กรณี SVI ให้ข้อคิดอะไรแก่เราบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

กรณี SVI ให้ข้อคิดอะไรแก่เราบ้าง

โพสต์ที่ 1

กรณี SVI นั้น  หลายๆคนคงได้ติดตาม ศึกษา  และวิเคราะห์  จนได้ความรู้  ความเข้าใจ  รวมถึงได้เงินมาแล้ว

แต่กรณีนี้ก็เป็นการยืนยันอะไรบางอย่าง  เช่น

หลายคนมักจะสงสัย  หรือไม่กล้าที่จะลงทุนในบริษัทที่มีการซื้อขายหุ้นค่อนข้างน้อย  ถึงแม้จะน่าลงทุนเพียงใดก็ตาม

แต่กรณีนี้  เป็นการยืนยันได้ว่า  เมื่อถึงเวลามูลค่าการซื้อขายก็มาเอง  จากเดิมซื้อขายกันวันละแค่ล้านหุ้นเศษๆ  แต่เมื่อวานซื้อขายกัน 172 ล้านหุ้น

มูลค่าซื้อขายที่น้อยๆ  ไม่ได้ทำให้เฮียเวบ  และลุงขวด  ของพวกเราเกรงกลัวที่จะซื้อหุ้นจำนวนมากๆ  ซึ่งทั้งสองก็ได้รับผลตอบแทนที่เกินคุ้ม

อีกกรณีหนึ่ง

การที่มูลค่าของบริษัทเพิ่มขึ้นอย่างมากมาย  จากราคาหุ้นบาทเศษๆ  ขึ้นมาจนเกือบจะสามบาท  เรียกได้ว่าเพิ่มขึ้นเกินเท่าตัว  ทั้งๆที่บริษัทก็ยังคงดำเนินธุรกิจเหมือนเดิม  ผู้บริหารกลุ่มเดิม

จะเปลี่ยนแปลงก็แค่นโยบายทางการเงินเท่านั้น  

ดังนั้น  นโยบายทางการเงินที่เหมาะสม  เป็นสิ่งสำคัญที่ผู้บริหารควรใส่ใจ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เงาหุ้น ในมี่สุดก็ต้องแสงสปอตไลท์บนเวทีให้มวลชนได้ยล เช่นเวลานี้ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
vi_tal signs

โพสต์ที่ 3

ผมเข้าตลาดในช่วงที่เจอ  case ดีๆ แบบนี้

ได้ประสบการณ์กลับไปเยอะเลยครับ  :wink:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมเลยครับกระทู้นี้

พอเห็นกระทู้ ผมกลับมานั่งคิดทบทวนว่า ผมได้อะไรบ้างจากเคสนี้ ไม่นับเงินนะครับ

ผมเริ่มลงทุนมาได้ปีกว่าๆเอง เรียกได้ว่าเคสนี้ หุ้นตัวนี้ แทบจะเป็นหุ้นตัวแรกที่ได้ศึกษาแบบละเอียดยิบ ทั้งการหาความจริงจากข่าว ว่ามีความเป็นจริง และ ข้อเท็จจริงมากน้อยแค่ไหน ทั้งการอ่านงบการเงิน วิเคราะธุรกิจ และทุกๆอย่างที่เกี่ยวกับบริษัท

การควบคุมอารมณ์ และ การอดทน ที่ผมจะเรียกได้ว่า มันเป็นส่วนที่ยากที่สุดเลยทีเดียว ผมซื้อหุ้นตัวนี้ตอนที่ราคาไม่ได้ถูก แต่ก็ไม่ได้แพง แต่ในขณะที่ผมถือตัวนี้ โวลุ่มไม่มี ราคาไม่ค่อยขยับ หุ้นตัวอื่นในตลาดกลับวิ่งๆ จนผมต้องถามตัวเองหลายๆรอบว่า เราคิดถูกแล้วหรือไม่

ในรอบสามสี่เดือนที่ผ่านมา ผมได้แนะนำหุ้นตัวนี้ให้กับมาร์เก็ตติ้งและเพื่อนๆ กลับไม่มีใครฟัง แถมยังตอกกลับผมอีกว่า มันเป็นไปไม่ได้ ว่าผมจะเสียโอกาส แต่เมื่อผมศึกษาจนมั่นใจแล้วว่า ผมคิดไม่ผิด มันเป็นการฝึกการอดทน เเละ ไม่หวั่นไหวไปกับเสียงรอบข้าง

