ทำไมอุตสาหกรรมแต่ละชนิด PE ต่างกัน?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
อ้วนเสี้ยว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมอุตสาหกรรมแต่ละชนิด PE ต่างกัน?

โพสต์ที่ 1

อุตสาหกรรมไหนที่ PE ratio สูง แสดงว่าตลาดให้ความคาดหวังสูง (ว่าธุรกิจจะทำกำไรได้มากขึ้นในอนาคต) ถูกไหมครับ

ความคาดหวังของตลาดนั้นอาจจะถูกหรือผิดก็ได้ ผมว่า

ถ้า PE ประมาณ 8
คิดเป็นผลตอบแทนทบต้น ประมาณ 9 % ต่อปี
ผมว่าก็หรูหรามากแล้ว (ในความคิดผมนะครับ)
ทำไมตลาดถึงคาดหวังกันจนถึง PE 20-30
ผมคิดว่าเยอะเกินไปนะครับ เราทายอนาคตได้ขนาดไหน?

สำหรับผม ผมชอบหุ้นที่มี PE 5-10 โดยประมาณ
การเลือกหุ้นโดยมอง PE แบบนี้ เป็นวิธีที่ใช้ได้ไหมครับ

ปล.ผมอ่าน ฟอร์ม 56-1 ได้แบบคร่าวๆ และชอบจินตนาการถึงอนาคตบริษัท ว่าอีก 5 ปี 10 ปี จะเป็นอย่างไร? ส่วนเรื่องรายละเอียดทางบัญชีลึกๆนั้น ไม่ถนัดเลยครับ ดูแค่ว่ากระแสเงิน เพียงพอให้บริษัทอยู่รอดไปได้ และมีปันผลให้ผมทุกปีก็พอครับ และก็ดูว่ามีการเจริญเติบโตเล็กๆน้อยๆ แต่โตทุกปี

อย่างนี้เพียงพอไหมครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

:8) ถ้าเป็นคนอื่นผมจะตอบให้
     แต่นี่้เป็นอ้วนเสี้ยว
     อ้วนเสี้ยวเท่าที่ผมทราบ
     เป็นทรราชย์
     ผมหมั่นไส้มานานแล้ว..ฮ่า....
     (จริงๆคือไม่รู้ ตอบไม่ได้ครับ
แต่จะบอกอย่างนั้นก็เสียฟอร์ม)
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
krisy
ผู้ติดตาม: 2

Re: ทำไมอุตสาหกรรมแต่ละชนิด PE ต่างกัน?

โพสต์ที่ 3

เข้ามาฮาพี่พอใจก่อนตอบ
:lol:  :lol:  :lol:
อ้วนเสี้ยว เขียน:
สำหรับผม ผมชอบหุ้นที่มี PE 5-10 โดยประมาณ
การเลือกหุ้นโดยมอง PE แบบนี้ เป็นวิธีที่ใช้ได้ไหมครับ

ปล.ผมอ่าน ฟอร์ม 56-1 ได้แบบคร่าวๆ และชอบจินตนาการถึงอนาคตบริษัท ว่าอีก 5 ปี 10 ปี จะเป็นอย่างไร? ส่วนเรื่องรายละเอียดทางบัญชีลึกๆนั้น ไม่ถนัดเลยครับ ดูแค่ว่ากระแสเงิน เพียงพอให้บริษัทอยู่รอดไปได้ และมีปันผลให้ผมทุกปีก็พอครับ และก็ดูว่ามีการเจริญเติบโตเล็กๆน้อยๆ แต่โตทุกปี

อย่างนี้เพียงพอไหมครับ
เตียวเสี้ยนว่าพี่อ้วนเสี้ยวต้องไปอ่านครบเครื่องเรื่อง PE ในห้องคุณค่าด้วยค่ะ PE ต่ำต้องมาพร้อมองค์ประกอบหลายอย่างถึงจะเป็นหุ้นที่ลงทุนได้ เพราะไม่ใช่ว่าตลาดมองผิดเสมอไป

