ปลดเกษียรตัวเองในอีกยี่สิบปีข้างหน้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ปลดเกษียรตัวเองในอีกยี่สิบปีข้างหน้า

โพสต์ที่ 1

พี่CK ช่วยขยายแนวคิดนี้ด้วยซิครับว่าเราจะทำได้อย่างไร
CK

โพสต์ที่ 2

เกษียณตัวเองใน 20 ปี? ขอเป็น 21 ก็แล้วกันครับ

Concept ง่ายมากครับ ทำจริงสิยาก
  • เป้าหมายของผมคือ return ต่อเนื่องสม่ำเสมอ 26% ต่อปี (ห้ามขาดทุนเด็ดขาด)
  • ถ้าทำใด้ port จะใหญ่ขึ้น 100% ทุกๆ 3 ปี
  • หลังจากผ่านไป 21 ปี port จะมีมูลค่า 128 ล้านบาทจากเงินลงทุน 1 ล้านบาท หรือเท่ากับ 43.88 ล้านบาทณ มูลค่าปัจจุบัน (คิดอัตราเงินเฟ้อที่ 5%)
  • ที่ปันผล 8% ของ port ผมจะได้รายรับเท่ากับ สองแสนกว่าบาทต่อเดือน (เทียบเท่ากับมูลค่าปัจจุบัน หรือ npv)
  • จาก 8% เอา 1% ไป reinvest เพื่อเพิ่มมูลค่าของ port ถ้าหุ้นที่เลือกดีอยู่แล้ว port ควรจะโตขึ้นเรื่อยๆเองด้วย อย่างน้อยก็มากกว่าอัตราเงินเฟ้อ
ปัญหาคือจะทำยังไงให้ได้ return 26% ต่อเนื่องทุกปีครับ ปีเดียวน่ะมันง่าย 50% ก็เคยมาแล้ว
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 3

การเกษียณตัวเองเร็วหรือช้า นอกจากขึ้นอยู่กับผลตอบแทนจากการลงทุนแล้ว ที่สำคัญอยู่ที่ความพอเพียงด้วยครับ ทำไมเราต้องรอให้มีเงินถึง 100 ล้านบาทจึงจะเกษียณด้วยละครับ ถ้าเรามีบ้านและรถยนต์แล้ว ค่าใช้จ่ายสักเดือนละ 200,000 บาท หรือปีละ 2,400,000 บาทเพียงพอไหมละครับ สมมุติเราลงทุนได้เงินปันผลปีละ 6% คุณเพียงมีเงินลงทุน 40.00 ล้านบาทก็เพียงพอแล้วครับ คุณก็ไม่ต้องรอถึง 20 ปีแล้วครับ ทุกวันนี้ Port ผมไม่ถึง 20.00 ล้านบาท แต่ก็เพียงพอที่จะเกษียณเมื่อปีที่แล้ว (อายุ 35 ปี) ไม่ต้องทำงานประจำที่ไม่ชอบ ให้เวลากับลูกและการลงทุนที่ชื่นชอบ
CK

โพสต์ที่ 4

สองแสนพอครับคุณ chatchai แต่อย่าลืมว่าเงินมันเฟ้อได้นะครับ และมีเรื่องปัจจัยความเสี่ยงอีก บริษัทต่อให้ดีแค่ไหนก็ไม่ใช่ว่าจะเจ๊งไม่ได้

เงิน 128 ล้านใน 20 ปีข้างหน้ามีค่าเท่ากับ 43 ล้านในปีนี้นะครับคุณ chatchai การเป็นอิสระทางการเงินได้หมายความว่าคุณไม่ต้องคิดที่จะหาเงินอีกต่อไป คูณมีรายได้คงที่ซึ่งสามารถ manage ได้ครับ

ถ้าผมมี 40 ล้านวันนี้ผมก็ retire แล้วครับ แต่ถ้าเป็น 20 ปีข้างหน้าต้อง 120 ล้านครับ
MR.J
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

"return ต่อเนื่องสม่ำเสมอ 26% ต่อปี (ห้ามขาดทุนเด็ดขาด)
ผมว่า ต่อนี้ไป การทำให้กำไรทั้งพอร์ต +20% นั้นยากกว่าช่วง 5-6 ปีที่ผ่านมามากนะ

(( ขนาด SET ขึ้นมา 70 จุด พอร์ตเรายังแค่ เกือบ 5 % เอง
สงสัยเราต้องกลับไปฝึกวิทยายุทธ์การลงทุนอีกมากๆ :oops: ))
CK

โพสต์ที่ 6

MR.J ครับ อย่างดร.นิเวศน์ว่าครับ ต้องมีหุ้นตีแตกสักตัวใน 3 ปี หุ้นตีแตกจะให้ return (รวม capital gain) เกิน 100% ถ้าเฉลี่ยแล้วจะทำให้ได้ 26% ต่อปีครับ
KIT
Verified User

โพสต์ที่ 7

ผมว่าทุ่มทุนสร้างเราก็น่าจะเจอบ้างแหละน่า
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 8

