ใครเล่น DW ของ PTT บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ไม่เข้าใจว่าจะออกมาทำไม ในขณะที่ TFEX มี PTT Options แล้ว
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

พิมพ์ผิดครับ หมายถึง PTT Futures

ขอคำแนะนำวิธีใช้ Derivatives พวกนี้หน่อยสิครับ
thenut
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ประโยชน์คือ มันสามารถทำกำไรขาลงได้

ปล.ไม่รู้optionเล่นยังไงนะครับ รู้แต่สภาพคล่องน้อยมั้ง เหอๆๆ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 4

นักดูดาว เขียน:พิมพ์ผิดครับ หมายถึง PTT Futures

ขอคำแนะนำวิธีใช้ Derivatives พวกนี้หน่อยสิครับ

เล่นเหมือนวอร์ครับ แต่เป็นวอร์แบบไม่ไดลูท
fantasia

โพสต์ที่ 5

เพราะมันมีแต่ ptt future ไงครับ ptt option ยังไม่มี
dw ก็เหมือน call option โดยรายย่อยเป็นคน long
ส่วนเจ้ามือ (โบรค, รายใหญ่) เป็นคน short
ซึ่งแน่นอนว่าเขาคงคำนวณค่าน้ำเข้ามาในราคาเรียบร้อยแล้ว
ถ้า dw ได้รับความนิยมมาก ๆ น่าจะมี stock option ออกมาในอนาคต
แต่ตอนนี้คงต้องให้โบรคนำร่องไปก่อน
เพราะลำพังแค่ set50 option ก็เหงาจะแย่อยู่แล้ว
Tamจัง

โพสต์ที่ 6

ผมว่าไม่เหมือนวอร์ นะ แต่เหมือนบ่อน
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

เป็น call option อย่างเดียวเหรอคะ แล้วมันจะทำกำไรขาลงยังไง ก็ long ได้อย่างเดียว
น่าจะมี Put ด้วยนา
.....Give Everything but not Give Up.....
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

ไม่รู้ตลาดกำลังเดินไปไหน...  เห็นแล้วเหนื่อยแทน
อยากได้พี่โต้งคืนมา
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 9

เหอๆ เหมือนจะก๊อปตลาด KOSPI เข้าไปทุกที

หาบริษัทดี ๆ เข้าตลาดดีกว่า เมืองไทยมีบริษัทที่มีศักยภาพเยอะแยะ
จะหากินแต่ในเมืองไทยทำไม

มองไกล ๆ แล้วขยายไป ASIAN ซะบ้าง ตรงนี้ตลาดคงต้องพัฒนา IB ด้วย
วัน ๆ มัวแต่คิดเรื่องค่าคอม เทรดหุ้น

เลิกบ่นดีกว่า  :lol:
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
krisy

โพสต์ที่ 10

[quote="ba_2l"]DW พวกนี้มักจะไม่ปล่อยให้ถึงวันหมดอายุเนื่องจากต้องแจ้งเสียภาษีเงินได้ของผลต่างราคา ถ้าเราปล่อยให้ถึงวันหมดอายุจากตัวเลขข้างบน แทนที่เราจะเท่าทุนกลายเป็นขาดทุนไปโดยปริยาย 282-252 = 30 - 37%(%ภาษี)= 18.9 ขาดทุน 11.1 บาทซะงั้น
.....Give Everything but not Give Up.....
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

เหมือนเคยอ่านเจอจาก นสพ ซักฉบับว่า DW จะไม่นิยมในตลาดทุนที่พัฒนาแล้ว  :lol:  :lol:  :lol:
krisy

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณคุณ ball อีกทีค่ะ

ตกลงต้องเล่นหุ้นที่ได้เกิน 1 เด้งภายใน 2 ปี เพราะหน้าขาดทุนคือราคาหุ้นวันที่ซื้อ หน้ากำไรคือส่วนต่างของราคาวันนั้นกับราคาที่ซื้อหักภาษี

ถ้าเล่นหุ้นที่เด้งน้อยกว่านี้ โอกาสกำไรจะไม่ใช่ 50:50 ไม่น่าคุ้มกับ risk/reward หรือเปล่า ถ้าเล่นสั้นจะเสียเปรียบตั้งแต่ซื้อเลย
krisy

โพสต์ที่ 13

อ่านจากข่าว เค้าบอกว่าเล่นได้ 2 เดือนถึง 2 ปี บางทีก็เชื่อข่าวไม่ได้เหมือนกันนะเนี่ย

1 เด้งใน 5 เดือน สงสัยชอบแลก camry กับ suzuki
โพสต์โพสต์