ช่วงเวลานี้ใช่มั้ยครับ ที่ควรจะกลัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
DevilCupid
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ช่วงเวลานี้ใช่มั้ยครับ ที่ควรจะกลัว

โพสต์ที่ 1

"ควรจะกลัวเวลาที่คนอื่นเค้าโลภ
ควรจะโลภเวลาที่คนอื่นเค้ากลัว"

ช่วงเวลานี้ดูๆแล้ว ผมไม่กล้าซื้อสักตัวเลยครับ
มีแต่ทะยอยปล่อยออกเรื่อยๆ
เท่าที่ดู มันไม่มีเหตุผลอะไรที่สมควรจะทำให้มันขึ้นพรวดๆเลย
หรือว่าจริงๆแล้วมันมีเหตุผลอะไรที่พอจะเข้าใจได้แล้วผมมองไม่ถึงกันแน่
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
leotis
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 2

ผมว่ามันมีหลายปัจจัยที่ควรพึงระวังนะครับ
ทั้งการซื้อขายของสถาบัน และนักลงทุนต่างชาติ
The best way to predict the future is to invent it.
nw108
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

let 's profit run

^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
centrady
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ไม่เอาน่า รีบร้อนไปไหน รอดูก่อนว่าลูกเบสบอลที่เราตีไปเนี่ย "โฮมรัน" รึเปล่า
this too, shall past.

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
www.facebook.com/MrCentrady
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 5

ระยะสั้นผมว่าใช่ครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Pu

โพสต์ที่ 6

:lol:  :lol:  :lol:
prichar s.

โพสต์ที่ 7

ขออนุญาต

เวลานี้ไม่ใช่เวลาที่ควรจะกลัวครับ

แต่เป็นเวลาที่ต้องตรวจสอบปัจจัยพื้นฐานบริษัทของเราอีกสักรอบ
ถ้ายังดีอยู่ ก็ถือต่อไป
ถ้าพบบริษัทอื่นดีกว่า ก็ปรับพอร์ตได้

การฝืนแนวโน้มตลาดอาจทำให้พลาดโอกาศงาม ๆ ได้ง่าย ๆ

โอกาสทองไม่ได้มีบ่อย ๆ นะครับ

เชื่อมั่นเศรษฐกิจไทย เชื่อมั่นบริษัทที่เราเลือกเอง เชื่อมั่นลงทุนตลาดหุ้น

ขอให้พบอิสสระภาพทางการเงินทุกคนครับ

.........................................................
GUNN

โพสต์ที่ 8

port ผม กำไร 100% เปะ วันนี้
คงขาย แล้วหละครับ
ไม่ได้กลัว หรืเหตุผล อื่นใดเลย
เพียงรู้สึกว่า พอเพียงแล้วเท่านั้น
K o S o L

โพสต์ที่ 9

"ควรจะกลัวเวลาที่คนอื่นเค้าโลภ ควรจะโลภเวลาที่คนอื่นเค้ากลัว"

สังเกตจากตัวเอง ตอนที่ราคาขึ้นพรวดๆ มาทีแรกก็กลัว แต่มันขึ้นต่อเนื่องไปอีกรู้สึกว่าน่าจะเก็บเหมือนกันนะ  ทั้งๆ ที่ห่างกันไม่ถึงเดือนเลย

กลายเป็นว่า
เวลาที่ "คนอื่น" กลัว เราก็กลัว
เวลาที่ "คนอื่น" โลภ เราก็โลภเหมือนกัน

ที่แท้ ผมนี่มันก็เป็นตลาดคนนึงนี่เอง 555+
ผมมือใหม่ครับ
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

Linzhi เขียน:ระยะสั้นผมว่าใช่ครับ

เห็นด้วยครับ..
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 11

โดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าหุ้นกลุ่มหลักทรัพย์มาเมื่อไร น่าจะเป็นสัญญาณบอกว่างานเลี้ยงใกล้เลิกแล้วครับ :)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 12

วันนี้ไงครับ เอาชนะความกลัว ได้ SVI story :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kmphol

โพสต์ที่ 13

ถ้าคิดว่าตอนนี้เราอยู่ที่สูงแล้ว ....เราก็ควรจะกลัว

แต่ถ้าคิดว่าหุ้นมันจะไปในที่สูงกว่านี้อีก ก็แปลว่าตอนนี้ยังไม่ใช่ที่สูง... เราก็ยังไม่ควรกลัว

แต่จงระลึกไว้เสมอว่า
ตกจากที่สูงกว่า มาที่พื้น...เจ็บกว่าแน่นอน :roll:
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

ดีแล้วที่ยังมีความกลัวครับ เพราะตราบใดที่เรากลัว เราจะระมัดระวังตัวไม่ให้ความโลภเข้ามาครอบงำ

ผมว่าความโลภนี่แหละ ที่ทำให้นักลงทุน (หรือนักเล่นหุ้น) หมดตัว

แต่การที่เรากลัวไม่ได้หมายความว่าเราต้องออกจากตลาดตอนนี้ครับ เพียงแต่ต้องมีสติระแวดระวังอยู่เสมอ

เห็นท่าไม่ดี ออกมาตั้งหลักก่อนได้ :8)