แต่เนื่องจากพี่อ้วนเสี้ยวไม่โลภ ผิดกับ character ทรราชย์ทั่วไป ( :lol: แซวนะจ้ะ) เตียวเสี้ยนจะบอกว่า การจินตนาการถึงอนาคตแต่ยังไม่คล่องงบการเงิน เราจะ bias กับมุมมองของเราจนตัดสินใจผิด กระแสเงินสดพอเลี้ยงกิจการ เท่าไหร่ถึงเรียกว่าพอนั่นก็เป็นเรื่องใหญ่ ทุกกิจการโตได้ถึงระดับหนึ่งเท่านั้นค่ะจากเงินลงทุนที่ลงไปครั้งแรก พอถึงจุดหนึ่งต้องเพิ่มเงินแน่นอนไม่งั้นก็หยุดโต ดังนั้นกระแสเงินสดก็ต้องสำรองไว้ด้วยขึ้นกับแผนระยะยาวของกิจการ
.....Give Everything but not Give Up.....
อ้วนเสี้ยว

ผมจงรักภักดี จะว่าเป็นทรราชได้ไง?

โพสต์ที่ 4

:D
แหม.. อ้วนเสี้ยวเป็นถึงแม่ทัพใหญ่ กองกำลังกู้ชาติ
(จากตั๋งโต๊ะ) เชียวนะครับ จะว่าเป็นทรราชได้อย่างไร?

เสียแต่ว่าด้อยปัญญาไปหน่อย
ก็เลยต้องมาถามท่านผู้รู้ในนี้นี่ละครับ
ความผิดพลาดของอ้วนเสี้ยวก็คือ
ไม่ฟังคำทัดทานอันหวังดีของบรรดาที่ปรึกษา

ผมจะไม่เป็นอย่างนั้นครับ
อ้วนเสี้ยว

ขอบคุณ คุณเตียวเสี้ยนครับ

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณนะครับที่ชี้แนะ
และให้มุมมองกับผม

PE กับคุณภาพของกิจการ สินะครับ
(และก็ไม่แน่ว่า ตลาดจะมองผิด เขาอาจจะมองถูกอยู่แล้วก็ได้ PE ถึงแสดงออกมาดังกล่าว)

แล้วก็เรื่องกระแสเงินสด
ที่ต้องมองไปถึงอนาคต สำหรับการขยายกิจการด้วย
จะคิดแค่เพียงเฉพาะหน้า ก็ไม่ก้าวหน้าไปไหน

ขอบคุณครับ

เตียวเสี้ยน นอกจากจะสวยแล้ว ยังน้ำใจงามอีกด้วยครับ :D
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

:8) ตั๋งโต๊ะนี่ไม่ใช่ทรราชย์ครับเป็นโคตรทรราชย์ตัวพ่อเลยครับ
     เห็นว่าตอนตายเอาไส้เทียนไปฝังไว้ที่สะดือ
     แล้วจุดไฟไว้
     ใช้ร่างตั๋งโต๊ะเป็นดั่งเทียน
     กว่าจะมอดไหม้หมดเป็นเดือนเลยนี่ครับ
     แสดงว่าบริโภคมากเกินพอดี

พี่อ้วนเสี้ยวนี่โดนฝังไส้เทียนไว้ที่สะดือหรือเปล่าครับ...ฮ่า...

ตั๋งโต๊ะก็ดี อ้วนเสี้ยวก็ดี รบชนะก็เป็นฮ่องเต้ครับ
     รบแพ้ก็ต้องโดนประวัติศาสตร์ซ้ำเติมเช่นนี้

เดี๋ยวน้องอ้วนจะหาว่ามาแซวอย่างเดียวไม่ตอบอะไรเลย
     จากประสบการณ์ผม
     หุ้นที่มีพีอี30 นะมี
     แต่สำหรับผม
     หุ้นที่มีพีอี30 นะไม่มีครับ มันเป็นความฝันครับ
     แล้วทุกตัวก็ต้องโดนสอยลงมาในที่สุด
     สรุปว่าหุ้นพีอี30 นี้ไม่มีจริงครับ
     ถ้าไปซื้อเข้าละก็ แพ้แบบในสามก๊กเลยนะ

