Value Investing คืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 2

รออ่านด้วยคนครับ :P
HI.ผมเอง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

สวัสดีครับ คุณนักดูดาว

หลังๆไม่ค่อยโพสเลยนะครับ

ถามคำถามที่ตอบยากจัง :lol:
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

สวัสดีครับพี่นักดูดาว ขอแชร์ไอเดียนะครับ

สำหรับผม คือการซื้อสิ่งที่เราพอจะเข้าใจประเมินราคาที่น่าจะเป็นของมันออก

แล้วซื้อในราคาที่สมเหตุสมผลสำหรับเราครับ

อาจจะไม่ใช่แค่หุ้นบริษัทที่ดี  เป็นที่ดินทอง อพาร์ธเม้น ก็ได้ครับ

หลายๆครั้งถ้าลงทุนแบบไม่เข้าใจสิ่งนั้นมากมักจะทำให้ร้อนรนครับ ขึ้นก็กัง

วลลงก็กังวล  :D
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

สวัสดีครับท่านเจ

ผมคิดถึง margin of safety มาก่อนครับ
อย่าขาดทุน ไม่ว่าเราถูก หรือ เราผิด
ผิดถูก ไม่สำคัญครับ สำคัญว่า ผืดแล้วขาดทุนเท่าไร
กำไรแล้วได้มาเท่าไร ต้องนั้นสำคัญครับ
  เหมือนเรื่องนี้ครับ.....

เซียนพนันคนหนึ่งมีฝีมีล้ำเลิศมากจนเขาร่ำรวยมีเงินไปฝากธนาคารของคุณ บันทอน ลามสาม  ครั้งละหลายล้านบาทเป็นประจำ

วันหนึ่งคุณบันทอนอยากจะคุยกับเขาว่าเขาทำธุรกิจอะไรทำไมจึงร่ำรวยเงินทองถึงเพียงนี้

เสี่ยบัน : "ไม่ทราบว่าน้องทำธุรกิจอะไรครับทำไมถึงรวยถึงขนาดมาฝากเงินที่ธนาคารผมครั้งละหลายๆล้านเป็นประจำ.?"

ชายหนุ่ม: "ผมเป็นเซียนพนันครับ"

เสี่ยบัน -- "พูดเป็นเล่น การพนันมีได้มีเสียคงไม่มีใครเล่นได้ตลอดโดยไม่เสียหรอก"

ชายหนุ่ม: "งั้นมาพนันกับผมมั้ย ผมว่าพรุ่งนี้ไข่พี่จะกลายเป็นสี่เหลี่ยม"

เสี่ยบัน -- "ฮาๆๆๆ ขำแล้วน้องไข่ผมมันก็กลมมาตั้งแต่เกิดยันแก่มันจะกลายเป็นสี่เหลี่ยมไปในวันพรุ่งนี้ได้อย่างไร"

ชายหนุ่ม: "งั้นเรามาเดิมพันกัน 1 ล้านบาทเอามั้ย ถ้าพรุ่งนี้ไข่พี่ยังกลมอยู่เอาไปเลย 1 ล้านบาท แต่ถ้าไข่พี่เหลี่ยมพี่ก็จ่ายผม 1 ล้าน"

ด้วยความมั่นใจว่าคงไม่มีเหตุการณ์พิลึกอะไรที่จะทำให้ไข่ของเขากลายเป็นสี่เหลี่ยมไปได้ เสี่ยบัน จึงตบปากรับคำนักพนันหนุ่มคนนั้น

เสี่ยบัน ---- "โอเค ผมรับคำท้าน้องเดิมพันกันเลย 1 ล้านบาท"

หลังรับคำท้า เสี่ยบัน  ก็คอยเฝ้าสังเกตไข่ของตนตลอดเวลาว่ายังกลมดีอยู่หรือไม่ แต่ไม่ว่าจะดูซักกี่ครั้งไข่ของตนก็ไม่กลายเป็นสี่เหลี่ยมซักที

เช้าวันรุ่งขึ้นก่อนเวลานัด  เสี่ยบัน  ได้เรียกพนักงานทุกคนของธนาคารเข้ามาพบแล้วเขาก็ถอดกางเกงออก

เสี่ยบัน : "ขอให้ทุกคนจับไข่ของผมอย่าได้เกรงใจแล้วดูซิว่ามันกลมหรือเหลี่ยม"

พนักงาน: "ก..ลมครับ" "กะกะ...กลมครับ" "กะกะ...กลมค่ะ" "กลมครับ".....

พนักงานทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่าไข่ของเขายังกลมอยู่   เสี่ยบัน  มั่นใจมากว่ายังไงก็ได้เงิน 1 ล้านบาทแน่ แถมยังสะใจได้ลบเหลี่ยมเซียนพนันจอมโวอีกด้วย

และแล้วเซียนพนันผู้นั้นก็เดินเข้ามาพร้อมกับยื่นเงิน 1 ล้านบาทให้กับ  เสี่ยบัน

เสี่ยบัน   : "นี่อะไร.?"

ชายหนุ่ม: "เงิน 1 ล้านบาทตามสัญญาไง ผมแพ้พนันคุณแล้ว ยังไงไข่คุณมันก็ไม่มีวันเป็นสี่เหลี่ยมไปได้หรอก

ชิน: "อ้าวในเมื่อรู้ว่าเป็นไปไม่ได้แล้วมาเดิมพันแบบนั้นทำไม.?"

ชายหนุ่ม: "ลองถามพนักงานในธนาคารคุณดูสิ เมื่อวานนี้ทุกคนคงไม่มีใครคิดหรอกว่าพอเช้าวันรุ่งขึ้นทุกคนจะมีโอกาสได้จับไข่ บันทอน  ล่ามสาม "

และแล้วชายหนุ่มเซียนพนันก็เดินเก็บเงินกับพนักงานทุกคนในธนาคารคนละ 1 ล้านบาท

:wink:

-------------------------
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

ที่ไม่ค่อยโพสต์ เพราะไม่ค่อยมีความรู้จะโพสต์ครับพี่ ต้องมาถามหาความรู้กันใหม่
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 7

นักดูดาว เขียน:ที่ไม่ค่อยโพสต์ เพราะไม่ค่อยมีความรู้จะโพสต์ครับพี่ ต้องมาถามหาความรู้กันใหม่
ถ่อมตัวจังเลยครับ :D
คนที่รู้เยอะ  กลับโพสต์น้อย ไม่เหมือนยุคก่อตั้งเวปใหม่ๆเลยครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

- แนวหนึ่งก็ประมาณว่า เป็นการลงทุนที่เน้นดูคุณภาพของกิจการ เลือกกิจการที่ดีมีโอกาสเติบโต ในราคาที่เหมาะสมครับ

- อีกแนวหนึ่งก็ประมาณว่า ลงทุนในบริษัทที่มูลค่า สูงกว่าราคาในตลาด โดยการมี MOS ที่รับได้และเหมาะสม
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 9

คำนิยมในTHE LITTLE BOOK of VALUE INVESTING น่าจะให้คำตอบที่ดีได้ครับ :)
Tungkung

โพสต์ที่ 10

บัฟเฟต์" ซื้อกิจการที่ดีในราคาที่มีส่วนลด และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดี"
.......อันนี้น่าจะดีนะครับ :8)
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 11

ขอตอบมั่งครับ

Value Investing คือการลงทุนแบบเน้นความ "คุ้มค่า" ครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 12

ตอนนี้ลงทุนหุ้นตัวไหนถึงจะเป็น Value Investing ครับ
densin

โพสต์ที่ 13

นักดูดาว เขียน:ตอนนี้ลงทุนหุ้นตัวไหนถึงจะเป็น Value Investing ครับ
บริษัทที่คุณรู้จัก ในราคาที่คุณพอใจซื้อ

อย่าซื้อบริษัทที่คุณพอใจซื้อ ในราคาที่คุณรู้จัก

:)
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 14

มันเกือบทุกตัวในตลาดแหละครับเพราะ........

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... ht=#463636
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 15

ซื้อแบงค์พัน
ในราคา ห้าร้อย-หกร้อย  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
gnomeller

โพสต์ที่ 16

I agree with K.happiness
buy same thing in a better price then other.  :8)
IMAGINATION
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 17

VALUE INVESTING MUST BE BASED ON AN ASSESSMENT OF THE RELATIONSHIP BTWEEN PRICE AND VALUE.STRATEGIES THAT DO NOT EMPLOY THIS COMPARISON OF PRICE AND VALUE DO NOT AMOUNT TO INVESTING AT ALL,BUT TO SPECULATION.
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 18

นักดูดาว เขียน:ตอนนี้ลงทุนหุ้นตัวไหนถึงจะเป็น Value Investing ครับ
ปกหลังวรรคสุดท้ายในTHE LITTLE BOOK of VALUE INVESTING มีคำตอบครับ :)
AuI_a VI

โพสต์ที่ 19

คือ ชื่อห้องนี้คับ  :roll:

ปล. ผมพยายามจะเอาตำแน่งjunk posterอยู่อ่ะครับ  :8)
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
โพสต์โพสต์