เสียดาย ดีกว่าเสียใจครับ

(ป.ล. ผมเดาว่าสมาชิกส่วนใหญ่ หรือเกือบทั้งหมดในเวบ น่าจะกำไรกันถ้วนหน้าอยู่แล้วครับ จะออกเมื่อไหร่ก็ได้ อยู่ที่ว่าอยากจะล็อคกำไรไว้ก่อนหรือไม่เท่านั้นเอง)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
leotis

โพสต์ที่ 15

mprandy เขียน:ดีแล้วที่ยังมีความกลัวครับ เพราะตราบใดที่เรากลัว เราจะระมัดระวังตัวไม่ให้ความโลภเข้ามาครอบงำ

ผมว่าความโลภนี่แหละ ที่ทำให้นักลงทุน (หรือนักเล่นหุ้น) หมดตัว

แต่การที่เรากลัวไม่ได้หมายความว่าเราต้องออกจากตลาดตอนนี้ครับ เพียงแต่ต้องมีสติระแวดระวังอยู่เสมอ

เห็นท่าไม่ดี ออกมาตั้งหลักก่อนได้ :8)

(ป.ล. ผมเดาว่าสมาชิกส่วนใหญ่ หรือเกือบทั้งหมดในเวบ น่าจะกำไรกันถ้วนหน้าอยู่แล้วครับ จะออกเมื่อไหร่ก็ได้ อยู่ที่ว่าอยากจะล็อคกำไรไว้ก่อนหรือไม่เท่านั้นเอง)

โดนใจผมครับ :bow:  :bow:
The best way to predict the future is to invent it.
tum_H

โพสต์ที่ 16

K o S o L เขียน: กลายเป็นว่า
เวลาที่ "คนอื่น" กลัว เราก็กลัว
เวลาที่ "คนอื่น" โลภ เราก็โลภเหมือนกัน

ที่แท้ ผมนี่มันก็เป็นตลาดคนนึงนี่เอง 555+
เหตุและผล มักมาตอนจบครับ
:lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
NDD

โพสต์ที่ 17

แต่ทำไมเสียดายบ่อยจังฟระตรู :lol:  :lol:  :lol:
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 18

ตลาดหุ้นก็แบบนี้แหละครับ มีแค่ ความโลภ ความกลัว ดีใจ เสียใจ เสียดาย สลับกันไปมา แต่ไม่รู้ว่าอย่างไหนจะมาก่อนอย่างไหนจะมาหลังเท่านั้นเอง  :lol:
Small Details Make a Big Difference
stock77

โพสต์ที่ 19

ทุกครั้งที่เรากลัว หุ้นจะไปต่อทุกที แต่เวลาที่
เราไม่กลัวมันจะตก
no
leotis

โพสต์ที่ 20

stock77 เขียน:ทุกครั้งที่เรากลัว หุ้นจะไปต่อทุกที แต่เวลาที่
เราไม่กลัวมันจะตก
นั่นสิคัฟฟ เค้าบอกว่าให้ซื้อหุ้นตอนที่คนส่วนใหญ่กลัว แต่พอตอนนี้ผมดันเป็นคนกลัวแทน จะขายก็กลัว ซื้อก็กลัว :8)  ถ้าไม่คิดถึงเรื่องปัจจัยพื้นฐานลมปรานคงแตกซ่านแล้วคัฟฟ :evil:
baby-investor

โพสต์ที่ 21

หุ้นขึ้นก็กลัว (กลัวตกรถ :'O )
หุ้นลงก็กลัว (กลัวบาดเจ็บ :vm: )
หุ้นนิ่ง (กลัวผลตอบแทนไม่คุ้มกับการลงทุน :pray: )
สติเท่านั้นครับที่ช่วยให้เรารอดได้ในทุกสถานการณ์ :idea:
vivitawin

โพสต์ที่ 22

mprandy เขียน: (ป.ล. ผมเดาว่าสมาชิกส่วนใหญ่ หรือเกือบทั้งหมดในเวบ น่าจะกำไรกันถ้วนหน้าอยู่แล้วครับ จะออกเมื่อไหร่ก็ได้ อยู่ที่ว่าอยากจะล็อคกำไรไว้ก่อนหรือไม่เท่านั้นเอง)
จริงๆการล็อคกำไร มีทั้งข้อดีและข้อเสีย
ข้อดี คือ พอถึงเป้าที่เราตั้งแล้วขายได้กำไรแน่ๆ
ข้อเสีย คือ ทำให้ขายหมูประจำ ทำให้ขาดทุนกำไรได้ ยิ่งหุ้นกำลังวิ่งๆทำให้กำไรตกหล่นไปเยอะ

แต่ผมก็ล็อคกำไรประจำ :lol: เพราะหน้าตักยังน้อยอยู่ (คิดงี้ประจำ ขอให้ได้ไว้บ้างดีกว่าไม่ได้เลยอย่างน้อยก็เอามาใช้จ่ายในครอบครัวที่จำเป็นบ้าง)

ถ้ามีพอร์ตเป็นร้อยล้าน อาจจะไม่ล็อคมันแล้วก็ได้  :lol:
Glaxo

โพสต์ที่ 23

ปีที่แล้วเราก็กล้าตอนคนอื่นกลัว แต่ดันไปกล้าตอนมันดิ่งยังไม่สุด ก็เลยติดที่สันดอยเลย
โพสต์โพสต์