน้อยขนาดไหน เพราะทั้งเงิน ทั้งหุ้น ผมว่าแต่ละคนที่อยู่กับเขาคงเป็นตัวเลขตั้งแต่ 7 หลักขึ้นไป ขอถามเพื่อนๆเพิ่มเติมหน่อยนะครับว่า ถ้าโบลกล้มหายตายจากไป หรือมีการยักยอกสินทรัพย์ของเรา เราจะทำอย่างไรได้บ้าง สินทรัพย์ของเราจะได้รับคืนหรือไม่ เห็นกองทุนคุ้มครองผู้ลงทุนในหลักทรัพย์ประกันความปลอดภัยทรัพย์สินเราเป็นมูลค่าแค่ 1 ล้านเท่านั้น
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 11

baby-investor เขียน:ค่าคอม ผมว่าเป็นปัจจัยนึงนะครับ แต่อีกปัจจัยที่ห่วงไม่แพ้กันคือโบลกที่เราใช้บริการอยู่ จะล้มหายตายจากไปหรือไม่ สถานะทางการเงินแข็งแกร่งขนาดไหน หรือมีความน่าเชื่อถือมากน้อยขนาดไหน เพราะทั้งเงิน ทั้งหุ้น ผมว่าแต่ละคนที่อยู่กับเขาคงเป็นตัวเลขตั้งแต่ 7 หลักขึ้นไป ขอถามเพื่อนๆเพิ่มเติมหน่อยนะครับว่า ถ้าโบลกล้มหายตายจากไป หรือมีการยักยอกสินทรัพย์ของเรา เราจะทำอย่างไรได้บ้าง สินทรัพย์ของเราจะได้รับคืนหรือไม่ เห็นกองทุนคุ้มครองผู้ลงทุนในหลักทรัพย์ประกันความปลอดภัยทรัพย์สินเราเป็นมูลค่าแค่ 1 ล้านเท่านั้น
เป็นคำถามที่น่าสนใจครับ
May Thanyarat

โพสต์ที่ 12

เคที ซีมิโก้ ก็ไม่มีเงื่อนไขการซื้อขายขั้นต่ำ ค่ะ เพราะตอนนี้ใช้บริการอยู่

ส่วนค่าคอมฯ น่าจะคิดเหมือนๆ กันทุกโบรก นะคะ
A junior investor
podrbu

โพสต์ที่ 13

baby-investor เขียน:ค่าคอม ผมว่าเป็นปัจจัยนึงนะครับ แต่อีกปัจจัยที่ห่วงไม่แพ้กันคือโบลกที่เราใช้บริการอยู่ จะล้มหายตายจากไปหรือไม่ สถานะทางการเงินแข็งแกร่งขนาดไหน หรือมีความน่าเชื่อถือมากน้อยขนาดไหน เพราะทั้งเงิน ทั้งหุ้น ผมว่าแต่ละคนที่อยู่กับเขาคงเป็นตัวเลขตั้งแต่ 7 หลักขึ้นไป ขอถามเพื่อนๆเพิ่มเติมหน่อยนะครับว่า ถ้าโบลกล้มหายตายจากไป หรือมีการยักยอกสินทรัพย์ของเรา เราจะทำอย่างไรได้บ้าง สินทรัพย์ของเราจะได้รับคืนหรือไม่ เห็นกองทุนคุ้มครองผู้ลงทุนในหลักทรัพย์ประกันความปลอดภัยทรัพย์สินเราเป็นมูลค่าแค่ 1 ล้านเท่านั้น
ปูเสื่อรอฟังครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 14

พอเราซื้อหุ้นเราจะไม่ได้อยู่ที่โบรกนะครับ แต่ไปอยู่กับศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ (TSD)

ที่น่าเป็นห่วงคือ ในกรณี คนที่ฝากเงินสดไว้กับโบรกเป็นจำนวนมากๆมากกว่าครับ

ผมยอมเสียค่าคอม 0.2% เพื่อตัดบัญชีธนาคารดีกว่า 0.15% ก็เพื่อไม่ต้องฝากเงินไว้กับโบรกเนี่ยแหละครับ และสดวกในการเบิกถอนด้วย
โพสต์โพสต์