ความฝันของนักลงทุน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

การเกษียณอยู่ที่ใจ
หากรักงานที่ทำ ก็ถือว่าเกษียณแล้ว  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 10

อีกหนึ่งกระทู้สุดยอดครับ
ทำให้ได้ความรู้ว่าความสุดยอดอยู่ในความเรียบง่ายของแนวคิด

ขอบคุณอาจารย์มนผู้ตั้งกระทู้
ขอบคุณทุกความเห็น
ขอบคุณพี่ลูกอิสาณผู้นำกลับมาให้อ่านครับ
รักในหลวงครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 11

วันก่อนอ่านหนังสือพิมพ์ บอกว่าใน Asia-Pasific มี คนมีเงิน > 1 Million USD ~2.4 ล้านคนเท่านั้น

เป้าหมายอันยิ่งใหญ่ต้องไปให้"ถึง"
I do not sleep. I dream.
shanghai

โพสต์ที่ 12

ทำไมถึงมองอะไรๆเป็นสมการเชิงเส้นหมดเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นเงินเฟ้อที่คงที่ 5%ต่อปี, เงิน 43 ล้านตอนนี้จะค่าเท่ากับ 128 ล้านในอนาคต  เเละก็  3 ปี 100%

ซึ่งปัจจัยทุกอย่างมันเป็นวัฎจักร ถามว่าช่วงศก ขาลง คนจะใช้จ่ายลงตามมั้ย  ร้านค้า อาหารนอกบ้านจะขายดีเหมือนช่วงขาขึ้นหรือป่าว สมการคณิตศาสตร์เชิงเดี่ยวคงไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุดในการหาคำตอบมั้งครับ

ปล ไม่ได้จะท้วงใครนะครับ เพราะเหตุเเห่งปัจจัยมันเยอะกว่านั้น ศกจะบูมอีกทพึ่งต้อง ลาว เขมร เวียดนาม เเล้วมั้ง อิอิ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 13

[quote="ต.หยวนเปียว"]การเกษียณอยู่ที่ใจ
หากรักงานที่ทำ ก็ถือว่าเกษียณแล้ว
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

อีกหนึ่งกระทู้ที่สร้างความฝันให้ผมครับ :D
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ผมไม่คิดว่าจะมีใครในห้องนี้ได้เกษียณหรอก เพราะทุกคนยังต้องเป็นนักลงทุนต่อไปแน่นอนครับ :roll:  :roll:  :roll:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
RR

โพสต์ที่ 16

[quote="worapong"]ผมไม่คิดว่าจะมีใครในห้องนี้ได้เกษียณหรอก เพราะทุกคนยังต้องเป็นนักลงทุนต่อไปแน่นอนครับ :roll:
เอก

ร่วมแสดงความคิดด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 17

ถ้าเป็นผมมีเงิน 20 ล้านบาทผมก็จะหยุดทำงานประจำ และแบ่งเงินลงทุนออกเป็น 2 ส่วนคือ ส่วนแรกลงทุนในสินทรัพย์ที่ความเสี่ยงต่ำหรือไม่มีความเสี่ยงเลย เช่น คอนโด หรือบ้านให้เช่า พันธบัตรรัฐบาล เงินฝากประจำ ซึ่งพวกนี้เฉลี่ยน่าจะได้ซัก 6-7% ถ้าลงทุน 10,000,000 บาทจะได้ผลตอบแทนต่อเดือนประมาณ 50,000 บาท ส่วนที่สองลงทุนในสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงพอควร เช่นหุ้นผมขอผลตอบแทนแค่ 10% ต่อเดือนก็พอใจแล้วลงทุน 10 ล้านผมก็จะได้เงินละประมาณ 83,333 บาทรวมแล้วผมได้เงิน 133,333 บาทต่อเดือนก็น่าจะ OK แล้วที่สำคัญเราควรปรับพอร์ตจากสินทรัพย์ทั้งสองส่วน ก็จะทำให้เราได้ผลตอบแทนมากกว่านี้ครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
Kaiser
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 18

ถ้าผมเริ่มจาก port ขนาด 2.5 แสน ต้องใช้เวลา 27 ปี แต่ถ้าผมทำผลตอบแทนเฉลี่ยปีละ 10% จะต้องใช้เวลากี่ปีน้อ ???
SunShine@Night

