เราได้อะไรในห้องร้อยคนร้อยหุ้น นอกจากตามเซียน...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

เราได้อะไรในห้องร้อยคนร้อยหุ้น นอกจากตามเซียน...

โพสต์ที่ 31

ห้องร้อยคนร้อยหุ้น

เป็นห้องเก็บรายละเอียดของหุ้นแต่ละตัว
ทุกคนมีส่วนร่วมอ่าน  ร่วมบันทึก  ร่วมเก็บข่าว

มีคุยกัน  แซวกัน  พอขำขำ

เข้าไปก็เก็บส่วนดีมีประโยชน์  
กรองเอา  นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์
ซียนในโลกนี้  ยังไม่เคยเห็นเลยครับ

เห็นแต่เซียนในเทพนิยายจีน
เซียนตัวเป็นๆ   อยู่ไหน   อยากเห็นเหมือนกัน
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 32

และผมอยากให้พี่ ๆ โพสต์ไปหมดทุกหุ้น ไม่เฉพาะหุ้นตัวเอง
บางที ไม่มีหุ้นอยู่ แต่เคยถือ หรือศึกษา ก็โพสต์ ๆ ตอบไปบ้าง เป็นวิทยาทานให้น้อง ๆ
อันนี้ผมเห็นด้วยอย่างมากครับ บางคนจะ post เฉพาะหุ้นที่ตัวเองมีอยู่ ณ เวลานั้น ๆ พอออกของหมดก็เลิก คล้าย ๆ กับประกอบอาชีพเชียร์หุ้นตัวเิองเลย ตัวไหนไม่ถือแล้วก็เลิก post เพราะถ้า post แล้วหุ้นขึ้นก็ไม่ได้ตังค์  :lol:

เห็นด้วยกับคุณ Noon ที่ว่าการเชียร์หุ้นให้คนอื่นมาซื้อต่อจากเราแล้วติดดอย มันบาปกรรมมาก อย่าทำเลย บางคนอาจคิดว่าเพราะคนอื่นดันโง่ซื้อตามเอง ช่วยไม่ได้ คนโง่ย่อมเป็นเหยื่อของคนฉลาด แต่ถ้านึกถึงเรื่องเวรเรื่องกรรมก็น่าจะหยุดนะครับ บางคนเกิดมาปัญญาอ่อน อาจจะเพราะชาติก่อน ฉลาดแล้วหลอกคนอื่นไว้เยอะ กรรมมันเลยตามทัน ถ้าคนเราเชื่อเรื่องเวรกรรม สังคมคงน่าอยู่กว่านี้มาก ผมเชื่ออย่างนั้น
In search of super stocks
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

สิ่งหนึ่งที่แตกต่างกันระหว่าง ห้อง 100 คน 100 หุ้น กับ 56-1

นั่นคือ ความมี ชีวิตชีวา และประสบการณ์ที่นักลงทุนมีร่วมกัน กับข้อมูลดิบที่เป็น basic ที่ควรอ่านก่อนเริ่มลงทุน ครับ

มีความสุขกับการลงทุนและการสร้างสิ่งดีๆครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
pump
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

