ยังไม่มีควันหลงจิบเบียร์q2เลยเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
poppum
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ยังไม่มีควันหลงจิบเบียร์q2เลยเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

อิอิ ขอเข้ามานั่งรอฟังเพื่อนๆพี่ๆน้องๆอยู่นะคร๊าบ ขอบคุณครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

ยังไม่ควันก็ดีแล้ว
แสดงว่าไฟยังไม่ไหม้
ไม่ต้องเดือดร้อน รถดับเพลิงมาให้เสียเวลา

ปล
กวนนิดหน่อยล่ะ
ไปล่ะ
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

by the way
รอฟังอยู่เหมือนกัน น่าครับ  :8)  :8)
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

[quote="Ryuga"]by the way
รอฟังอยู่เหมือนกัน น่าครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
smith_sanguan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

อยากรู้ ก็ให้รู้ว่าอยากรู้นะ

แต่ไม่รู้จะเล่าอะไร 555 ถ้าจะเอาที่อาจารณ์ นิเวศ พูดนะครับ ผมฟังไม่หมด ฟังช่วงความคิดของท่านแรกๆ ภาพรวม ที่เหลือเริ่มถามเป็นรายตัวเลยไม่ค่อยได้ฟัง แต่เดี๋ยวคงมีคนเล่าให้ฟัง ล้อมหน้าล้อมหลังเป็นหลายสิบ แต่ดีมีลำโพง ผมนั่งหน้าลำโพงพอดี พี่พอใจจัดให้ ตอนแรกบอกจะนั่งหลัง พี่พอใจบอกมานี้ อย่านั่งตรงนั้น มุมอับ หารู้ไม๊ ท้ายๆงาน พี่พอใจไปนั่งเอง อย่างไกลจากเวที

ใครฟังครบๆ ก็มาเล่าให้เพื่อนฟังนะครับ แบ่งๆ กัน ยังไงสะ จะได้กำไรมากำไร น้อย ก็แล้วแต่บุญวาสนาอยู่ดีครับ

ผมเริ่มก่อนแล้วกัน ก็มี aot thai homepro ท่องเที่ยวต้องรอฟื้น แต่ดีครับ โรงแรมยังไม่เด่นมาก เอ้าใครรับไม้ต่อเร็วครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลก มันก็เป็นเช่นนั้นแล
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 6

โพสต์ที่ 7

สุดท้ายก็ไม่มีใครมาเล่า ไม่รู้ก็เป็นไรนะครับ เกาะ พี่พอใจนะครับ จะดีเอง เริ่มสร้างอัตตาให้พี่พอใจ มีอะไรถามผมก็ได้ครับ ช่วยได้ก็จะช่วยครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลก มันก็เป็นเช่นนั้นแล
SunShine@Night

โพสต์ที่ 8

สนใจ HMPRO ครับ ขยายความให้ฟังหน่อยซิครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
hongvalue
ผู้ติดตาม: 273

โพสต์ที่ 9

สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
maqwid

โพสต์ที่ 10

คุณฮง สรุปให้ฟัง หน่อยสิครับ ( หรือลงที่ blog ผมติดตามประจำ )  :D
hongvalue
ผู้ติดตาม: 273

โพสต์ที่ 11

[quote="maqwid"]คุณฮง สรุปให้ฟัง หน่อยสิครับ ( หรือลงที่ blog ผมติดตามประจำ )
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
por_jai

โพสต์ที่ 12

smith_sanguan เขียน:สุดท้ายก็ไม่มีใครมาเล่า ไม่รู้ก็เป็นไรนะครับ เกาะ พี่พอใจนะครับ จะดีเอง เริ่มสร้างอัตตาให้พี่พอใจ มีอะไรถามผมก็ได้ครับ ช่วยได้ก็จะช่วยครับ
อัตตาผมท่วมหัวหูแถมยังไม่รู้ตัว
ดีว่าคบหมอจิตเวช เขาบอกให้เอาบุญ
จรังๆไม่ต้องเพิ่มแล้ว
ที่มีอยู่นี่ก็ชั่วกว่าที่เคยคิดไว้เยอะเชียวครับ
por_jai

โพสต์ที่ 13

:8) สรุปแล้วไม่มีใครมาเล่าสรุปเนื้อหาในงาน
     ถ้าไม่มีใครมาเล่า
     เราสรุปว่ารอบนี้ไม่มีเนื้อหาก็ละกัน
     จิบแต่เบียร์....เฮฮา...ทุกคนได้ตัง....มีึความสุข
miracle