ถามเรื่องพีอี ต้องระวังหุ้นวัฏจักรนะครับ
     พวกนี้พีอีเขาแปลกๆ
     เมื่อเทียบกับชาวบ้าน
     เราต้องรู้ธรรมชาติเขา

รู้เขารู้เรา รบกี่ครั้งก็ชนะ
    ไม่ชนะก็รู้ว่า จะหนีอย่างไรดี...ฮ่า...ไปละครับ ท่านอ้วน...สุด...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 7

รอ sabina ลงมานะ PE สูงดี
densin

โพสต์ที่ 8

PE สูงหรือต่ำตามความเสี่ยงและผลตอบแทนของกิจการ

เช่นถ้ากิจการผิดกฏหมาย(นอกตลาด)  เสี่ยงติดคุก
PE ต้องต่ำกว่า1มากๆ (กำไรหลายๆเท่า) ถึงจะคุ้มเสี่ยง

PE 30 อาจจะมีจริง แต่ไม่มีในPORTผม  
แต่ PEติดลบ ผมมีถือนะ  :evil:
เหยี่ยวเดือน9
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

งั้นลองพิจารณาอย่างนี้ดูนะครับ
ถ้าหากเราใช้วิธี DCF เพื่อหามูลค่าของบริษัทแล้วละก็ บริษัทไหนที่มีกระแสเงินสดอิสระในปีข้างหน้าเยอะ บริษัทนั้นก็จะมีค่ามาก
แล้ว FCF = กำไรสุทธิ + ค่าเสื่อมราคา + การเปลี่ยนแปลงในเงินทุนหมุนเวียน ลงทุนในสินทรัพย์
ดังนั้น
-ถ้าบริษัทไหนที่คาดว่าน่าจะมีกำไรในปีข้างหน้าเยอะๆ(growth เยอะๆ) pe ก็จะสูง
-บริษัทไหนถ้ามีการเปลี่ยนแปลงของ working capital เป็นบวก FCF ก็จะเยอะมูลค่าบริษัทก็จะมาก ดังนั้น pe ก็ให้มากด้วย
ประเภทที่เอาเงินคนอื่นมาลงทุนอย่างซื้อสินค้าเป็นเครดิต แต่ขายสินค้าเป็นเงินสด พวกนี้จะได้เปรียบมาก ยิ่งขยายสาขายิ่งรวย เพราะเอาเงินชาวบ้านมาลงทุน   อย่างพวก ค้าปลีกแบบต่างๆ หรือ hyper mart ทั้งหลาย พวกนี้ pe จะสูง ยิ่งมีโมเดลธุรกิจที่แข็งแกร่งอย่าง cpall ก็เหมือนเสือติดปีก pe สูงลิบลิ่ว
ในทางกลับกันถ้าเป็นธุรกิจที่ ถ้าจะขยายงานแล้วต้องลงทุนสูงมากๆ ในเรื่องของเงินที่ต้องไปจมในสินค้าคงคลัง หรือถ้าต้องการจะเพิ่มยอดขาย ก็ต้องให้เครดิตลูกหนี้การค้าเยอะๆ cash cycle ของธุรกิจนานๆ พวกนี้ก็จะมี pe ต่ำๆ
แล้วก็ถ้ากิจการไหนต้องลงทุนในสินทรัพย์เยอะๆ อย่างพวกภาคการผลิต พวกนี้ก็มักจะมี pe ต่ำกว่าพวกที่ขยายงานได้โดยไม่ต้องลงทุนในสินทรัพย์มากนัก
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 10

ลองใช้ดูประกอบขอรับ แม่ทัพอ้วนเสี้ยว

อ้วน ผอม สูง  ดร.นิเวศน์
http://www.nidambe11.net/ekonomiz/2008q ... ay13p2.htm

+สิ่งที่กำหนดค่าของ P/E+
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 5b42688ccf

