ตั้งแต่ลงทุนกันมา เคยทำอะไรที่ผิดพลาด จนอยากจะย้อนเวลาไหมคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
jinxyboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตั้งแต่ลงทุนกันมา เคยทำอะไรที่ผิดพลาด จนอยากจะย้อนเวลาไหมคับ

โพสต์ที่ 1

ส่วนตัวผมอยากแลกเปลี่ยนความผิดพลาดของพี่ๆเพื่อนๆ ทุกท่าน

เพราะส่วนตัวผมเองนั้นชอบที่จะเรียนรู้ข้อผิดพลาดของตัวเอง และคนอื่นๆรอบข้างนะครับ โดยเชื่อว่าน่าจะเป็นวิธีการเรียนรู้ที่ดีวิธีนึง

ความผิดพลาดที่ผมอยากจะขอย้อนเวลากลับไปนั้นคือ โฟกัสการลงทุนให้มากกว่านี้ เพราะตอนที่เริ่มสะสมหุ้นนั้น ยังติดว่าฟังคนรอบข้างมาว่า พื้นฐานตัวนี้ดี ทั้งๆที่ยังไม่รู้เลยว่า บริษัทนั้นทำอะไร จึงเป็นเหตุให้พอร์ทผมมีรอยด่างสีแดงจนถึงวันนี้ครับ

แล้วของท่านอื่นๆล่ะครับ มาร่วมแชร์กันนะครับ  :D  :D  :D
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

จุดด้อยที่ผมอยากจะแก้ไขคือการมุ่งเน้นเช่นกันครับ
การที่เห็นว่าตัวนู้นดีนี้ดี ซื้อไปหมด ผลตอบแทนจึงไม่พุ่งไปเท่าที่ควร
ควรจะเลือก 5 ตัวที่ดีที่สุด จะดีกว่าเลือก 10 ตัวที่ดี ครับ
รูปภาพ
ซากคน

โพสต์ที่ 3

เรื่องของการรอคอยหุ้นที่เราสนใจ ราคาต่ำลงจนมี Margin of Safety มากพอ  ส่วนใหญ่จะรอกันไม่ไหว พอตลาดปรับฐานหนักๆ เงินก็ติดอยู่ในนั้น
ทำอะไรไม่ได้  :shock:
Namtej

โพสต์ที่ 4

[quote="Voldtrest"]เรื่องของการรอคอยหุ้นที่เราสนใจ ราคาต่ำลงจนมี Margin of Safety มากพอ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 5

- รักหุ้นเกินไป...
- ชอบมองโลกในแง่ดี เวลาหุ้นดีๆ ขึ้นก็ปรับ p/e ขึ้นประจำ.. สุดท้ายก็เจ็บตัว
- เก็งกำไรในสิ่งที่ตัวเองไม่เข้าใจ
- เล่น Margin เกินตัว.. ควบคุมความโลภตัวเองไม่ได้
ฯลฯ

แม้ผมจะย้อนอดีตไปแก้ไม่ได้... ผมก็พยายามแก้ปัจจุบันอยู่ครับ อย่าให้มันเกิดซ้ำ 2
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 6

ไม่กล้า cut loss,
ไม่ยอมขาย ตอนราคามันสูงเกินแล้ว (โลภ อยากได้สูงกว่า)  :lol:
ไม่มีเงิน หาเงินมาเติมในพอร์ตไม่ทัน เสียโอกาสในหุ้นราคาถูก
pitiecon

โพสต์ที่ 7

Cut lose ครับ

กับไม่เอาเงินไปให้ใครยืม
ความรู้คือสิ่งที่ควรแบ่งปัน เพื่อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ
gkenginvest.blogspot.com
gkengbusinessadministration.blogspot.com
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

ปล่อยให้ความกลัวเข้าครอบงำมากครับเกินไปครับ ทั้งๆที่ super stock อย่าง cpall ตกเหลือ 7 บาทก็ไม่กล้าซื้อเพิ่ม (ต้นทุนอยู่ที่ 10 บาท)

ตอนนั้นตกใจกลัวจนเกือบขายไปด้วยซ้ำ

ถ้าซื้อป่านนี้ก็รวยกว่าเดิมละ

ประสบการณ์ยังน้อยเกินไปครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 9

เคยผิดพลาดครับ แต่ไม่คิดย้อนเวลากลับไปเลย

โดยส่วนตัวมองว่า ปีที่แล้วเป็นประสบการณ์ที่ดี
และคุ้มค่ากับการเรียนรู้ครับ  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
pongo