โพสต์ที่ 19

เป้าของผมคืออีก 15 ปีข้างหน้าครับ

สู้ ๆ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ek_tt

โพสต์ที่ 20

แวะมาเข้าชั้นเรียน
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 21

กำไรสม่ำเสมอ ที่ 26% มันค่อนข้างจะลำบาก  ถ้าปรับตัวเลขเป็นปีละ 15% ให้สม่ำเสมอนี่โอกาสจะเป็นค่อนข้างสูง....ผมว่าใครทำได้ 15% สม่ำเสมอ ก็น่าพอใจแล้วครับ  ผมยังอยู่ในขั้นพยายามทำให้ได้ 15% อยู่เลย  แต่ยังไม่ประสบผลสำเร็จ  ถ้าได้15% ทุกปี ภายใน 5 ปี port ก็จะเพิ่มขึ้น 1 เท่าตัว  ถ้าปี port ขนาดแถว 40 ล้านบาทก็น่าจะเกษียรได้อย่างสบายแล้ว  40 ล้านปีละ 15% ก็ได้ปีละ 6 ล้านบาทหรือเดือนละ 5แสนบาท เหมือนผู้บริหารระดับสูงเลยนะนี่ แต่เราไม่ต้องยุ่ง ไม่มีใครมาบังคับ เราแล้วว่าต้องทำอะไร....ถ้าเกิดเจ็บป่วยก็ขายหุ้นไปบ้าง ผมก็ว่าน่าจะสบายนะ  แต่สิ่งสำคัญ เดือนละ 5แสน ใช้จ่ายอย่างระมัดระวังก็มีเหลือ สะสม และถ้าไปลงทุนใน property fund อีกส่วนที่เหลือ ก็ได้ผลตอบแทน แถว 7-8% สบาย ๆ เงินต้นไม่ค่อยหายไปไหน เพราะราคาหุ้นของ propert fund ไม่แกว่งเท่าไหร่ (tfund cpnrf นะ)  เป้าหมายระดับนี้ผมว่า สบาย ๆ กันได้ ถ้าเราพยายามกัน :D  :D  :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 22

โอ้โห ทำไมค่าใช้จ่ายของหลายๆคนเยอะจัง  เดือนละเป็นแสน
ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้เงินไม่ค่อยเป็น  เห็นคนอื่นไปกินอาหารตามโรงแรมดัง
เช่นโอเรียนแตล ตามร้านอาหารแพงๆที่สุขุมวิท ก็อยากไปบ้าง แต่เกรงว่า
จะปล่อยไก่สั่งอาหารไม่เป็น  เลยได้แต่กินอย่างหรูก็ร้านอาหารทั่วๆไป
มื้อละไม่เกินพันห้า ดังนั้นค่าใช้จ่ายจึงไม่มาก  คิดว่าคงมีอิสรภาพทางการ
เงินไม่ยากนัก  คงทำได้หลังลูกเรียนจบ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 23

ของผมคิดว่าใกล้แล้วครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ซากคน

โพสต์ที่ 24

สำหรับผมสิ้นปีนี้ลุ้นที่ 1/100 ของเป้าหมายครับ  เหลือเวลา 15 ปี

พ่อชอบถามผมว่า จะทำไปทำไม  

คำตอบคือ '' ผมแค่ต้องการรู้ว่า ผมทำได้  แค่นี้เองครับ "
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
kurapica

โพสต์ที่ 25

[quote="ต.หยวนเปียว"]การเกษียณอยู่ที่ใจ
หากรักงานที่ทำ ก็ถือว่าเกษียณแล้ว
MYBIZ

Re: ร่วมแสดงความคิดด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 26

เอก เขียน:หุ้นผมขอผลตอบแทนแค่ 10% ต่อเดือนก็พอใจแล้วลงทุน 10 ล้านผมก็จะได้เงินละประมาณ 83,333 บาทรวมแล้วผมได้เงิน 133,333 บาทต่อเดือนก็น่าจะ OK แล้วที่สำคัญเราควรปรับพอร์ตจากสินทรัพย์ทั้งสองส่วน ก็จะทำให้เราได้ผลตอบแทนมากกว่านี้ครับ
ผลตอบแทน 10% ต่อเดือนเยอะนะครับ ปีนึงก็120% สุดยอดนักลงทุนเลยนะครับ อิอิๆๆ ในเมืองไทยคงหวังยากนะครับมีหุ้นไม่เยอะเหมือนสหรัฐฯ แต่ก็สู้ๆ แล้วกันครับ เอาใจช่วยทุกคน ผมก็หวังว่าจะทำให้ตัวเองมีเงินใช้จ่ายมากขึ้น ลำพังเงินเดือนก็ไปไม่เป็นแล้ว (ไม่พอยาไส้ อิอิๆๆ หลังจากรับสมาชิกเพิ่มเข้ามา)
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
Windy

โพสต์ที่ 27

ขอแค่ผลตอบแทนสัก 5-10% ต่อปี เงินได้สัก 50,000 ต่อเดือน ณ ตอนนี้ก็ใช้ไม่หมดแล้ว  :D
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 28

[quote="Windy"]ขอแค่ผลตอบแทนสัก 5-10% ต่อปี เงินได้สัก 50,000 ต่อเดือน ณ ตอนนี้ก็ใช้ไม่หมดแล้ว
ace

โพสต์ที่ 29

ค่าเทอมลูกพี่ที่รู้จัก อนุบาล เทอมละ 30k    :shock:  :shock:
มีลูกเกิน 2 คนเดี๋ยวนี้เปิดเทอมทีคงเครียด
NDD

โพสต์ที่ 30

[quote="ปรัชญา"][quote="Windy"]ขอแค่ผลตอบแทนสัก 5-10% ต่อปี เงินได้สัก 50,000 ต่อเดือน ณ ตอนนี้ก็ใช้ไม่หมดแล้ว
โพสต์โพสต์