โพสต์ที่ 14

[quote="por_jai"]:8) สรุปแล้วไม่มีใครมาเล่าสรุปเนื้อหาในงาน
por_jai

โพสต์ที่ 15

[quote="miracle"][quote="por_jai"]:8) สรุปแล้วไม่มีใครมาเล่าสรุปเนื้อหาในงาน
superboy

โพสต์ที่ 16

มีคนรุม ดร. นิเวศน์ เพียบเลย ผมได้แต่ยืน ติ๊ดชึ๊ง อยู่วงนอก

กว่าจะได้นั่งฟัง ดร. แต่เห็นตัวเป็นๆๆ ก้อ 5ทุ่มเข้าไปแล้ว หมดเวลาพอดี

บอกแฟนว่าจะกลับ 5ทุ่ม สายไป 15นาที

คนเยอะมาก โต๊ะที่ผมนั่ง ก้อ เก็บอาวุธกันหมด ไม่ค่อยงัดมาโชว์เลย

ส่วนผมก้อมือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่องหุ้นเท่าไร เลย โม้ไม่ได้

ปล. อยากอยู่จนคนสุดท้ายเลย แต่แฟนโทรตามตลอด เสียดาย
miracle

โพสต์ที่ 17

[quote="por_jai"][quote="miracle"][quote="por_jai"]:8) สรุปแล้วไม่มีใครมาเล่าสรุปเนื้อหาในงาน
SV2

โพสต์ที่ 18

ได้ไปยืนฟังช่วงท้ายๆ

อาจารย์บอกว่าถึงตอนนี้แล้วเล่่นยากขึ้นแล้วเพราะราคาขึ้นมามากพอสมควรแล้ว ขอว่าปีนี้ทั้งปีไม่ต้องขึ้นไปกว่านี้แล้ว และขออย่าให้ลงเพราะกลัวจะลงมากกว่า

หุ้นโรงน้ำตาล ช่วงนี้ดีเพราะตลาดโลกขาด
กลุ่มท่องเที่ยว จะกลับมาดีเหมือนเดิมเมื่อเศรษฐกิจกลับมา แต่โรงแรมจะไม่ดีเหมือนเดิมเพราะจะมีสร้างใหม่อยู่เรื่อยๆ แต่อาหารจะดีเหมือนเดิม
การบินยังมีอะไรยุ่งๆอีกเยอะราคาก็ขึ้นมามากแล้ว
สนามบินแห่งชาดิ มูลค่ารวมก็ยังไม่สูงมากและมีหลายแห่ง ให้ลองเทียบกับสนามบินสมุยดู เล็กกว่าเยอะราคายังเกือบหมื่นล้าน
ตัวที่พูดว่ายังไม่ขึ้นมามากและจะดีเมื่อท่องเที่ยวกลับมาและช่วงนี้เริ่มจะกลับมาแต่ราคายังไม่ขยับมาก คือ Bafs
โรงพยาบาล การที่จะสร้างโรงพยาบาลใหม่ต้องซัพเฟอร์(suffer) พอสมควร กว่าจะเข้าที่เรื่องหมอ เรื่องลูกค้า ต้องใช้เวลา
ไม่เหมือนหุ้นค้าปลีก เปิดใหม่ทุกวันไม่ซัพเฟอร์ แต่ราคาจะขึ้นมากๆคงจะยาก

เท่าที่พอจำได้นะครับ
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 19

SV2 เขียน:ได้ไปยืนฟังช่วงท้ายๆ

อาจารย์บอกว่าถึงตอนนี้แล้วเล่่นยากขึ้นแล้วเพราะราคาขึ้นมามากพอสมควรแล้ว ขอว่าปีนี้ทั้งปีไม่ต้องขึ้นไปกว่านี้แล้ว และขออย่าให้ลงเพราะกลัวจะลงมากกว่า

