ผมมาขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ วันนี้พอร์ตผมทะลุแสนแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

ผมมาขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ วันนี้พอร์ตผมทะลุแสนแล้ว

โพสต์ที่ 61

hongvalue เขียน:พี่โดมอย่าลืมนะครับ
ว่ามีนัดจิบไวน์กับผมถ้ากลับมาไทย
:D
ถ้าเป็นพี่โดม ขอไปด้วยคนสิครับ ปลื้มมานานแล้ว พี่โดมเนี่ย คุยกันแต่ใน pm รู้สึกได้เลยว่าเป็นคนที่น่ารักมาก แต่ช่วงหลังตั้งแต่พี่โดมเลิกกับพลอยไปผมว่ามีข่าวกับผู้หญิงบ่อยไปหน่อยนะครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 62

sai เขียน:
ถ้าเป็นพี่โดม ขอไปด้วยคนสิครับ ปลื้มมานานแล้ว พี่โดมเนี่ย คุยกันแต่ใน pm รู้สึกได้เลยว่าเป็นคนที่น่ารักมาก แต่ช่วงหลังตั้งแต่พี่โดมเลิกกับพลอยไปผมว่ามีข่าวกับผู้หญิงบ่อยไปหน่อยนะครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 63

hongvalue เขียน:พี่โดมอย่าลืมนะครับ
ว่ามีนัดจิบไวน์กับผมถ้ากลับมาไทย
:D
ไม่ลืมครับ เดี๋ยวส่ง ซิกนัล นะครับ

(เอาหว้า....ค่าไวน์จะเท่าไหร่  แลก กับ กุลยุทธ์ ฟันด์โฟล์ คุ้มเห็นๆ :vm: )
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 64

sai เขียน:
ถ้าเป็นพี่โดม ขอไปด้วยคนสิครับ ปลื้มมานานแล้ว พี่โดมเนี่ย คุยกันแต่ใน pm รู้สึกได้เลยว่าเป็นคนที่น่ารักมาก แต่ช่วงหลังตั้งแต่พี่โดมเลิกกับพลอยไปผมว่ามีข่าวกับผู้หญิงบ่อยไปหน่อยนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
hongvalue

โพสต์ที่ 65

[quote="dome@perth"]ไม่ลืมครับ เดี๋ยวส่ง ซิกนัล นะครับ

(เอาหว้า....ค่าไวน์จะเท่าไหร่
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 66

[quote="Voldtrest"]

ขอถามนิดนึงครับ หลักการนี้ต่างกับการทำงานเพื่อเงินไหมครับ

(ไม่ได้มีเจตนาป่วนนะครับ) ผมฟังแล้ว เหมือนจงทำทุกอย่าง เพราะทุกอย่าง

ก็ให้เงินมาหล่อเลี้ยงเหมือนกัน
.....Give Everything but not Give Up.....
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 67

[quote="investment biker"]มาต่อครับ

หลังจากกลับมาเมืองไทย แรก ๆ ยังไม่มีงานทำ บังเอิญเดินเข้าร้านหนังสือ ไปหยิบเจอหนังสือที่เขียนโดย ดร. นิเวศน์ ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าใคร อ่านไป อ่านมาแล้วรู้สึกว่าวิธีการลงทุนแบบ value investing นี้น่าจะเป็นวิธีการลงทุนที่ได้ผลตอบแทนการลงทุนที่ดี โดยที่มีความเสียงไม่สูงถ้าลงทุนในระยะยาว

จากนั้น ก็พยายามอ่านหนังสือเกียวกับ value investing ที่เขียนโดย ดร. นิเวศน์ ทุกเล่ม และจากผู้รู้ท่านอื่น เช่น Peter Lynch, Warren Buffett, Phillip Fisher, Sr. John Templeton, etc. นำความรู้ที่ได้บวกหลักการลงทุนแบบ VI มาประยุกต์ใข้กับหุ้นไทย

ผมก็ใช้การลงทุนแบบ value investing มาโดยตลอดตั้งแต่เริ่มต้น ผ่านมาตอนนี้ก็ประมาณ 4 ปี ผลตอบแทนที่ได้ประมาณ 3-4 เท่าจากเงินสดก้อนแรกที่ได้กลับมาจากการทำงาน 7 ปี ระหว่างทางก็เติมเงินเก็บจากการทำงาน แต่เป็นส่วนน้อยของพอร์ต แอบเอาปันผลไปใช้เที่ยวบ้างตามโอกาส

มองย้อนกลับแล้วนึกถึงชื่อหนังสือเรื่อง snowball ของ warren buffett กล่าวคือตอนแรก ๆ ในการสร้าง weath จะเหมือนก้อน snow เล็ก ๆ กว่าจะมีขนาดใหญ่ ต้องใช้เวลาในการสร้างและอดทนรอนานมาก แต่หลังจากที่ก้อน snowbll เริ่มใหญ่ รู้สึกว่าเงินล้านทำไมมันมาง่ายจัง อย่างถ้าเป็น ดร นิเวศน์ คงพูดว่าทำไมเงินร้อยล้านมันมาง่ายจัง ประมาณนั้นครับ

สรุป กรุงโรมไม่สามารถสร้างได้ภายในวันเดียว ต้องอาศัยเวลา ความอดทนและความมีวินัยในการเก็บออม และลงทุน ผมเชื่อว่าทุก ๆ คนที่เดินตามแนวทางนี้ โอกาสมีเงิน 10 ล้าน 100 ล้าน น่าจะไม่ไกลเกินฝันครับ

Happy Investing ครับทุกท่าน
dome@perth

โพสต์ที่ 68

Voldtrest เขียน:

ขอถามนิดนึงครับ หลักการนี้ต่างกับการทำงานเพื่อเงินไหมครับ

(ไม่ได้มีเจตนาป่วนนะครับ) ผมฟังแล้ว เหมือนจงทำทุกอย่าง เพราะทุกอย่าง

ก็ให้เงินมาหล่อเลี้ยงเหมือนกัน
"
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 69

dome@perth เขียน:

ผมมีพนักงาน คนหนึง ที่มาทำงาน เพราะอยาก ได้เงิน
เขาทำอย่างเดียว ที่เขายื่น สมัคร มาทำ

ผมมีีพนักงาน อีกคนหนึง ที่มาทำงาน เพราะอยาก เรียนรู้งาน งานอะไรก็ได้ ไม่ซ้ำกัน ในแต่ละวันยิ่งดี เรื่องค่า ไม่เรียกร้อง

แล้วผมก็ให้พนักงานสองคนนี้ ทำงานอย่างเดียวกัน ผลงาน ที่ได้ ออก มาต่างกันอย่างไม่น่าเชื่อ

ในที่สุดวันหนึง เกิดวิกฤต คนที่ถูก lay off คือใคร :?:

ทำงาน เพื่อ เงิน
ทำงาน เพื่อ เรียนรู้งาน
ทำงานเพื่อ การพัฒนา
ทำงานเพื่อ ต่อยอด ความรู้
ฯลฯ

ดังนั้น การทำงาน ไม่ได้ เพื่อ เงิน เสมอ ไป
:8) เลือกคนนมใหญ่อยู่ต่อครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 70

por_jai เขียน: :8) เลือกคนนมใหญ่อยู่ต่อครับ
:cool:

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
ซากคน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 71

dome@perth เขียน: ผมคิดถึงเพื่อนๆคนอื่น ที่มีเงินเก็บเดือนละไม่ถึงหมื่น
ก็แค่อยากเข้ามาเป็นกำลังใจ ผมอ่านข้อความ ที่เ้นข้างบนแล้ว ไม่ค่อยสบายใจครับ รู้สึกว่าเราจะดูหมิ่น เงิน หลัก เจ็ด เกินไปครับ
โอ้ว.....ขออภัยนะครับทุกท่าน  ผมไม่ได้ตั้งใจทำร้ายจิตใจใคร                  ผมไม่รอบคอบอีกแล้ว   :?    

ผมแค่อยากฟังขอบเขตนิยามของผู้เขียนครับ  :oops:

พอร์ตในวันนี้ของผม (ยังไม่ถึง 7 หลัก) ได้จาก..

นิสัยที่ขาดแรงจูงใจในการซื้อของที่ดูล่าตาล่อใจ แต่ไม่จำเป็น

เงินที่เหลือจากค่าขนมวันละเล็กละน้อยสมัยยังเรียนหนังสือ เรียนพอใช้ได้ทุนการศึกษาก็ไม่เคยเอาไปใช้จ่าย เหมือนหลายท่านในนี้  

เงินที่หักออกจากเงินเดือนทุกงวด เหมือนหลายท่าน  
หากเป็นไปได้สักวันนึง ผมจะหักมันทั้ง 100 % มาลงทุนให้สาแก่ใจ
hongvalue

โพสต์ที่ 72

por_jai เขียน:
:lol:  ฮาจริงๆ
my book
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 73

por_jai เขียน: :8) เลือกคนนมใหญ่อยู่ต่อครับ
พอดีลูกจ้างพี่โดมเป็นผู้ชาย ... แหมจะเอานมไปทำไรหือ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
dome@perth

โพสต์ที่ 74

:shock:  :nm:  ไม่เอา ไม่พูด
"
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 75

por_jai เขียน:
ถ้าบริษัทไหนมีหัวหน้างานแบบพี่พอใจ ผู้ชายคงไต่เต้ายากหน่อย เพราะผู้หญิงจะใช้ เต้าไต่ ได้ว่องไวกว่าเห็นเห็น เหอเหอ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 76

dome@perth เขียน:

ผมมีพนักงาน คนหนึง ที่มาทำงาน เพราะอยาก ได้เงิน
เขาทำอย่างเดียว ที่เขายื่น สมัคร มาทำ

ผมมีีพนักงาน อีกคนหนึง ที่มาทำงาน เพราะอยาก เรียนรู้งาน งานอะไรก็ได้ ไม่ซ้ำกัน ในแต่ละวันยิ่งดี เรื่องค่า ไม่เรียกร้อง

แล้วผมก็ให้พนักงานสองคนนี้ ทำงานอย่างเดียวกัน ผลงาน ที่ได้ ออก มาต่างกันอย่างไม่น่าเชื่อ

ในที่สุดวันหนึง เกิดวิกฤต คนที่ถูก lay off คือใคร :?:

ทำงาน เพื่อ เงิน
ทำงาน เพื่อ เรียนรู้งาน
ทำงานเพื่อ การพัฒนา
ทำงานเพื่อ ต่อยอด ความรู้
ฯลฯ

ดังนั้น การทำงาน ไม่ได้ เพื่อ เงิน เสมอ ไป
คมมากครับ
คาราวะ
bossaway

โพสต์ที่ 77

ขอบคุณครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 78

พี่ Voldtrest ครับ ผมมีเรื่องสงสัยครับ

Avatar นี่รูปพี่เองรึเปล่าครับ... ผมดูแล้วมันโดดเด่นเตะตาทุกทีเลยครับ ผมอ่านชื่อพี่ไม่ออก แต่จำ Avatar พี่ได้แม่นมากเลยครับ... :?:
dome@perth

โพสต์ที่ 79

Voldtrest เขียน:
โอ้ว.....ขออภัยนะครับทุกท่าน
"
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 80

ดีใจกับ จขกท. ด้วยนะครับ
เป็นแรงบันดาลใจชั้นดีให้ผมเลย

แล้วสักวัน ผมจะขอตามไปยืนตรงจุดนั้นด้วยคนนะครับ  :D
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
Glaxo

โพสต์ที่ 81

นมเป็นสิ่งลวงตา ต่ำกว่านมสิของจริง
nosta3824382

โพสต์ที่ 82

ยินดีด้วยครับ ผมก็พอทำกำไรได้ แต่คิดเฉลี่ยต่อปีก็ต่ำเอามากๆเอามาอวดไม่ได้เลย
อยากเก่ง
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 83

Glaxo เขียน:นมเป็นสิ่งลวงตา ต่ำกว่านมสิของจริง
เห็นด้วยครับ...  :x
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 84

picatos เขียน:
เห็นด้วยครับ...
killyz

โพสต์ที่ 85

จากพอร์ตทะลุแสนมาเป็นนม

.......นี้ล่ะ ผู้ชาย  :)
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
นักธรรมตรี เด็กดีติดวัด

โพสต์ที่ 86

[quote="killyz"]จากพอร์ตทะลุแสนมาเป็นนม

.......นี้ล่ะ ผู้ชาย
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 87

[quote="killyz"]จากพอร์ตทะลุแสนมาเป็นนม

.......นี้ล่ะ ผู้ชาย
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Dekfaifah

โพสต์ที่ 88

ขออนุญาตแอบขุดกระทู้มานะครับ อยากรู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้างแล้ว ผ่านมาประมาณ 1 ปีแล้ว เจ้าของกระทู้มีประสบการณ์อะไรเพิ่มเติมบ้างครับ แชร์ให้คนอื่นๆฟังบ้างได้ไหม  :D
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 89

อย่าหลงอยู่กับกำไรหุ้นในตัวเลขอย่างเดียว
ควรเอากำไรมาหากำไรให้ชีวิตส่วนอื่นๆด้วยนะครับ
วันที่หุ้นลง เราจะรู้ว่าหุ้นไม่ใช่ทุกอย่างในชีวิต
wasan_yu

โพสต์ที่ 90

ขอบคุณที่ขุดกระทู้นี้มาครับ  ทำให้ผมได้รู้ประวัติของพี่investment biker
จริงๆผมชอบอ่านทีพี่IB  วิเคราะห์มานานแล้วครับ
เด็กสระบุรี