ขอถามเรื่อง ค่าเสื่อมราคาหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
vi_tal signs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามเรื่อง ค่าเสื่อมราคาหน่อยครับ

Post no. 1

ตอนแรกผมเข้าใจว่า

เมื่อเราซื้ออุปกรณ์หรือเครื่องจักรมาแล้ว

เพลา ต่อมาพอเราทำงานได้กำไรมา  เราก็หักเงินส่วนหนึ่ง

ไว้เป็นค่าตัดจ่าย  จะกี่ปีก็แล้วแต่  

สมมติว่า  20  ปี    พอเราใช้เครื่องจักรไปครบเวลาปุ๊บ  20  ปี

เราก็จะมีเงินมาซื้อเคร่ืองใหม่ พอดี

ผมเข้าใจถูกไหมครับ :cry:  :cry:

มีเวบ หรือ  serch  key  ไหนไหมครับ ที่จะได้เรียนรู้เรื่องนี้อย่างถ่องแท้
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 2

ก้อคงงั้นค่ะ

ซื้อเครื่องจักรมาแล้ว พอได้รายได้ก็หักเงินก้อนนึงไว้เป็นค่าใช้จ่ายในการซื้อเครื่องจักร จะคิดว่า สำรองเงินสดไว้ก็ไม่ผิด

พอครบ 20 ปีก็ได้เงินสดไว้ซื้อเครื่องจักรใหม่พอดี ถ้าราคาเท่าเดิม

มองแบบนี้ก็ไม่ผิด แต่ไม่ถูกนัก เพราะเงินก้อนที่กันไว้ เรามักไม่ได้ปล่อยให้มันนอนรอใน bank ถึง 20 ปีเพื่อซื้อเครื่องจักรใหม่ ค่าเสียโอกาสมันสูงเกินไป
.....Give Everything but not Give Up.....

Post no. 3

พี่กบครับ

แล้วทำไมเราต้องบวกกลับเข้าไปใน  กระแสเงินสดด้วยหละครับ ???
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 306

Post no. 4

ตอบแทนพี่กบนะครับ ที่บวกกลับไปในงบกระแสเงินสดนั้นเป็นเพราะ ค่าเสื่อมราคาเป็นค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้จ่ายออกไปเป็นตัวเงินจริงจริง ( ความจริงเงินยังอยู่ในบริษัทเหมือนเดิม) ซึ่งงบกระแสเงินสดนั้นจะแสดงถึงกระแสเงินสดว่ามีทิศทางไปทางใดบ้าง จึงต้อง บวกกลับค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้จ่ายเป็นเงินสด และ หักรายได้ที่ไม่ได้รับเป็นเงินสดออก ไม่ทราบถูกไหมครับพี่กบ  :lol:  ตรวจการบ้านให้ที
Small Details Make a Big Difference

Post no. 5

ขอบคุณมากครับพี่  SAI

ตอนนี้ที่เข้าใจเพิ่มขึ้นคือ

ทำรายการเป็นค่าใช้จ่ายออก

แล้วบวกเงินกลับเข้ามา  

เพราะไม่ได้ใช้จ่ายจริงๆ

แต่เงินที่บวกกลับเข้า  งบกระแสเงินสด  สำหรับค่าเสื่อม

นี่อาจไม่ได้เก็บไว้ถึง 20  ปีก็ได้ใช่ไหมครับ  เอาไปทำอย่างอื่นก็ได้ใช่ไหมครับ

???  :shock:
krisy
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 6

ถูกคร้าบ

คือเงินเก็บไว้เพื่อรอซื้อเครื่องจักรใหม่มันไม่จำเป็นต้องมาจากการกันค่าเสื่อมออกมา ปกติกิจการที่ไปได้ดี เค้ากันเงินไม่นานค่ะ ถ้าเครื่องจักรแพงๆก็อาจกันไว้สักปีสองปี ไม่พอก็กู้เอา เพราะเราก็มี project ไปขายธนาคารอยู่แล้ว ดอกเบี้ยจ่ายก็ลดภาษีได้อีกต่างหาก
.....Give Everything but not Give Up.....
holidaytours

Post no. 7

ปกติทางบัญชีตามกฏหมาย
ค่าเสื่อราคาเครื่องจักรจะประมาณ 5 ปีมั้งคับ
20 ปีนี่ต้องอาคารอะคับถึงจะได้คับ

แต่เข้าใจได้ถูกต้องแล้วคับ
PostPost