มีใครเอา TFEX - Option/Future มาบริหารพอร์ตบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

มีใครเอา TFEX - Option/Future มาบริหารพอร์ตบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมพอร์ตหุ้นเกือบ 80-90% อยู่ในจุดที่ไม่มีตังค์ซื้อแล้ว

เงินที่เหลือเป็นบัฟเฟอร์สำหรับซื้อหุ้นตอนมีราคาพิเศษมาเตะตา

แต่หุ้นมันวิ่งจน ผมอยากจะลองซื้ออนุพันธ์มา hedge หรือบริหารพอร์ต ดูบ้าง

เลยลองศึกษา Put ฝั่ง long ของตลาด Options

มีใครลองมาแล้วบ้างครับ

ปล. วันนี้ ผมลองเล่น simulation Tfex ดู 10 นาที เสียหายไปล้านกว่าบาทแล้ว 555
สงสัยโปรเจ็คนี้ อาจจะอีกนานกว่าจะรุ่ง  :lol:  :lol:
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 2

option ผมเล่นอยู่ครับ แต่สภาพคล่องต่ำหน่อยนะครับ ถ้าจะเอาของเยอะเยอะหน่อย ลำบากครับ แต่ถ้าซัก 10 สัญญา พอไหวครับ แต่ยังไงพวก tfex นี่ ต้องแม่นทิศทางหน่อยนะครับ ไม่งั้นอันตรายครับ เพราะถ้าผิดทาง ต้องบอกเลยว่าแทนที่จะ เพิ่มผลกำไร และ ลดความเสี่ยง จะกลายเป็น เพิ่มความเสี่ยง และ ลดผลกำไรแทนครับ
Small Details Make a Big Difference
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 3

sai เขียน:option ผมเล่นอยู่ครับ แต่สภาพคล่องต่ำหน่อยนะครับ ถ้าจะเอาของเยอะเยอะหน่อย ลำบากครับ แต่ถ้าซัก 10 สัญญา พอไหวครับ แต่ยังไงพวก tfex นี่ ต้องแม่นทิศทางหน่อยนะครับ ไม่งั้นอันตรายครับ เพราะถ้าผิดทาง ต้องบอกเลยว่าแทนที่จะ เพิ่มผลกำไร และ ลดความเสี่ยง จะกลายเป็น เพิ่มความเสี่ยง และ ลดผลกำไรแทนครับ
10 สัญญา เทียบเท่า 2 สัญญาของ futures ใ่ช่มั๊ยครับ

สภาพคล่องอย่างนี้ก็ท่าจะลำบากเหมือนกัน

แต่ผมว่าเดือนนี้ สภาพคล่องน่าจะเริ่มเยอะขึ้นนะครับ เพราะตลท. มีอบรมถี่ยิบเลย
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ไม่กล้าครับ...

สำหรับผม ถือ TFEX 1 Contact ตื่นเต้นกว่าถือหุ้น 1 ล้านหุ้นอีกครับ...
chode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ค่าคอมสูง
สภาพคล่องต่ำ
ไม่คุ้มเลยครับ
gnomeller

โพสต์ที่ 6

I want to try some times but you need to have big buck in your bank acc

risk.
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 7

ตลาดแบบนี้ต้องฮอทๆๆ ฮี้อี้  :lol:
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ส่วนใหญ่ตอนนี้ที่ทำคือ เล่น short อย่างเดียว
เพราะถือ มาร์จิ้นอยู่แล้ว
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ipenema

โพสต์ที่ 9

ไม่ได้เล่นครับ เสี่ยงเกิน
โพสต์โพสต์