หุ้นโรงน้ำตาล ช่วงนี้ดีเพราะตลาดโลกขาด
กลุ่มท่องเที่ยว จะกลับมาดีเหมือนเดิมเมื่อเศรษฐกิจกลับมา แต่โรงแรมจะไม่ดีเหมือนเดิมเพราะจะมีสร้างใหม่อยู่เรื่อยๆ แต่อาหารจะดีเหมือนเดิม
การบินยังมีอะไรยุ่งๆอีกเยอะราคาก็ขึ้นมามากแล้ว
สนามบินแห่งชาดิ มูลค่ารวมก็ยังไม่สูงมากและมีหลายแห่ง ให้ลองเทียบกับสนามบินสมุยดู เล็กกว่าเยอะราคายังเกือบหมื่นล้าน
ตัวที่พูดว่ายังไม่ขึ้นมามากและจะดีเมื่อท่องเที่ยวกลับมาและช่วงนี้เริ่มจะกลับมาแต่ราคายังไม่ขยับมาก คือ Bafs
โรงพยาบาล การที่จะสร้างโรงพยาบาลใหม่ต้องซัพเฟอร์(suffer) พอสมควร กว่าจะเข้าที่เรื่องหมอ เรื่องลูกค้า ต้องใช้เวลา
ไม่เหมือนหุ้นค้าปลีก เปิดใหม่ทุกวันไม่ซัพเฟอร์ แต่ราคาจะขึ้นมากๆคงจะยาก

ขอบคุณมากครับ
Small Details Make a Big Difference
mac69

โพสต์ที่ 20

SV2 เขียน:ได้ไปยืนฟังช่วงท้ายๆ

ขอบคุณมากครับ  :D

โพสต์ที่ 21

por_jai เขียน: อัตตาผมท่วมหัวหูแถมยังไม่รู้ตัว
ดีว่าคบหมอจิตเวช เขาบอกให้เอาบุญ
จรังๆไม่ต้องเพิ่มแล้ว
ที่มีอยู่นี่ก็ชั่วกว่าที่เคยคิดไว้เยอะเชียวครับ
แสดงว่าจิตตื่น จับได้หมด ของผมวิ่งโน้นวิ่งนี้ ชนตึ้ง ชนตึ้ง มึน ตลอดครับ

โพสต์ที่ 22

[quote="por_jai"]:8) สรุปแล้วไม่มีใครมาเล่าสรุปเนื้อหาในงาน

โพสต์ที่ 23

[quote="por_jai"][quote="miracle"][quote="por_jai"]:8) สรุปแล้วไม่มีใครมาเล่าสรุปเนื้อหาในงาน

โพสต์ที่ 24

เอ๋ยังไม่เห็น สมาชิกโต๊ะอาจารณ์ ที่ได้ยินจากสองหูตรงๆ มาเล่าสู่กันฟัง

พี่พอใจ คราวหน้าผมจะเอาเครื่องอัด MP3 ไปอัดได้ไม๊ครับ จะแจกให้ทุกคนเลยครับ สงสัยต้องขออาจารณ์นิเวศ ฝากพี่พอใจ ขออนุญาติด้วยครับ คราวหน้าจะอัดลง mp3
densin

โพสต์ที่ 25

smith_sanguan เขียน:เอ๋ยังไม่เห็น สมาชิกโต๊ะอาจารณ์ ที่ได้ยินจากสองหูตรงๆ มาเล่าสู่กันฟัง

พี่พอใจ คราวหน้าผมจะเอาเครื่องอัด MP3 ไปอัดได้ไม๊ครับ จะแจกให้ทุกคนเลยครับ สงสัยต้องขออาจารณ์นิเวศ ฝากพี่พอใจ ขออนุญาติด้วยครับ คราวหน้าจะอัดลง mp3
ผมว่ายิ่งอัดมาแจก อาจารย์ยิ่งพูดน้อยลงนะครับ
เพราะอาจจะโดนเล็งจากกลต.ได้
การเข้าไปฟังจากปากได้อารมณ์ถือเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของจิบเบียร์ครับ
Tlk

โพสต์ที่ 26

อาจารย์บอกว่า หลายตัวตอนนี้ไม่ถูกเหมือนจิบเบีย์รครั้งก่อนแล้ว
แต่ก็มีบางตัวที่ท่านไม่สามารถ Recommended ได้แบบคราวที่แล้ว เนื่องจากราคาขึ้นมามากแต่ให้แนวทางไว้ว่า ให้หาตัวที่ยังนิ่งๆหรือขึ้นมาไม่มาก และถ้าให้ดีควรจะเคยเป็น หรือ เป็น Prime  Business มาก่อน และดูว่ารอดจาก วิกฤตแน่ๆและสามารถกลับมายิ่งใหญ่ได้ GRAMMY เป็น อาทิ ที่ก่อนนี้กำไรลดฮวบจาก เทปผี จากนั้นก็ปรับกลยุทธจนกระทั้ง

หรือว่าจะมอง MAJOR แต่ท่านก็ให้มองว่า BOWLING จะ fade out หรือเปล่าให้ไปคิดเป็นการบ้าน  หรือพวกนิคม แต่ก็ต้องมองยาวๆนะครับ
พวกท่องเที่นวท่านว่าจะมาก่อนเพื่อนเลย