สิ่งเหล่านี้ ทำให้ผมรู้จักควบคุมอารม และรอคอยอย่างอดทน จนในที่สุด วันที่รอคอยก็มาถึง

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกๆคน สำหรับความรู้นะครับ จนวันหนึ่ง ผมจะเก่งพอที่จะวิเคราะได้ดี ผมจะได้เอามาแบ่งปัน ให้กับรุ่นต่อๆไป ให้เหมือนกับที่ผมเคยได้มาจากที่นี่
kmphol

โพสต์ที่ 5

หุ้นทุกตัว ย่อมมีวันที่เป็นวันของมัน

มันขึ้นอยู่กับว่า มันจะมีได้ มาก น้อย ช้า เร็ว แค่ไหน

แต่หุ้นที่สภาพคล่องต่ำที่ไม่ใช่ของจริงส่วนใหญ่

จะมีได้ช้า แต่เร็วมากมาก

เรียกว่า มาช้า แต่เคลม ได้เร็ว ไปได้เร็วมากมาก :8)
fantasia

โพสต์ที่ 6

1. อย่าให้กองทุนที่ไร้ความสามารถมาบริหารเงินให้เรา (หมายถึง HQ)
2. ถ้าทำธุรกิจเองไม่เป็น อย่าได้เป็นเจ้าของกิจการ (ถือหุ้นมากที่สุด)
beammy

โพสต์ที่ 7

สำหรับผม

การถือ SVI เป็นการทดสอบความหนักแน่นของจิตใจครับ
ว่าอย่าอ่อนไหวไปกับมูลค่าการซื้อขาย และตั้งใจอดทนรอสิ่งที่คาดว่า 99% น่าจะเกิดขึ้นจริง

อันที่จริงผมเริ่มซื้อตั้งแต่มีคนใน thaivi สะกิดว่าผมน่าจะดูตัวนี้เพิ่ม เพราะเห็นถึงปันผลพิเศษที่อาจจะจ่ายออกมาในอนาคต (แล้วก้อจ่ายจริงๆ  :lol: )

Case นี้คุ้มเกินคุ้มครับ ทำให้ผลตอบแทนเฉลี่ยในปีนี้ของผมเกิน 100% อีกครั้งในรอบ 6 ปีของการลงทุน (35% มาจาก spali ซึ่งขายหมูยกเล้าที่ 2.46 บาท อีกเกือบ 80% มาจาก svi-w2 และอีก 40% มาจาก svi)

และพอมาเห็นรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ update ล่าสุด พี่เว็บมาถือด้วย ผมยิ่งมั่นใจเข้าไปใหญ่

ต้องขอบคุณคุณ picatos อีกครั้งครับ สำหรับความเอื้อเฟื้อในการวิเคราะห์ข้อมูลอย่างลึกซึ้ง ซึ่งอธิบายให้เข้าใจแบบง่ายๆ และกล้าตีแตกกับตัวนี้ (บอกตรงๆ ว่าผมขายสเต๊ปปี้ออกไปเกินครึ่ง มาซื้อตัวนี้เพราะการวิเคราะห์ของคุณ picatos ครับ)  :8)
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

เนื่องจากยังไม่ได้จ่ายปันผล แค่ขอมติจ่ายปันผล
ผมรู้สักว่ามันยังไม่จบนะครับ เดี๋ยวกับบ้านจะมานั่งวิเคราะห์ บ้าง
alo5guy

โพสต์ที่ 9

...ผมซื้อเพราะผมเชื่อในข้อมูลที่พี่น้องชาว VI นำมาวิเคราะห์กัน เชื่อในคำพูดของผู้บริหารที่เคยให้สัมภาษณ์ว่า ยอดขายจะโตเป็นสองเท่าภายในสามปี แล้วเค้าก็ทำได้จริงๆ...
...ผมเข้าใจธุรกิจอย่างกว้างๆ ไม่เข้าใจลึกซึ้ง ผมรู้แต่ว่ากิจการมีกำไรโดดเด่นเติบโตมาโดยตลอด ผู้บริหารเป็นสุดยอดฝีมือในวงการที่บริหารจากขาดทุนมาเป็นกำไรได้ ......แต่ทำไมราคาหุ้นมันจึงถูกกดจนต่ำขนาดนั้น?...
...ผมแปลกใจว่ามีดีลอย่างงี้อยู่ในโลกด้วยเหรอ ผู้บริหารมือปืนรับจ้างคิดจะมาเป็นเจ้าของกิจการเสียเอง...
...เมื่อได้ปันผลแล้วมองไปข้างหน้า กิจการจะยังเติบโตได้เหมือนในอดีตอีกหรือไม่? ณ ราคาที่พวกเราถือในตอนนี้ อีกกี่ปีข้างหน้าถึงจะได้เงินปันผลในอัตราที่เท่ากับเงินปันผลพิเศษที่พวกเรากำลังจะได้(มีโอกาส > 50% ไหม)...
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