ใช้ P/E เท่าไรดี? สมบัติ นราวุฒิชัย / เลขาธิการ สมาคมนักวิเคราะห์
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
อ้วนเสี้ยว

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณ คุณ Por_jai , คุณเหยี่ยวเดือน9 , คุณสวนหย่อม ครับที่เมตตาผม

แสดงว่า PE นั้นเป็นค่าคร่าวๆอยู่เหมือนกันนะครับ
จะอ่านให้ลึกซึ้งต้องวิเคราะห์ไปให้มากกว่านั้น

ขอบคุณ คุณ Por_jai ที่สอนประโยคเด็ดให้ผม
"หุ้น PE 30 ไม่มีอยู่จริง..... สุดท้ายก็ต้องตกลงมา"
ระวังหุ้นวัฏจักร PE เขาจะแปลกๆ

ขอบคุณ คุณเหยี่ยวเดือน9
เทียบความเสี่ยงของหุ้น PE ต่ำได้เห็นภาพมากๆครับ

ขอบคุณ คุณสวนหย่อม link ที่ให้มามีประโยชน์สำหรับผมมากครับ ได้ความรู้อีกเยอะเลย :D
- ทั้งเรื่องหุ้นเติบโตแบบสูง vs โตแบบอ้วนออกข้าง
- เรื่องการหาค่า PE เราใช้จุดอ้างอิงจากที่ไหน อดีต ปัจจุบัน อนาคต
- และข้อสังเกตเกี่ยวกับหุ้น PE สูง vs PE ต่ำ มีลักษณะการประกอบธุรกิจต่างกันอย่างไร ในหลายๆข้อสังเกต

ผมขอบคุณจริงๆครับ
อ้วนเสี้ยว

โพสต์ที่ 12

นำมาจากบทความของคุณ invisible hand ครับ

- อัตราดอกเบี้ย ถ้าดอกเบี้ยต่ำลง p/e ของหุ้น จะสูงขึ้น
- ความเสี่ยงของธุรกิจ ถ้าธุรกิจมีความเสี่ยงสูง p/e ก็จะต่ำ
- การให้เครดิตลูกค้ายาวๆ p/e จะต่ำ
- การได้รับเครดิตจากเจ้าหนี้การค้ายาวๆ p/e จะสูง
- ขายสินค้าได้เร็ว มีการเก็บสินค้าคงคลังต่ำ p/e จะสูง
- ต้องมีการลงทุนจำนวนมากๆ ในการขยายกิจการ
เมื่อเทียบกับกระแสเงินสดในแต่ละปี p/e จะต่ำ
- มีการเติบโตสูง p/e จะสูง
- มีหนี้มากๆ p/e จะต่ำ
พอดีความจำผมไม่ค่อยดี ขออนุญาต quote เอามานะครับ นี่แหละครับเรื่องความแตกต่างระหว่าง ธุรกิจที่มี PE สูงกับธุรกิจที่ PE ต่ำ
Diablo

โพสต์ที่ 13

ผมช่วยตอบนิดนึงนะ ช้าไปหน่อย เอิ๊กๆ
ถ้ามีคนจะขายกิจการให้พี่
ถ้ากิจการนั้นทำกำไรได้ 1 แสนบาทต่อเดือน
ธุรกิจแรก ถ้ามันบริหารยาก ต้องคอยตามลูกหนี้ ลูกน้องก็ไม่ซื่อตรงเท่าไร กำไรจะรักษาไว้ได้รึเปล่าไม่รู้
กับอีกธุรกิจนึงที่ให้กำไรเท่ากัน
แต่บริหารง่าย อยู่เฉยๆไม่ต้องทำอะไรมาก ไม่ต้องจัดการเงินทุนหมุนเวียนมากมาย และสามารถทำกำไรเพิ่มต่อไปได้อีกเรื่อยๆ
พี่คงยินดีซื้อธุรกิจอย่างล่างในราคาที่สูงกว่ามั้งครับ
p/e ก็เกิดจากนักลงทุนนั่นแหละครับ
พออยากซื้อมากๆเข้า ราคาหุ้นก็สูงขึ้น p/e ก็เลยสูงขึ้นตาม เพราะ e เท่าเดิม
รูปภาพ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

อืมๆๆเล่นยกอ้วนเสี้ยวมาพูด
ผมขอไม่ตามล่ะกันแต่ไปตอนอื่นแทนดีกว่า

ตอนที่เล่าปี่ได้ขงเบ้งมาตอนแรกๆๆ
ตอนนั้นกวนอู เตียวหุย จงล่งและคนอื่นๆยังไม่ไว้วางใจขงเบ้ง
ตำแหน่งของขงเบ้งที่ได้รับคือ เสนาธิการเลยก็ว่าได้
และมีอำนาจใครขัดคำสั่งสามารถประหารได้ทันที
ทำไมเล่าปี่ถึงให้คุณค่าขงเบ้งขนาดนี้ มันเปรียบเทียบได้เหมือนกับ
หุ้นที่ทุกคนมองเป็นหุ้นไม่ดี แต่มีอยู่คนๆหนึ่งมองว่าเป็นหุ้นดีอย่างมาก
แต่ต้องทำให้เวลาพิสูจน์
ขงเบ้งพิสูจน์จนทำให้เตียวหุย จงล่งยอมรับ แต่กวนอูกว่ายอมรับตัวขงเบ้งต้องใช้เวลานานกว่าเพื่อน แต่ในเมื่อยอมรับแล้ว ขงเบ้งสั่งให้ทำอะไรก็ทำตามคำสั่งทั้งหมด
คนที่พัฒนาได้มากที่สุดคือเตียวหุยที่เมื่อก่อนไม่มีกลยุทธ์แต่เมื่อได้รบภายใต้บัญชาของขงเบ้ง ทำให้เตียวหุยไปถึงดินแดนเสสวนก่อนกองทัพของเล่าปี่ มาถึง ซึ่งเหนือความคาดหมายมากๆๆ
ถ้าหุ้นตัวไหนเปรียบได้การวิธีการรบของเตียวหุย อย่างนี้น่าคบ เพราะ เหนือความคาดหมาย แต่ต้องระวังที่เหนือความคาดหมายอาจจะ เสียหายได้จากพฤติกรรมของตัวเองได้
เพราะในบั้นปลาย เตียวหุยเสียใจที่พี่ร่วมสาบานเสียชีวิตจากกองทุนของซุนกวน จึงร้องห่มร้องไห้กับเล่าปี่ให้ยกทัพไปโจมตรีซุนกวน ขงเบ้งไม่อยากให้ยกไปโจมตรีเพื่อเก็บกำลังของเล่าปี่เอาไว้ โจมตรีโจโฉแทน แต่เล่าปี่ไม่รับฟังยกทัพไปตีซุนกวน แต่ก่อนที่ยกทัพไป เตียวหุยได้ถูกสังหารโดยฝีมือลูกน้องในกองทัพเพราะ ลูกน้องสองคนนี้ได้ถูกเตียวหุยคาดโทษและทำโทษจากการดำเนินการล่าช้าในการจัดเตรียมกองทัพ จึงหาโอกาสในการสังหารเตียวหุย พอดีเตียวหุยดื่มเหล้าเมามาย และหลับไป โดยที่ตาลืมอยู่ สองคนนี้ก็ดูแล้วดูอีกว่าเตียวหุยหลับหรือตื่นกันแน่ เมื่อดูแล้วดูอีกเป็นการหลับก็ทำลายจนเสียชีวิตและตัดหัวของเตียวหุยส่งไปให้ซุนกวน