มีคนถาม CP fresh mart ดีไหม จะมาเทียบเท่า CPALL หรือไม่ ท่านบอกคนละแนวกันคงไม่เหมือนกัน แต่ทิ้งท้ายว่า CPALL ดีกว่า

ท่านบอกว่า กลุ่ม CP ท่านให้ข้อสังเกตว่าพักหลังมีการสร้างมูลค่าให้ธุรกิจ
และจากการเรียนรู้ของผู้บรอหาร CP ว่าจะสร้างมูลค่าทางธุรกิจให้สังคมได้รับรู้และทางที่ดีท่ีสุดคือ สร้างมูลค่าให้ผู้ถือหุ้นรับรู้ ซึ่งท่านบอกว่า การที่ LOTUS
จีนขาดทุนและตัดสินใจขาย LOTUS ทิ้งท่านก็เดาแต่แรกก่อนซื้อ CPALL ที่แถวๆ 5b ก็เพราะว่าท่านว่าต้องขาย LOTUS แน่แล้วท่านก็กำไร

SCIB ท่านบอกว่าตอนที่มองแล้วมาบอกจริงๆก็มีความเสี่ยงเรื่องสินเชื่อ แต่ตอนนี้ไม่ถูกแล้ว

พวกโรงงานทั้งหลายท่านให้ระวังหลังจากที่คุยกับเจ้าของหลายแห่งตอนที่ยังรุ่งท่านบอกหลายคนมักจะพูดเกินจริงเรื่ิองมี Economy of scale แต่ในความจริงแล้วเป็นช่วงขาขึ้นของธุรกิจนั้นๆ  พอขาลงก็แทบเอาตัวไม่รอดกันเพราะพวกนี้มักไม่มีภูมิคุ้มกัน ขาลง

เท่าผมที่จำได้ก็มีเท่านี้ครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 27

densin เขียน:
ผมว่ายิ่งอัดมาแจก อาจารย์ยิ่งพูดน้อยลงนะครับ
เพราะอาจจะโดนเล็งจากกลต.ได้
การเข้าไปฟังจากปากได้อารมณ์ถือเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของจิบเบียร์ครับ
เห็นด้วยครับ
ตอนแรกมีไอเดียจะอัด mp3 เหมือนกันครับ
แล้วเอามาลงเวป
ใครอยากฟังก็โหลดได้เลย

แต่ว่า........
ดร.พูดถึงหุ้นแต่ละตัวแบบทั้งลึกทั้งคมและชัด  ยิ่งกว่าคมชัดลึก
เลยไม่สามารถนำมาเผยแพร่ในที่สาธารณะได้
ถ้าขืนนำมาเผยแพร่  ดร.ก็คงจะไม่พูดลึกขนาดนี้
อย่ากระนั้นเลย  อาจารย์อุตส่าห์เสี่ยงเพื่อพวกเราขนาดนี้แล้ว
เราฟังเอาจำเอาดีกว่านะครับ   :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Tlk

โพสต์ที่ 28

มีคนถามเรื่อง HMPRO ท่านบอกว่าการปรับเพื่อให้ MODEL ธุรกิจดีเหมือนอย่างตอนนี้ไม่ง่ายนักและตอนนี้ HMPRO ก็อยู่ในตำแหน่งที่ดีก่อนหน้าก็มีการเพิ่มทุนหลายครั้ง และ SUPER STOCK ที่ อเมริกาก็ทำรูปแบบนี้ทั้งนั้น อะไรที่ทำแล้วขาดทุนก็ไม่ได้ทำแล้ว สำหรับคนที่สนใจ  XXXBAL ต้องดูดีๆเพราะที่ผ่านมากำไรมาจากไหนและ NPM น้อยไปหรือเปล่าเพราะถ้าผิดพลาดขึ้นมาจะกลายเป็นขาดทุนได้
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 29

smith_sanguan เขียน:เอ๋ยังไม่เห็น สมาชิกโต๊ะอาจารณ์ ที่ได้ยินจากสองหูตรงๆ มาเล่าสู่กันฟัง

แฮ่ม......ห้ามอัดครับ
เกิดซีดีนี้แพร่ไปถึงบุคคลอื่น
อาจารย์จะเดือดร้อนครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด

โพสต์ที่ 30

ครับ ไม่อัด ครับ
โพสต์โพสต์