เห็นด้วยกับคุณ ib กับคุณปรัชญาครับห้องร้อยคนร้อยหุ้นตั้งขึ้นมาด้วยเจตนาที่ดีในการรวบรวมเรื่องราวเกี่ยวกับหุ้นหลายๆตัวแต่ต่อมามีเซียนที่พยายามจะชี้นำราคาหุ้นในห้องร้อยคนร้อยหุ้นครับพยายามจะบอกว่าราคามี upsideเท่าไหร่ใครพูดข้อไม่ดีเซียนก็ออกมาฉะกับคนนั้นครับถ้าจะพูดถึงหุ้นเซียนไม่ดีต้องรอเซียนออกของหมดก่อนนะครับแล้วอยากจะพูดค่อยพูดครับอย่าหวังให้เซียนระอายใจครับเซียนหากินง่ายๆหากินบนความฉิบหายของคนอื่นเซียนไม่ละอายใจหรอกครับพวกเราต้องช่วยกันจับตามองและถ้าเซียนทำไม่ดีก็ต้องออกมาประกาศกันเลยครับว่าเซียนกำลังพยายามชี้นำอยู่ทำไมเซียนพูดแต่ข้อดีของหุ้นตัวเองพอเซียนออกของให้คนอื่นได้ราคาดีเพราะว่าเชียร์สุดๆก่อนออกของเซียนก็จะมาโม้ว่าปีนี้ผลตอบแทนผมเท่านั่นเท่านี้นะให้คนอิจฉาเล่นแล้ววันหลังเวลาเซียนเชียร์หุ้นใหม่คนจะได้ซื้อตามอีกคนที่ได้ผลตอบแทนเยอะๆที่อ่านwebมีตั้งมากมายไม่เห็นต้องมานั่งประกาศเลยว่าตอนนี้ถือตัวไหนปีนี้ได้เท่านั้นเท่านี้คุณโหน่งเคยเขียนว่าหุ้นดีๆหายากถ้าเซียนหาเจอคงไม่มาบอกเราหรอกแต่ถ้าเซียนอยากออกของทำไมเซียนจะไม่มาบอกเราล่ะครับผมว่าเดี่ยวบาปกรรมก็ตามทันเซียนเองแหละครับเพราะว่าคนของกลตก็คงเข้ามาอ่าน webถ้าใครพยายามชี้นำหรือให้ราคาเป้าหมายโดยไม่มีใบอนุญาติสุดท้ายเซียนคงแพ้ภัยของตัวเองไปเองคนอื่นอาจจะเกรงใจเซียนแต่ผมไม่เคยกลัวคนที่หากินบนความฉิบหายคนอื่นถ้าเซียนออกมาชี้นำเมื่อไหร่ผมจะออกมาฉะกับเซียนแน่นอนครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 35

เราได้อะไรบ้างนอกจากตามรอยเซียน ... ได้กำไรครับ :lol:
pongo

โพสต์ที่ 36

เหรียญมันมีสองด้านนะครับ เลือกรับแต่สิ่งที่ดี สิ่งไม่ดีก็อย่าไปรับ
ไม่ใช่ไปรับสิ่งไม่ดีที่ตัวเองทึกทักเอาเองว่าเป็นสิ่งที่ดี
พอมารู้ที่หลังว่าพลาดไปเอง ก็เที่ยวไปโทษคนอื่นๆ ว่า เอาสิ่งไม่ดีมายัดเยียดให้
เงินตัวเอง วิเคราะห์เอง เคาะซื้อก็เคาะเอง อย่าไปโทษคนอื่นเลยครับ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 37

จริงๆ ผมยังไม่เคยเห็นใครในเว็บนี้เชียร์หุ้นตัวเองนะครับ
เห็นทุกท่านก็แชร์ข้อมูล และิวิเคราะห์มีประโยชน์กันทั้งนั้น
หรือว่าผมไร้เดียงสาไปเอง  :oops:
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 38

เราได้อะไรในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

ได้รับคำตอบ เมื่อเรามีคำถาม :?:
ได้รับความเห็นจากท่านอื่น เพื่อ มาแย้ง bias ของเรา :oops:
ได้ระบายความอัดอัดเมื่อราคาหุ้นไม่ขึ้น :evil:
ได้แชร์ความสุข เมื่อหุ้นขึ้น :lol:
ได้รับข่าวสารข้อมูลจากหลายแหล่งมากขึ้น :idea:
แน่นอน....ได้เห็นร่องลอย...เซียน :nm:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
mrter

โพสต์ที่ 39

เพิ่งรู้นะครับว่ามีหลายท่านรู้สึกเหมือนกันเรื่องเซียนเชียร์แขก แต่คงจะไปเอาผิดอะไรกับเซียนไม่ได้ เพราะข้อมูลที่มาลงซ้ำ ๆ ก็จะคัด public info ที่ดีมาลง เช่น  track record ของผู้บริหาร backlog บทวิเคราะห์ ขณะที่ข้อด้อยหรือความเสี่ยงต่างๆ จะไม่มีการพูดถึง ก็ได้แต่หวังว่าคนส่วนใหญ่ในเวปนี้จะเริ่มรู้ทัน และก็เลิกสนใจ จนเซียนต้องออกไปจากเวปนี้เอง (มองโลกในแง่ดีไปป่าวหว่า) ผมว่าหลายๆ ท่านทราบว่าใครครับ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 40

เอ่อ กระทู้นี้ ผมไม่ได้หมายความ ให้มาหาตัวเด็กเชียร์หุ้น หรือใครก็ตามในห้อง ร้อยคนร้อยหุ้นนะ...

เพราะผมก็ถือว่า สิ่งที่ใครก็ตาม อุตส่าห์เอาข่าวมาแปะข่าวในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ผมก็ถือว่าเขา มีน้ำใจหมดนั้นแหละ...

แค่อยากให้มีข่าวทั้งด้านเสี่ยง จุดอ่อนของหุ้นนั้นๆบ้าง  มีข่าว มีมุมมองหลายด้านนะครับ...
krisy
ผู้ติดตาม: 2

Re: เราได้อะไรในห้องร้อยคนร้อยหุ้น นอกจากตามเซียน...

โพสต์ที่ 41

คำถามแรกที่น้องโรมี่ถามคือ
romee เขียน:
ก็เลยมาถามเพื่อนๆ พี่ๆ ทั้งเก่า ทั้งใหม่ว่า จริงๆแ้ล้ว เราควรใช้ห้องร้อยคน ร้อยหุ้น อย่างไร ให้มีประสิทธิภาพ มากที่สุดครับ ?
แต่หัวข้อกล่าวถึงตามเซียน ก็เลยเป็นเรื่องตามเซียนด้วยประการฉะนี้

Post ความเห็นบางทีก็ต้องรับผิดชอบเยอะนะ เพราะขนาดของใจไม่ได้เท่ากันทุกคน
.....Give Everything but not Give Up.....
mrter

โพสต์ที่ 42

ขอชี้แจงนิดนึงครับ ... ผมไม่ได้หมายถึงให้ตามหาเซียนครับ แต่หมายความว่าการโพสเชียร์หุ้นกับการโพสเพื่อเป็นข้อมูลนั้นแตกต่างกันอยู่แล้ว สุดท้ายก็อยู่ที่วิจารณญาณของผู้อ่านว่าจะเชื่อข้อมูลนั้น ๆ แค่ไหน
picatos
ผู้ติดตาม: 327

Re: เราได้อะไรในห้องร้อยคนร้อยหุ้น นอกจากตามเซียน...

โพสต์ที่ 43

romee เขียน:...เราควรใช้ห้องร้อยคน ร้อยหุ้น อย่างไร ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุดครับ ?
- อ่านอะไรควรใช้หลัก กามาลาสูตร คิด วิเคราะห์ ศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติม
- มองจุดเป็น จุดตาย ของหุ้นตัวนั้นให้ออก
- ถ้ามองไม่ออก แสดงว่าไม่ใช่หุ้นของเรา
- แต่ถ้ามองออก ค่อยวิเคราะห์ในเชิงลึกว่าควรลงทุนหรือไม่ เหมาะสมกับเรารึเปล่า
- ใช้ข้อมูลที่มีในห้องให้เป็นประโยชน์ แต่ถ้าข้อมูลตรงไหนที่ยังไม่มี ก็ให้ลุยหาเอง
- ถ้ามีข้อมูล หรือแนวคิดอะไรดีๆ ก็แชร์คนอื่นบ้าง หรือให้เพื่อนๆ ช่วยกันตรวจสอบความถูกต้อง การที่เรามีข้อมูลบางอย่างอยู่คนเดียว ไม่ช่วยให้คนอื่นเห็นคุณค่าของหุ้นที่เราถือหรอก
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 44

อ้อ ถ้ากลัวโดนเซียนหลอก ผมขอแนะนำให้ปิดชื่อคน  post เวลาอ่าน
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 45

[quote="picatos"]อ้อ ถ้ากลัวโดนเซียนหลอก ผมขอแนะนำให้ปิดชื่อคน
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert