ยอดขาย Presales กับ Backlog

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hagrid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีผมเพิ่งจะเริ่มศึกษาหุ้นอสังหาริมทรัพย์กลุ่มที่สร้างบ้านขาย

(ความจริง ลงทุนมาหลายปีแล้ว แต่ไม่เคยศึกษากลุ่มนี้เลย

เพราะคิดว่าความสามารถไม่ถึง)

เลยขอถามกว้างๆ หน่อยนะครับว่า

ยอดขาย Presales และ ยอด Backlog

ของกลุ่มบริษัทที่สร้างบ้านขายหมายความว่าอะไร

และคิดยังไง

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

อันนี้ตอบตามความรู้เก่านะคะ เราก็ไม่เก่งหุ้นอสังเหมือนกัน

Presales ก็ขายก่อนสร้าง คือรับเงินดาวน์ ทำสัญญามาก่อน จะสร้างบ้าน
ข้อดี: ได้เงินมาช่วยสร้าง ทำให้รับภาระดอกเบี้ยน้อย บ้านก็มีต้นทุนก่อสร้างถูกว่าเวลาดอกเบี้ยแพง
ข้อเสีย: ถ้าลูกบ้านขาดส่งระหว่างทางคงติดปัญหาสภาพคล่องแน่นอน นอกจากนี้ คนกลัวบ้านสร้างไม่เสร็จกันเยอะ ทำให้อาจขายไม่หมด margin ต่ำเพราะเอาราคาทำการตลาด

Backlog ก็งานที่ยังทำไม่เสร็จ คือมีสัญญารองรับแล้ว ก็กำลังสร้างให้เสร็จเพื่อนำส่งและเก็บเงินงวดสุดท้ายก่อนส่งบ้านให้ลูกค้า
ข้อดี Backlog มากก็การันตีรายได้ได้ระดับหนึ่ง เพราะถ้าทำเสร็จตามเป้าก็บันทึกรายได้ได้ ถ้ามีมากๆให้คำนึงถึงเงินสดด้วยว่าจะพอไหม
ข้อเสีย มันแสดงความสามารถในการหารายได้ในอดีต ไม่ได้บอกอนาคตแต่อย่างใด อีกอย่าง backlog ไม่จำเป็นต้องทำเสร็จตามกำหนด ถ้ามี delay ก็มีต้นทุนเพิ่มแน่นอน
.....Give Everything but not Give Up.....
hagrid
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

พอมองเห็นภาพบ้างแล้วครับ

เดี๋ยวจะไปศึกษาต่อ

ขอบคุณมากนะครับคุณ krisy
โพสต์โพสต์