ภาวะ " แล้งหุ้น"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 1

ตอนตลาดลง หุ้นถูกเยอะแยะไปหมด
ยังไม่ทันข้ามปี หุ้นขึ้นเร็วมากบางตัว ขึ้นไป 3-4 เด้ง
เร็วจนซื้อไม่ทัน

หลายคนขายหุ้นทำกำไรไปบ้างแล้ว
"เอาคืน" จากการขาดทุนหนัก ปีที่แล้ว

บางคนึ่งเริ่มเข้าตลาดตอนตลาดตก
ซื้อหุ้นได้ราคาต่ำ่ๆ กำไร 100-200%
แล้ว ถือทำไว้ไมหวา...ขายดีกว่า
เดียวมันลงก่อน กำเงินสดอยู่เต็มปอด

กำลังเสาะหาหุ้นดี ราคาถูก ที่เคยมี เต็มตลาด ช่วงต้นปี
หันไปทางไหนก็เจอแต่ หุ้น"เคยถูก" ราคานี้ "กล้ำกลืนซื้อ"

ลังเล หุ้นมันเคยถูกตอนนี้ซักไม่แน่ใจ
ไม่มีหุ้นที่จะี่ "ซื้อเข้าพอร์ต" แทนตัวที่เต็มมูลค่า
หรือ ได้ราคาตามเป้าหมายแล้ว  เกิด สภาวะ "แล้งหุ้น"

:8)
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ระวังติดกับดักทางจิตวิทยานะครับ
เพราะเคยเห็นมันราคาต่ำ พอขึ้นมาไม่กล้าซื้อ
แล้วมันก็ขึ้นไปอีก ก็เสียใจ แต่ก็ยังไม่กล้าซื้อ

ซื้อหุ้นดูที่ถูกแพงเทียบกับมูลค่าของมัน เทียบกับตลาดว่ามีตัวอื่นถูกกว่าไหม
ไม่ใช่เทียบราคาว่ามันตกลงมา หรือขึ้นไปแล้วเท่าไหร่
ถ้าจะรอราคาปลายปีที่แล้ว ก็กลายเป็นการเก็งราคานะ
boy2t

โพสต์ที่ 3

ถ้าไม่ขาย ก็ไม่แล้งหุ้น ตอนลงทำใจถือ ตอนขึ้นจะทำใจถือ ไม่ได้เหรอครับ เต็มมูลค่า คืออะไรครับ หาได้จากไหน
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ หุ้น เต็ม มือ เลยครับ

หุ้นตัวที่ผมถือ ผมต้องขายก่อนครับ มันถึงจะวิ่ง

สงสัย มี ดวง "ขายหมู"  :D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
Tyrion
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ถึงแม้จะตกอยู่ในภาวะแล้งหุ้น

แต่ผมว่าพี่ๆในนี้แทบจะไม่แล้งน้ำใจเลยครับ

ขอเป็นกำลังใจให้กับ พี่ๆ ทุกคน ที่ให้ความรู้กับน้องๆอย่างไม่หวงวิชา นะครับ  :D
prichar s.

โพสต์ที่ 6

ขออนุญาต

ไม่ "แล้งหุ้น" ครับ
แต่ "แล้งเงิน"
ถ้าพอร์ตใหญ่กว่านี้ก็จะเพิ่มหุ้นอีก
ตอนนี้ได้แต่น้ำลายไหล
ผมไล่ดูบริษัทในตลาด ยังมีกิจการที่มีศักยภาพฟื้นตัวหรือเติบโตอีกจำนวนมาก

ยังเติบโตได้หมายถึงยังไม่เต็มมูลค่านะ...ผมว่า

................................................................