โพสต์ที่ 10

ง่ายมากเลย โลภ กับ กลัว
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

Bias โง่ๆ ทำให้ซื้อขายคนละเหตุผล

ระมัดระวังมากเกินไป ติด perfect
.....Give Everything but not Give Up.....
densin

โพสต์ที่ 12

พลาดที่เจอเธอช้าเกินไป คนอื่นพาเธอไปไกลแล้ว
krisy

โพสต์ที่ 13

densin เขียน:พลาดที่เจอเธอช้าเกินไป คนอื่นพาเธอไปไกลแล้ว
555 อย่าเอาเรื่องส่วนตัวมาปนสิค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

เชื่อตำรามากเกินไป ไม่ดูตาม้าตาเรือ เลยสุดแสนจะเจ็บหนัก....
vi_tal signs

โพสต์ที่ 15

เข้ามาเก็บเลเวล  ครับ   :oops:  :oops:  :oops:

สำหรับผม  "  อย่ารับมีดที่ตก "   :twisted:  :twisted:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
jinxyboy

โพสต์ที่ 16

densin เขียน:พลาดที่เจอเธอช้าเกินไป คนอื่นพาเธอไปไกลแล้ว
บางครั้งผมก็เจอนะครับเราประเมินราคาไว้ จำนวนนึง แต่ราคาตลาดปรับขึ้นมาพอสมควร แต่ยังต่ำกว่าที่ประเมินไว้ ก็ไม่กล้าซื้อเพราะไปนั่งดูย้อนหลัง เห็นมันขึ้นมาเยอะเลยไม่ซื้อ ทั้งๆที่รู้ว่ายังต่ำกว่าความจริง สุดท้ายก็วิ่งไปใกล้ที่ประเมินและไม่ได้ซื้อครับ  :cry:  :cry:  :cry:
Tao_PK

โพสต์ที่ 17

พลาดที่รักเธอน้อยไป และก้ฟังคนข้างบ้านมากไป ทำให้จิตใจไม่มั่นคง
:D
tum_H

โพสต์ที่ 18

เห็นแก่กำไรอันน้อยนิด จนไม่ทำตามการวิเคาระห์ที่วางไว้

ที่สำคัญคือ อยากรวยเร็ว จนเกินไป เลยไม่ได้ รวย เลย

:lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
ace

โพสต์ที่ 19

อยากเก็บ ptt ไว้ให้รู้ว่าวันนึงเราเคยซื้อมันได้ราคา 33 บาท
ไม่น่าขายตอน 50 บาทเลยครับ
:roll:
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 20

yoyo เขียน:- รักหุ้นเกินไป...
- ชอบมองโลกในแง่ดี เวลาหุ้นดีๆ ขึ้นก็ปรับ p/e ขึ้นประจำ.. สุดท้ายก็เจ็บตัว
- เก็งกำไรในสิ่งที่ตัวเองไม่เข้าใจ
- เล่น Margin เกินตัว.. ควบคุมความโลภตัวเองไม่ได้
ฯลฯ

แม้ผมจะย้อนอดีตไปแก้ไม่ได้... ผมก็พยายามแก้ปัจจุบันอยู่ครับ อย่าให้มันเกิดซ้ำ 2
สรุปได้ดีมากครับ
Laziale

โพสต์ที่ 21

เสียดายตอนเข้าตลาดใหม่ๆ และซื้อหุ้นน้ำมันอย่าง TOP ตอน 70 (ขึ้นไป 90 กว่าไม่ขาย) PTTAR ตอน 38 และไม่ขาย (ดอย  :evil: )

เสียดายที่หลับตาซื้อ UMS-W1 ตามคนรู้จักเค้าเรียกว่าเซียน ตอน 20 บาท และถัวไปเรื่อยๆตามที่เค้าบอกว่ามันจะไป 40 บาท (ดอย  :evil: )

เสียดายที่รู้จักเว็บ TVI ใหม่ๆ (ได้ 2 วัน) ก่อนซื้อ HMPRO 2.8 แต่ขาย 3.2 ตอนโบรกโทร  :twisted:

เสียดายที่ศึกษา VI ใหม่ๆ ก่อนโทรไปจะซื้อ STANLY ตอน 50 บาท แต่โบรกบอกอย่าเลยเทคนิคยังไม่ดี  :roll:

แต่ที่เสียดายที่สุดคืออยากรู้จักเว็บ TVI และรับความรู้ที่ได้จากพี่ๆเพื่อนๆทุกคนในนี้เร็วกว่านี้ครับ  :D
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 22

[quote="Laziale"]เสียดายตอนเข้าตลาดใหม่ๆ และซื้อหุ้นน้ำมันอย่าง TOP ตอน 70 (ขึ้นไป 90 กว่าไม่ขาย) PTTAR ตอน 38 และไม่ขาย (ดอย
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
Laziale

โพสต์ที่ 23

[quote="winkung"][quote="Laziale"]เสียดายตอนเข้าตลาดใหม่ๆ และซื้อหุ้นน้ำมันอย่าง TOP ตอน 70 (ขึ้นไป 90 กว่าไม่ขาย) PTTAR ตอน 38 และไม่ขาย (ดอย
นายสต็อก

เหลียวมองรอบตัวบ้าง

โพสต์ที่ 24

การก้มหน้าก้มตาทำอะไรด้วยตัวเองตลอดเวลามันก็ดี
แต่รอบๆตัวหาก หันไปมอง เหลียวซ้ายแลขวาบ้าง ก็
จะเห็นมีผู้คนรอบข้าง เดินตามเรามาเหมือนกัน
จึงไม่ใช่ว่า เราเป็นคนเดียวเดินโดดเดี่ยว
ในโลกการลงทุนใบนี้หรอกจ๊ะ!!!! :lol:

นักลงทุนหน้าใหม่ๆ ที่ยังไม่เกิด ตามมาก็มีอีกมากมายๆ!!! :roll:

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
noooon010

โพสต์ที่ 25

- อย่าไปเชื่อคนเชียร์หุ้นใน web หากเราไม่สามารถตัดสินใจลงทุนด้วยตนเองได้ พี่มนอุตส่าห์สอนวิธีลงทุนไว้  :D

- หุ้นบางตัว เดี๋ยวก็มีคนสนใจเอง ถือแล้วก็เก็บมันไว้ ถ้าบริษัทไม่เจ๊ง เดี๋ยวราคาหุ้นก็มาเอง (กฏ 10 ข้อของพี่สุมาอี้ดีมากๆ)

- ทำกำไรหุ้นได้ 5 เด้ง ก็ไม่ได้หมายความว่า เราเก่ง
เราเป็นแค่นักลงทุนธรรมดา

บทเรียนที่ได้จากการลงทุนของเราสำคัญกว่ากำไรหุ้น 5 เด้ง มากๆ
เพราะบทเรียนสามารถนำมาใช้ได้ตลอดชีวิต

- การทำอย่างอื่นบ้าง ผมว่าได้ทั้งกำไรชีวิต และกำไรหุ้นครับ

อื่นๆผมเขียนอนยู่ในนี้อ่ะครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 29&gblog=1
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
kornjackrit

โพสต์ที่ 26

ความใจร้อน และ ความเขลา

เต็มๆเลยคับ
สองสิ่งนี้ส่งผมไปอยู่นอกโลก(สูงยิ่งกว่าดอย)

:shock:  :shock:

แต่ตอนนี้กลับมาเกือบหมดแล้วคับ
:8)

สู้ต่อไปทาเคชิ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เคยผิดพลาดเช่นกันคับ
:D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
peacedev

โพสต์ที่ 27

เรื่องลงทุนยังนึกไม่ค่อยออก
ขอเปลี่ยนเป็นเรื่องความรักได้ไหมครับ  :)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 28

การที่ "ไม่รู้ " เลย " เดาซื้อ"

ซื้อถูก = โชคดี
ซื้อผิด  = ดอย เสียเวลา เสียโอกาศ

อย่าไปเดาตลาดเลยครับ

ยึดหลัก วีไอ ดีกว่า
หุ้นขึ้น ลง ระยะยาว
ตามผลประกอบการครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
teeratho

โพสต์ที่ 29

[quote="Laziale"]เสียดายตอนเข้าตลาดใหม่ๆ และซื้อหุ้นน้ำมันอย่าง TOP ตอน 70 (ขึ้นไป 90 กว่าไม่ขาย) PTTAR ตอน 38 และไม่ขาย (ดอย
noooon010

โพสต์ที่ 30

อย่างนี้เค้าเรียกว่า

รู้อะไรไม่สู้ เท่า รู้งี้ ครับ:lol:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์