damiano เขียน:เยี่ยมเลยครับกระทู้นี้

พอเห็นกระทู้ ผมกลับมานั่งคิดทบทวนว่า ผมได้อะไรบ้างจากเคสนี้ ไม่นับเงินนะครับ

ผมเริ่มลงทุนมาได้ปีกว่าๆเอง เรียกได้ว่าเคสนี้ หุ้นตัวนี้ แทบจะเป็นหุ้นตัวแรกที่ได้ศึกษาแบบละเอียดยิบ ทั้งการหาความจริงจากข่าว ว่ามีความเป็นจริง และ ข้อเท็จจริงมากน้อยแค่ไหน ทั้งการอ่านงบการเงิน วิเคราะธุรกิจ และทุกๆอย่างที่เกี่ยวกับบริษัท

การควบคุมอารมณ์ และ การอดทน ที่ผมจะเรียกได้ว่า มันเป็นส่วนที่ยากที่สุดเลยทีเดียว ผมซื้อหุ้นตัวนี้ตอนที่ราคาไม่ได้ถูก แต่ก็ไม่ได้แพง แต่ในขณะที่ผมถือตัวนี้ โวลุ่มไม่มี ราคาไม่ค่อยขยับ หุ้นตัวอื่นในตลาดกลับวิ่งๆ จนผมต้องถามตัวเองหลายๆรอบว่า เราคิดถูกแล้วหรือไม่

ในรอบสามสี่เดือนที่ผ่านมา ผมได้แนะนำหุ้นตัวนี้ให้กับมาร์เก็ตติ้งและเพื่อนๆ กลับไม่มีใครฟัง แถมยังตอกกลับผมอีกว่า มันเป็นไปไม่ได้ ว่าผมจะเสียโอกาส แต่เมื่อผมศึกษาจนมั่นใจแล้วว่า ผมคิดไม่ผิด มันเป็นการฝึกการอดทน เเละ ไม่หวั่นไหวไปกับเสียงรอบข้าง

สิ่งเหล่านี้ ทำให้ผมรู้จักควบคุมอารม และรอคอยอย่างอดทน จนในที่สุด วันที่รอคอยก็มาถึง

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกๆคน สำหรับความรู้นะครับ จนวันหนึ่ง ผมจะเก่งพอที่จะวิเคราะได้ดี ผมจะได้เอามาแบ่งปัน ให้กับรุ่นต่อๆไป ให้เหมือนกับที่ผมเคยได้มาจากที่นี่
ผมอ่านโพสต์นี้ของคุณ damiano แล้วชอบจัง
คือรู้สึกได้ถึงการตั้งใจ หาข้อมูลเพิ่ม วิเคราะห์ คิดตรึกตรอง และสรุปด้วยตัวเอง
หลังจากได้รับการจุดประกายจากกระทู้ในเวป
ไม่ใช่การซื้อตามแห่ไปโดยเชื่อตามๆกันไป
:cool:
sanfran

โพสต์ที่ 11

atsu เขียน: ผมอ่านโพสต์นี้ของคุณ damiano แล้วชอบจัง
คือรู้สึกได้ถึงการตั้งใจ หาข้อมูลเพิ่ม วิเคราะห์ คิดตรึกตรอง และสรุปด้วยตัวเอง
หลังจากได้รับการจุดประกายจากกระทู้ในเวป
ไม่ใช่การซื้อตามแห่ไปโดยเชื่อตามๆกันไป
:cool:
ผมอ่านโพสต์นี้ของคุณ damiano และคุณ atsu แล้วชอบจัง
คือรู้สึกได้ว่าการหาข้อมูล วิเคราะห์ และตัดสินใจซื้อหุ้นด้วยตัวเอง จะเป็นนิสัยพื้นฐานต่อไปในการลงทุนหุ้นตัวอื่นๆ
บทเรียน ประสบการณ์ และนิสัยในการลงทุนมีส่วนสำคัญในการตัดสินใจครับ  :)
โพสต์โพสต์