เชื่อมั่นประเทศไทย เชื่อมั่นบริษัท เชื่อมั่นลงทุนตลาดหุ้น
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

ทีเขียนไป ข้างบน เป็นจินตนาการ ครับ

เป็นแค่ เดาจิตวิทยาของ คนกลุ่มหนึ่งที่อาจมีพฤติกรรมอย่างนั้น

สำหรับผมตอน ยัง มีหุ้น100% เต็มพอร์ต
และยัง "อุดมสมบูรณ์"ครับ :D  :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
somwatee

โพสต์ที่ 8

[quote="BeSmile"]ตอนนี้ หุ้น เต็ม มือ เลยครับ

หุ้นตัวที่ผมถือ ผมต้องขายก่อนครับ มันถึงจะวิ่ง

สงสัย มี ดวง "ขายหมู"
ซากคน

โพสต์ที่ 9

ผมยังเหลือเงินสดอยู่ครับ

สบาย สบาย ไม่ได้ขายตัวโน้น ซื้อตัวนี้ รู้สึกว่ายากเกินไปกับ circle ที่มี

:)
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

[quote="somwatee"][quote="BeSmile"]ตอนนี้ หุ้น เต็ม มือ เลยครับ

สงสัย มี ดวง "ขายหมู"
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
raiden

โพสต์ที่ 11

densin เขียน:ระวังติดกับดักทางจิตวิทยานะครับ
เพราะเคยเห็นมันราคาต่ำ พอขึ้นมาไม่กล้าซื้อ
แล้วมันก็ขึ้นไปอีก ก็เสียใจ แต่ก็ยังไม่กล้าซื้อ

ซื้อหุ้นดูที่ถูกแพงเทียบกับมูลค่าของมัน เทียบกับตลาดว่ามีตัวอื่นถูกกว่าไหม
ไม่ใช่เทียบราคาว่ามันตกลงมา หรือขึ้นไปแล้วเท่าไหร่
ถ้าจะรอราคาปลายปีที่แล้ว ก็กลายเป็นการเก็งราคานะ
ชอบใจครับ
คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด
KB

โพสต์ที่ 12

ยังไม่แล้ง แต่ค้นเจอยากกว่าเดิม
GUNN

โพสต์ที่ 13

ส่วนตัวครับ
จริงๆแล้ว ผมว่ายังมีหุ้นอีกหลายตัว ที่ดูแล้วยัง
มี ราคาที่ตำกว่า มูลค่าที่ควรจะเป็นจริงครับ

แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว เคยเชื่อว่าถ้าเมื่อมองภาพรวมไม่สมควร
หุ้นที่ว่าดี ก็เอาไม่อยู่ครับ มันก็โดนไปด้วย เหมือนกัน

ตอนนี้ผมว่า ภาพรวมค่อนข้างร้อนแรงเกินไป
ควรมีการปรับฐาน บ้างครับ
kmphol

โพสต์ที่ 14

สิ่งที่รุ่งเรือง...สักวันย่อมร่วงโรย
สิ่งที่ร่วงโรย...สักวันย่อมรุ่งเรือง
มันก็เปนเช่นนี้แล
วัฏฏะสงสาร....แล้วมันก็ยังคงเป็นเช่นนี้อยู่....ตลอดไป
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 15

หุ้นดี ๆ ที่ราคาถูก ๆ ไม่มีแล้ว

หุ้นดี ๆ ที่ราคากลาง ๆ ก็ไม่ค่อยมีแล้ว

หุ้นกลาง ๆ ที่ราคาถูก ๆ อาจจะมีบ้าง

หุ้นห่วย ๆ ที่ราคาแพง ๆ มีเพียบเลย

ถ้ามาแพทเทิร์นนี้ ก็ถึงเวลาหาความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

โอกาสมีอยู่เสมอ ขอให้มีเงินสดไม่เคยกลัวอยู่แล้ว
แต่ถ้าถือหุ้นเต็มพอร์ตตอนดิ่งลงนี่สิครับเศร้า
ผมว่าถึงเป้าแล้วก็ขายคือสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

ทางใครทางมันครับ แล้วแต่ความชอบ  :D
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 17

ผมมีหุ้นเต็มport เลย
ไม่เต็มมูลค่าก็มี
เต็มมูลค่าก็มี
เกินมูลค่าก็มี
เลยไม่แล้งหุ้นซักที
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท