ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีของตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
raiden
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
วันนี้ผมลองคำนวนผลตอบแทนเฉลี่ยของตลาดหุ้นในบ้านเราดูในแบบทบต้นดูเล่น ๆ ได้ผลออกมาดังนี้ครับ
ดัชนี set ปี2518 = 100
ผลตอบแทนทบต้น 10% 34 ปี = 2554.7669861876589
ผลตอบแทนทบต้น 5.5% 34 ปี = 617.42417135780352

ดัชนี set ปี2541 = 355.81
ผลตอบแทนทบต้น 10% 10 ปี = 922.87950472818102
ผลตอบแทนทบต้น 5.4% 10 ปี = 602.03849094147256

รู้สึกว่าตลาดหุ้นบ้านเราโตน้อยจังเลยนะครับ :s
คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด
Isamu

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าตลาดรวมโตน้อย น่าจะไม่ได้เป็นจุดพิจารณาหลักในการเลือกลงทุนในหุ้นหรือไม่นะครับ เพราะเราเน้นเรื่องบริษัทที่เข้าไปลงทุนมากกว่า มีข้อยกเว้นเฉพาะหุ้นที่สัมพันธ์กับสภาพเศรษฐกิจมากๆ เช่นธนาคาร แต่คนที่เข้าถือหุ้นก็รู้อยู่แล้วว่าซื้อถือได้แค่เป็นช่วงๆ

และที่สำคัญ เราศึกษาการลงทุนเพื่อพยายามลงทุนให้ชนะตลาดกันอยู่ใช่ไหมครับ เพราะฉนั้นตลาดจะไปได้แค่ไหนก็ไม่เกี่ยวกับเราอยู่ดี เราต้องว่ายทวนน้ำเพื่อความแข็งแรงอยู่เสมอ

สำหรับการลงทุนในกองทุนรวมที่เน้นการลงทุนในหุ้นเช่น RMF หรือ LTF ซึ่งผลตอบแทนส่วนใหญ่สัมพันธ์กับ SET มาก ก็น่าจะใช้วิธี สับเปลี่ยนกองทุนระหว่างกองทุนRMFหุ้น และRMFพันธบัตรเมื่อผลตอบแทนถึงจุดที่กำหนด (คล้าย Target fund) ซึ่งลดความผันผวนได้มาก จำกัดกำไร แต่จะไม่เคยขาดทุน ส่วน LTF ก็ใช้วิธีนี้ได้ แต่ต้องขายออก แล้วนำเงินมาหมุนซื้อ เพื่อลดภาษีได้อีกรอบ
Isamu

โพสต์ที่ 3

เรื่องวิธีคิดผลตอบแทนของ SET ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ที่ห้องสมุดมาแล้วรวย ของตลาดหลักทรัพย์มีข้อมูลให้ครับ เล่มนั้นอธิบายประวัติและเหตุการณ์การขึ้นลงของ SET ทุกช่วงเหตุการณ์ไว้ด้วยเลย
chavanakorn

โพสต์ที่ 4

ถ้าจะคิดจริงๆ ต้องเอาผลรวมของปันผลทุกปี บวกไปด้วยครับ เพื่อหาอัตราผลตอบแทนทบต้นที่เราได้จริงจากตลาด ลองทำดูนะครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ดู TRI ดีกว่าครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

หุ้นใน SET มีหุ้นเน่าๆเยอะมากมายครับ แล้วก็เอามาคำนวณรวมเป็น SET

เอาเฉพาะหุ้นพื้นฐาน น่าจะเยอะกว่านี้เยอะเลยครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ดัชนีอยู่ในช่วงตกต่ำ ผลลัพธ์ก็ออกมาต่ำ
ถ้าตลาดปกติเหมือนต้นปีที่แล้วที่ 800 จุด ผลตอบแทนทบต้นจะสูงกว่านี้มาก

และก็เหมือนที่คุณ chavanakorn ให้ความเห็น ควรรวมปันผลด้วย ลองดูตัวเลขนี้นะครับ ผมคัดจากหนังสือจิตวิทยาการลงทุนที่พี่เวปแปล

ปี 1896 ดัชนีดาวโจนส์อยู่ที่ 40 จุด
ปี 1998 (102 ปีต่อมา) ดัชนีอยู่ที่ 9181 จุด

แต่ดัชนีดาวโจนส์เป็นดัชนีถ่วงน้ำหนักเหมือน set และไม่ได้รวมปันผล ถ้ารวมปันผลด้วยดัชนีดาวโจนส์จะเท่ากับ....
..
..
..

652,230 จุดครับ :shock:

นี่เป็นผลของมหัศจรรย์การทบต้นเช่นกันครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chode

โพสต์ที่ 8

Alastor เขียน:ดู TRI ดีกว่าครับ
ตอนนี้ TRI ข้อมูลในSET มันอยู่ตรงไหนแล้วครับ หาไม่เจอ
landrover54

โพสต์ที่ 9

chode

โพสต์ที่ 10

landrover54 เขียน:http://www.set.or.th/th/market/tri.html
ขอบคุณครับ
sai
ผู้ติดตาม: 307

โพสต์ที่ 11

รูปภาพ
ผลตอบแทนตามในภาพนี้หมายถึง หากเราลงทุนใน set ด้วยเงิน 100 บาทตั้งแต่ปีแรกที่ตลาดเปิดและเมื่อได้ปันผลเราก็นำปันผลลงทบต้นไปเรื่อยเรื่อย มาถึงปัจจุบันเงิน 100 บาทจะกลายเป็น 2748.18 บาท อย่างนี้ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ
Small Details Make a Big Difference
chode

โพสต์ที่ 12

sai เขียน: ผลตอบแทนตามในภาพนี้หมายถึง หากเราลงทุนใน set ด้วยเงิน 100 บาทตั้งแต่ปีแรกที่ตลาดเปิดและเมื่อได้ปันผลเราก็นำปันผลลงทบต้นไปเรื่อยเรื่อย มาถึงปัจจุบันเงิน 100 บาทจะกลายเป็น 2748.18 บาท อย่างนี้ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ
ต้องเริ่มต้นที่ 1000 ในวันที่ 2/01/2002 ครับ
raiden

โพสต์ที่ 13

แบบนี้ค่อยใจชื้นขึ้นหน่อยครับ ^^
คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด
sai
ผู้ติดตาม: 307

โพสต์ที่ 14

chode เขียน: ต้องเริ่มต้นที่ 1000 ในวันที่ 2/01/2002 ครับ
โทษนะครับพี่ทำไมเค้าถึงไปนับเริ่มต้นที่ 2/01/2002 ล่ะครับ แล้วมีแบบที่เทียบตั้งแต่เปิดตลาดเลยหรือไม่ครับผม
Small Details Make a Big Difference
โพสต์โพสต์