อยากให้มีงาน meeting tvi ครับ please

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 273

อยากให้มีงาน meeting tvi ครับ please

โพสต์ที่ 1

เห็นเงียบหายไปตั้งแต่ปี 2007 กลางปี
ผมคิดว่างานลักษณะนี้มีประโยชน์มากเลย
เพราะว่าได้รู้จักคนเยอะและได้ฟังวิทยากรพูด
แบบเนื้อๆเลยและตอนปี 2007 ยังได้ฟังด.ร.พูด
comment หุ้นประมาณ 20 กว่าตัวว่าแต่ละตัวมี
จุดเด่นทางธุรกิจอย่างไรบ้าง ผมฟังแล้วยังจำขึ้น
ใจจนมาถึงทุกวันนี้

ใครอยากให้มีงาน meeting ของ tvi ขอเสียงหน่อยครับ
และอยากให้มีเป็นลักษณะทำกิจกรรมอย่างไรบ้างก็อยากให้ช่วยกันเสนอดู

โดยผมจะลองเสนอก่อนคนแรกเลยนะครับ
ผมอยากให้พี่ลูกอีสานเป็นคนพูดคนเดียวเลย
ในช่วงเช้าครับ
เอาแบบเจาะลึกสัมภาษสดกันถึงกึ๋นไปเลย
แบบว่าไม่เอาประมาณว่าทำไมมาลงทุนในหุ้น
ลงทุนกี่ปีแล้วแบบนี้ไม่เอา เอาแบบเนี้อๆเลย
คือหลักการ แนวคิด ทางการลงทุนอะไรแบบนี้

และช่วงบ่ายก็ให้ด.ร.นิเวศน์เป็นคนตอบคำถาม
ของนักลงทุนเกี่ยวกับมุมมองของธุรกิจต่างๆ

ส่วนตัวผมอยากได้สองคนก็พอแล้วครับ
(ต้องขอโทษพี่โจด้วยที่พูดถึงพี่แต่ที่พูดนี้เพราะส่วนตัวผมนับถือพี่มากครับในด้านฝีมือและน้ำใจที่มีให้ชาว tvi มาตลอด)

เพื่อนๆคิดอย่างไรบ้างครับผมเพียงแต่เสนอสิ่งที่ผมอยาก
เห็นเฉยๆนะครับถ้าเพื่อนๆคนอื่นมองแบบอื่นก็ยินดีนะครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 2

ผมเอาด้วยครับ
และ หากจะจัดกัน
ผมอาสาหาสถานที่ที่เหมาะสม เหมาะกับการเรียนรู้
(ไม่ใช่ห้องแบบโรงแรม)
สะดวกสบาย เดินทางสะดวก
และไม่เสียเงินครับ
อาสาไว้ก่อนนะครับ เอาไม่เอา หาได้ดีพอหรือไม่ ค่อยว่ากันก็ได้ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ยกมือครับ อยากให้จัดวันอาทิตย์ถ้าเป็นไปได้ครับ  :D
Surfing
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

โหวตให้อีกหนึ่งเสียงครับ  :D เห็นด้วยกับวันอาทิตย์ครับ
maqwid

โพสต์ที่ 5

สนับสนุน 1 เสียงครับ ** ขอเพิ่มคุณ IH อีกหนึ่งคนครับ  :D
terati20

โพสต์ที่ 6

ขอเสนอ วิทยากร ฮง Fundflow ไปด้วย
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

จอง 1 ที่ครับ

แต่ว่า มันจะเป็นการรบกวน พี่โจ และ ท่าน ดร นิเวศน์ มากไปหรือเปล่าหว่า

และที่สำคัญ ลืมพี่หมอสามัญชนได้อย่างไร อิอิ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ถ้าน้องฮง ยอมมาเป็นทีมงานดำเนินการ พี่สามัญชน คนรูปหล่อ มีหรือจะไม่ยอม  :)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
jung_oh

โพสต์ที่ 9

เยี่ยมครับ

จองด้วยเลย :D
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 10

ยกมือ 1 เสียง

พร้อมๆ กับจอง 1 ที่
ดาวมงคล

โพสต์ที่ 11

picatos เขียน:ยกมือ 1 เสียง

พร้อมๆ กับจอง 1 ที่

จอง 1 ที่ครับ
Namtej

โพสต์ที่ 12

ถ้ามีก็ดีเหมือนกันนะครับ
อยากได้มุมมองอื่นๆเหมือนกัน
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 13

สนับสนุนครับ แต่อยากฟังพี่ชงอีกคน (พี่นริศ) ของเราด้วยคนน่ะครับ แต่ติดว่าพี่เค้างานจะยุ่งนะสิครับ แต่เป็นคนที่ผมอยากฟังที่สุด  :lol:
Small Details Make a Big Difference
ซากคน

โพสต์ที่ 14

มายกมือ  ให้จัดขึ้นด้วยคนครับ  

อยากรู้จักพี่ๆเพื่อนๆ น้าๆ....ฮา     :8)
killyz

โพสต์ที่ 15

อีกหนึ่งเสียงครับ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
krisy

โพสต์ที่ 16

รอมานานเหมือนกัน

ฮงจัดหัวข้อสิ จะได้คุยตรงประเด็น วิทยากรก็จะได้เตรียมตัวมาด้วย
.....Give Everything but not Give Up.....
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 17

เอาเลย ฮง สนับสนุน อีกคนครับ
จะพยายาม หาเวลากลับไปให้ได้
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
PERFECT LUCKY

โพสต์ที่ 18

ครับ การจัดงานได้เจอกัน ได้ความรู้ ได้หุ้นเด็ด ก็เป็นสิ่งที่ดีนะครับ

แต่ก็อย่าลืมว่า คนจัดงาน นี่ เค้าก็เหนื่อยกันสายตัวแทบขาดนะครับ

เพราะ ชีวิตปกติ ก็เล่นหุ้นกำไรเยอะ รวยๆ กันอยู่แล้ว มาจัดงาน ก็เหนื่อย ไม่ได้ตังค์ซักแดง  แถม ยังมีบางคนไม่พอใจ มาบ่นๆ ว่าๆ ด้วย ในเรื่องเล็กๆ น้อยๆ แต่พอเยอะๆ เข้า คนจัดก็เบื่อ

ถ้าจะจัดจริงๆ ผมขอเสนอว่า ให้จ้าง organizer ภายนอก มาจัดให้เป็นเรื่องราวเลย  โดยราคาบัตรอาจจะสูงขึ้นหน่อย  แต่ได้ความรู้ (และอาจได้หุ้นไป) ก็ถือว่า ถูกมากแล้วนะครับ

ใครมีความคิดที่จะทำให้งานนี้ เกิดขึ้น โดย ทีมงาน thaivi ไม่ต้องเหนื่อยมาก ก็ลองเสนอให้ ทีมงานพิจารณากันนะครับ  เพราะ เห็นใจทีมงานจริงๆ
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
pongo

โพสต์ที่ 19

หนับหนุนอีก 1 เสียงครับ
ถ้าเลือกได้ขอเลือกวันอาทิตย์ครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 20

dome@perth เขียน:เอาเลย ฮง สนับสนุน อีกคนครับ
จะพยายาม หาเวลากลับไปให้ได้
หาเจอบอกด้วยนะครับ
ผมอยากย้อนเวลากลับไปนิดนึง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 21

[quote="PERFECT LUCKY"]ครับ การจัดงานได้เจอกัน ได้ความรู้ ได้หุ้นเด็ด ก็เป็นสิ่งที่ดีนะครับ

แต่ก็อย่าลืมว่า คนจัดงาน นี่ เค้าก็เหนื่อยกันสายตัวแทบขาดนะครับ

เพราะ ชีวิตปกติ ก็เล่นหุ้นกำไรเยอะ รวยๆ กันอยู่แล้ว มาจัดงาน ก็เหนื่อย ไม่ได้ตังค์ซักแดง
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
austin_bd

โพสต์ที่ 22

ยกมืิอด้วยคับ ขอ 1 เสียง

:D  จิบเบียรไม่ได้ไป เสียดายจัง มั่วแต่กะดกเบียรอยู่อ่ะคับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 23

สงสัยถ้าจัด คนจะไปเยอะแบบ investor day แน่ๆ
:lol:

สนับสนุนด้วย 1 เสียงครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
green-orange

โพสต์ที่ 24

ขอสนับสนุนด้วยคนครับ แต่จะดีขอแบบจัดเป็น series เลยครับ เช่น

ครั้งที่ 1. คุณลูกอีสาน และท่าน ดร
ครั้งที่ 2 พี่นริศ และ ...
ครั้งที่ 3 XXX และ YYY

เอาแบบเนี้อๆเลยครับ จะได้อิ่มๆ สำหรับมือใหม่อย่างผม อิอิ กำลังเรียนรู้อยู่ครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 25

เอาด้วยครับ มารอจองบัตร 1 คน

เชื่อมือท่านพี่เด็กใหม่เรื่องสถานที่ครับ ยินดีที่พี่เด็กใหม่ช่วยเหลือเวบมาตลอด  :wink:
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
baby-investor

โพสต์ที่ 26

สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ ถ้ามีน่าจะเป็นประโยชน์มากๆ
K-invest

โพสต์ที่ 27

อยากให้จัดครับ รอมานานแล้วครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 28

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ผมเอาด้วยครับ
และ หากจะจัดกัน
ผมอาสาหาสถานที่ที่เหมาะสม เหมาะกับการเรียนรู้
(ไม่ใช่ห้องแบบโรงแรม)
สะดวกสบาย เดินทางสะดวก
และไม่เสียเงินครับ
อาสาไว้ก่อนนะครับ เอาไม่เอา หาได้ดีพอหรือไม่ ค่อยว่ากันก็ได้ครับ

ขอบพระคุณท่านพี่เด็กใหม่มากครับ
maqwid เขียน:สนับสนุน 1 เสียงครับ ** ขอเพิ่มคุณ IH อีกหนึ่งคนครับ  :D
ถ้าพี่  ih มาก็สุดยอดไปเลยครับ  :D
terati20 เขียน:ขอเสนอ วิทยากร ฮง Fundflow ไปด้วย
ไม่กล้าครับ ผมถามเก่งแต่ในเว็บแต่ตัวจริงพูดไม่เก่งเลยครับ
newbie_12 เขียน:จอง 1 ที่ครับ

แต่ว่า มันจะเป็นการรบกวน พี่โจ และ ท่าน ดร นิเวศน์ มากไปหรือเปล่าหว่า

และที่สำคัญ ลืมพี่หมอสามัญชนได้อย่างไร อิอิ
ผมว่าก็จริงครับเกรงใจวิทยากรเหมือนกัน
ถ้ามีคนเพิ่มก็น่าจะดีวิทยากรแต่ละท่านจะได้
พูดน้อยลง ผมก็เห็นด้วยเลยครับว่าอยากให้พี่
หมอสามัญชนพูดอีกคน

oatty เขียน:ถ้าน้องฮง ยอมมาเป็นทีมงานดำเนินการ พี่สามัญชน คนรูปหล่อ มีหรือจะไม่ยอม  :)
ทีมงานดำเนินการนี้ต้องทำอะไรบ้างครับพี่  :oops:
PERFECT LUCKY เขียน:ครับ การจัดงานได้เจอกัน ได้ความรู้ ได้หุ้นเด็ด ก็เป็นสิ่งที่ดีนะครับ

เพราะ ชีวิตปกติ ก็เล่นหุ้นกำไรเยอะ รวยๆ กันอยู่แล้ว มาจัดงาน ก็เหนื่อย ไม่ได้ตังค์ซักแดง  แถม ยังมีบางคนไม่พอใจ มาบ่นๆ ว่าๆ ด้วย ในเรื่องเล็กๆ น้อยๆ แต่พอเยอะๆ เข้า คนจัดก็เบื่อ

ถ้าจะจัดจริงๆ ผมขอเสนอว่า ให้จ้าง organizer ภายนอก มาจัดให้เป็นเรื่องราวเลย  โดยราคาบัตรอาจจะสูงขึ้นหน่อย  แต่ได้ความรู้ (และอาจได้หุ้นไป) ก็ถือว่า ถูกมากแล้วนะครับ

ใครมีความคิดที่จะทำให้งานนี้ เกิดขึ้น โดย ทีมงาน thaivi ไม่ต้องเหนื่อยมาก ก็ลองเสนอให้ ทีมงานพิจารณากันนะครับ  เพราะ เห็นใจทีมงานจริงๆ
ก็จริงนะครับเห็นด้วยเลยจริงๆแล้วควรมีรางวัลอะไรให้กับ
วิทยากรที่มาพูดด้วยนะครับพวกเขาจะได้ไม่เสียเวลาฟรีๆ
ว่าแต่อะไรดีล่ะ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 29

ผมนึกออกอีก  idea นึงที่น่าจะไม่รบกวนวิทยากรบางท่านจนเกินไป

ให้พวกเราช่วยกัน vote ว่าใครที่เป็นคนที่เก่งในหุ้นกลุ่มใดกลุ่มนึงแบบสุดๆแล้วให้มีการพูดเรื่องการวิเคราะห์หุ้นในกลุ่มนั้นว่าต้องดูอะไรอย่างไรบ้าง
เช่นสมมุติ
กลุ่มโรงบาลคุณ xx ได้รับการ vote ว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญ
ก็ให้คุณ xx พูดเกี่ยวกับวิธีการดูหุ้นกลุ่มโรงบาลคร่าวๆ
ว่ามีเทคนิคหรือลักษณะเฉพาะอย่างไร อย่าพูดแบบให้ราคาเป้าหมายเดี่ยวกลตจะเพ่งเล็ง
สมมุติคุณ xx พูดตั้งแต่ 9 โมงถึง 9.30
ต่อมาคุณ yy ได้รับการ vote ว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญกลุ่ม
ค้าปลีก ก็ให้คุณ yy พูดตั้งแต่ 9.30-10.00

แล้วช่วงเช้าก็เป็นลักษณะได้วิธีการดูหุ้นรายกลุ่มประมาณ
6-8 กลุ่มจากวิทยากรแต่ละคนที่ได้รับการ vote จาก
สมาชิกในเว็บแล้วตอนบ่ายก็เป็น ด.ร. พี่โจ พี่หมอ
ไรแบบนี้

คิดว่า work ไหมครับ :wink:
my book
noooon010

โพสต์ที่ 30

อยากให้เชิญ พี่ web พี่ฉัตรชัย พี่มานพ พี่มน พี่วิบูลย์
และพี่โจ๊ก(สุมาอี้)
มาเป็นวิทยากรครับ

ถ้ามีอะไรพอช่วยได้ อย่าลืมบอกกันนะครับผม :D

ผมว่า เรามาเริ่มคิดหัวข้อการจัดการประชุมก่อนดีไหมเอ่ย อย่างเช่น

->> ลงทุนหุ้นในช่วงนี้ วิกฤติที่ผ่านมาลงทุนกันอย่างไร บทเรียนที่ได้รับ ฯลฯ

ผมว่า เราเรียนรู้ได้จากหลายหัวข้อครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์