ช่วยบอกที่ว่าหุ้นกลุ่ม บลูชิบ มีอะไรบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
วินัย ชูวิทยาพงศ์
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยบอกที่ว่าหุ้นกลุ่ม บลูชิบ มีอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 1

อยาทราบจากผู้รู้ครับ
ปัจจุบันนี้ผมกำลังอายุ20ปีครับ อ่านหนังสือเกีนยวกับหุ้นก็หลายเล่มแล้วก็อยากจะถามต่อว่า

ในการลงทุนเราต้องมีความรู้เรื่องนี้ไหมครับ
1. การวิเคราะห์งบการเงิน (ต้อนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่คาดว่าเดือนนี้คงเข้าใจพอประมาณ)

ถามต่อว่า step ในการวิเคาระห์อย่างนี้ถูกไหมครับ
1.ผมจะใช้วิธีของ หุ้นห่านทองคำคือ ไปเลือกหุ้นที่ P/E P/BV และอัตตราเงินปัน ตามหนังสือที่เขาบอก
2. เมื่อได้รายชื่อมา ก็จะใช้ กลยุทย์ 4 ข้อ ตามหนังสือ
3. เราก็ต้องวิเคราะห์งบการเงิน ว่าเป็นอย่างไร
4. ประเมิณมูลค่าหุ้น
5. ทำการซื้อขาย

จากการที่อ่านผมก็มีความคิดดังกล่าว ถามว่าวิธีดังกล่าวถูกมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
songwit

โพสต์ที่ 2

น่าจะหมายถึง set50 กับ set100
หาข้อมูลจากนี้ครับ
http://www.set.or.th/th/market/constituents.html

ไม่ใช่ว่าจะทำกำไรได้ หรือไม่ได้นะครับ เพราะหุ้นบางตัวราคา
ก็สูงมากแล้ว  บางตัวราคาก็เหมาะสม  
   จะมีบางตัวเท่านั้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง ซึ่งหายากมากครับ
ลองหาดูแล้วกันครับ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

Re: ช่วยบอกที่ว่าหุ้นกลุ่ม บลูชิบ มีอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 3

วินัย ชูวิทยาพงศ์ เขียน:อยาทราบจากผู้รู้ครับ
ปัจจุบันนี้ผมกำลังอายุ20ปีครับ อ่านหนังสือเกีนยวกับหุ้นก็หลายเล่มแล้วก็อยากจะถามต่อว่า

ในการลงทุนเราต้องมีความรู้เรื่องนี้ไหมครับ
1. การวิเคราะห์งบการเงิน (ต้อนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่คาดว่าเดือนนี้คงเข้าใจพอประมาณ)

ถามต่อว่า step ในการวิเคาระห์อย่างนี้ถูกไหมครับ
1.ผมจะใช้วิธีของ หุ้นห่านทองคำคือ ไปเลือกหุ้นที่ P/E P/BV และอัตตราเงินปัน ตามหนังสือที่เขาบอก
2. เมื่อได้รายชื่อมา ก็จะใช้ กลยุทย์ 4 ข้อ ตามหนังสือ
3. เราก็ต้องวิเคราะห์งบการเงิน ว่าเป็นอย่างไร
4. ประเมิณมูลค่าหุ้น
5. ทำการซื้อขาย

จากการที่อ่านผมก็มีความคิดดังกล่าว ถามว่าวิธีดังกล่าวถูกมั้ยครับ
อายุเท่ากันเลยครับ  :lol:  

เพิ่มเติมว่า ควรดูแนวโน้มของธุรกิจด้วยครับ ถ้าแนวโน้มธุรกิจมันไม่ดี ราคาหุ้นมันก็จะถูกอยู่อย่างนั้นละครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ภาพประจำตัวสมาชิก
pom2020
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ช่วยบอกที่ว่าหุ้นกลุ่ม บลูชิบ มีอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 4

ต้องดูไปที่อนาคตด้วยครับ ทั้งแนวโน้มตลาด พฤติกรรมผู้บริโภค และ อื่นๆอีกมากมาย
โพสต์โพสต์