เนี่ยคืออีกแง่หนึ่งของสามก๊ก
:)
:)
เหยี่ยวเดือน9

โพสต์ที่ 15

คุณ miracle เปรียบเทียบได้เยี่ยมและน่าสนใจมากครับ

ผมขอแจมด้วยนะครับ

การตีราคาขงเบ้งไม่เท่ากัน เหตุนึงคงเป็นเพราะการได้รับข้อมูลมาไม่เท่ากันด้วย

เล่าปี่ควบม้าเต็กเลาหนีตายมาจนได้พบกันสุมาเต็กโช และได้สนทนากันเกือบทั้งคืน
การได้คุยกันยาวนานทำให้เล่าปี่พบว่าสุมาเต็กโชเป็นปราชญ์ที่มีความสามารถสูง
และการที่สุมาเต็กโชให้การยกย่องขงเบ้ง เล่าปี่ก็เลยตีราคาขงเบ้งไว้สูงมาก
อีกทั้งชีซี กุนซือชั่วคราวก่อนหน้านี้ ยังบอกว่าความสามารถของตนเองเทียบไม่ได้เลยกับขงเบ้ง
ชีซีให้การยกย่องขงเบ้งว่ามีความสามารถสูงสุดในบรรดาสมาชิกแก๊งค์บอยแบนด์แห่งซินเอี๋ยอันประกอบไปด้วยผู้มีสติปัญญาหลายคน
ก็ยิ่งทำให้คุณค่าของขงเบ้งในจิตใจของเล่าปี่นั้นพุ่งสูงขึ้นไปอีก

ส่วนเตียวหุยกับกวนอูนั้นต่างออกไป ไม่ได้รับข้อมูลตรงนี้
มิหนำซ้ำ กวนอูเป็นคนที่มีนิสัยดูแคลนผู้อื่นอยู่แล้ว พอมาได้ยินขงเบ้งเปรียบตัวเองเป็น ขวันต๋ง งักเย่
ก็ยิ่งไปโดนต่อมอีโก้ของกวนอูแตก เลยหมั่นไส้ มังกรหลับหน้าขาวอายุ 26 ปี ผู้นี้

ถ้าเปรียบเป็นการลงทุน สุมาเต็กโชก็คงประมาณ เซียนหุ้นชื่อดัง ที่ นักลงทุนอย่างเล่าปี่เชื่อถือ
พอแนะนำอะไรก็เลยเชื่อจนหมดใจ
จะว่าเล่าปี่ศึกษา ขงเบ้ง มาอย่างดีด้วยตนเอง จนยอมไปเชิญด้วยตัวเองถึง 3 ครั้ง ก็ไม่ใช่
เพราะเล่าปี่ได้ยินชื่อขงเบ้งเป็นครั้งแรกก็จากปากสุมาเต็กโชนี่แหละ ไม่เคยได้รู้ ได้เห็น ได้ยินมาก่อนเลย
holidaytours

โพสต์ที่ 16

ความเสี่ยงสูง ส่วนลดต้องสูงตามปัยด้วยอะคับ  :D
ktpkhk8

โพสต์ที่ 17

P/E ที่ต่างกันในแต่ละกิจการ คือราคาที่ให้ตามความคาดหวังของกิจการนั้นๆ ว่ามีความก้าวหน้าของกำไรในอนาคตมากหรือน้อย และบวกความน่าเชื่อถือของกิจการ หากเป็นผู้นำ ผูกขาดในธุรกิจประเภทนั้นย่อมจะมั่นคงกว่าคู่แข่ง
ผู้ซื้อก็จะให้ราคาที่สูงกว่า นัยว่า P/E เลยสูง (ตามทฤษฏีปกติควรเป็นเช่นนั้น)

แต่..ความเป็นจริง หุ้นจะเทรดที่ราคาใจเหมือนกัน เพราะในแต่ละช่วงของการซื้อขายจะมีการไล่ราคาที่อาจจะเกินไปกว่า 100 เท่าก็มี

ทุกอย่างย่อมเปลี่ยนแปลงได้เสมอ  ไม่ยึดมั่น ถือมั่น ดีที่สุด..
KTPK8.>>..หุ้นคือแฟชั่น ต้องคอยอัพเดท เสมอๆ.. (Everything can change)
โพสต์โพสต์