ทำอะไรระหว่างรอประกาศผลประกอบการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ทำอะไรระหว่างรอประกาศผลประกอบการ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้เพือนๆทำอะไรกันครับระหว่างรอผลประกอบการณ์

มีการทำการบ้านเป็นพิเศษหรือเปล่า

มาคุยกันหน่อย  :lol:
ผมเริ่มส่งเมล์สอบถามบริษัทที่ถือหุ้นเพือติดตามว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

สถานการณ์ตอนนี้ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้น
ส่วนใหญ่ผมก็จะนอน แล้วก็อ่านเวปบอร์ดเช็กข่าวหุ้นที่ตัวเองถือไปพลางๆ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

รีบหาหุ้นที่ถูกสเป็กครับ

หาไม่ค่อยเจอเลย :cry:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
baby-investor
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ช่วงรอผลประกอบการณ์ เป็นช่วงที่ผมสำรวจตลาดและประเมินธุรกิจที่เราลงทุนอยู่ครับ ไปไหนมาไหนก็คอยสังเกตุกิจการเรา พยายามใช้บริการหรือสินค้าของกิจการที่เราสนใจครับ รวมทั้งหาข้อมูลต่างๆเพิ่มเติมครับ
Diablo

โพสต์ที่ 5

เล่นเกม..
รูปภาพ
Suysak

โพสต์ที่ 6

เดินห้าง เที่ยว แบบว่าศึกษาตลาดอะครับ :8)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

เดินห้างเหมือนกันครับ
ส่วนใหญ่จะ Check Rating ล่าสุด...
ชาบูชิของโออิชิที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าคนแน่นมาก :shock:
ก็ขอให้แน่นไปตลอดน่ะนะครับ ผู้ถือหุ้นโออิชิจะได้สบายใจ :D
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

โชคดีที่ผมมีลูกและมีงานครับ เลยมีอะไรทำไปพลางๆก่อน :D

ถ้าว่างมากก็มาเที่ยวเมืองเลยดิ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

หา f56-1 มาอ่านเรื่อยๆ ที่มีอยู่แล้วก็ตามข่าวไปเผื่อเปลี่ยนใจ ว่างมากๆก็อ่านหนังสือดีๆที่คิดว่าอนาคตต้องใช้ความรู้เรื่องนี้

ช่วงนี้ผมอ่าน Fooled by randomness น่าจะเป็นหนังสือดีที่สุดที่ได้อ่านในรอบปีนี้เลยครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
sunrise

โพสต์ที่ 10

เอามั่งดีกว่า เดินเที่ยวห้าง

พี่นริส เลยช่วงหน้าฝนหน้าเที่ยวเป่าครับ  :!:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 11

ผมไปดูหนังบ่อยๆ .. รู้สึกได้เลยว่าช่วงนี้ โรงหนังคนหายไปเยอะ โฆษณาน้อยลงเยอะ โปรโมชั่นดูหนังฟรีมีเพียบ ช่วงหลังๆผมดูหนังแทบจะไม่ต้องจ่ายตังค์เลยนะ ฟรีตลอด โบลว์ลิ่งที่ Major ก็ถูกลงมาเยอะ เหลือเกมล่ะ 50-60 จากปกติ 120 ไม่รู้ Major จะเป็นยังไงบ้าง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 12

[quote="sunrise"]เอามั่งดีกว่า เดินเที่ยวห้าง

พี่นริส เลยช่วงหน้าฝนหน้าเที่ยวเป่าครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
tum_H

โพสต์ที่ 13

สำหรับผมหาแหล่งที่ท่องเที่ยว ถ่ายรูป ฝึกฝนสมาธิ(พักผ่อน)
แต่ยังไม่มีกล้องนะ กำลังรวบรวมทุนอยู่ ปันผลรอบหน้าคงพอซื้อได้

ทำให้เราไม่ค่อยไปยุ่งเกี่ยวกับตลาดมากนัก น่าจะกำไรมากกว่านี้
555  :lol:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
investment biker
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 14

หยุดยาวที่ผ่านมา ผมไปเที่ยวแถบอีสานครับ ตั้งแต่
ชัยภูมิ - อุทยานป่าหินงาม ทุ่งดอกกระเจียว
ขอนแ่ก่น - พิพิทธภัณฑ์ไดโนเสาน์ ที่ภูเวียง (ลูกอยากดู), หมู่บ้านงูจงอาง มีแสดงคนชกกับงู หาดูได้ยากมาก
อุดรธานี - พิพิธภัณฑ์บ้านเชียง อุทยานภูพระบาืท เพิ่งรู้ว่าคนบ้านเชืยงเก่าแก่พอ ๆ กับฟาโรห์ในอียิปต์
หนองคาย - ไปกินที่ร้านแดงแหนมเนืองริมฝั่งโขง ถ้าร้านนี้อยู่ในตลาด PE ซัก 10 เท่าต้องรีบซื้อเลย  :lol:

โดยรวมถนนหนทางดีมากราดยางดีกว่าใน กทม อีก ห้องน้ำในสถานที่่ท่องเที่ยวดูดี ไม่แน่ใจว่าซื้อสุขภัณฑ์มาจาก HMPRO หรือ Global House (Global House ที่ขอนแ่ก่นใหญ่กว่า HMPRO ตั้งเยอะ)
ค่าครองชีพค่อนข้างถูกมาก โรงแรมในขอนแก่นที่ผมไปพักเป็น resort ใหม่ สวย สะอาด ถ้าตั้งอยู่หัวหินน่าจะตกคืนละประมาณ 1500-2500 แต่ที่ขอนแ่ก่นแค่ 580 บาท ชื่อ ต้นหว้ารีสอร์ท อยู่ในซอย ทางเข้าตรงข้ามกับโรงเรียนแก่นนครพิทยา

ขับรถไปเอง 5 วัน 4 คืน 3 คน ใช้ตังค์ไปหนึ่งหมื่นกว่าบาทเอง เทียบกับไปอเมริกาหรือยุโรปจะตกประมาณเกืีอบหนึ่งหมื่นบาทต่อคนต่อวัน ถ้ามีเวลาน่าลองไปเที่ยวดูนะครับ หลายคนไม่ค่อยไปอีสานเพราะนึกว่าจะลำบาก  เมียผมยังบอกว่าโอโห อีสานมีปลูกข้าวเขียวขจีตลอดเลย ตอนแรกคิดว่าจะแห้งแล้งซะอีก  :lol:
อันที่จริงเจริญนะครับ ขอนแ่ก่นนี่ใหญ่กว่าที่คิดเยอะครับ ห้างเซนทรัลที่กำลังสร้างอยู่ขนาดใหญ่มาก เห็นแล้วงงเลย  ผู้คนก็ท่าทางเป็นมิตรดีนะครับ เข้าไปถวายสังฆทานในวัดที่ห่างไกล ช่วงเข้าพรรษาเห็นชาวบ้านท่าทางจน ๆ ก็ทำอาหารมาถวายพระกัน จนแต่รวยน้ำใจครับ  เทียบกับตัวผมเองมัวแต่ทำงานหามรุ่งหามค่ำ ปี ๆ นึงเข้าวัดไม่กี่ครั้งเอง  :oops:
In search of super stocks
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วย กับคุณ IB ครับ

เรื่องของคนต่างจังหวัด เขามีมิตรภาพที่ดีมากครับ
เขาเข้าวัด ทำบุญ ให้ทาน เป็นกิจประจำ
เขาทำบุญตามอัถภาพ เหลือจากกินก็ทำทาน
น่าเลื่อมใสจริงๆครับ คุณแม่ผมอีกคนครับ ส่งตังค์ใช้
ใช่น้อยกว่าทำบุญอีก แต่ผมก็ชอบครับ ท่านมีความสุข
กับการทำบุญทำทาน ผมก็ดีใจ

ส่วนผมไม่ค่อยได้ไปทำบุญ ก็ อาศัยคุณแม่อะครับ :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
pong48

โพสต์ที่ 16

ปกติงบจะออกกันประมาณวันที่เท่าไหร่ครับ :roll:  :roll:  :roll:
vi_tal signs

โพสต์ที่ 17

อ่านแล้ว  ทำให้นึกถึงว่า

อย่าลืมหาความสุขให้กับตัวเองด้วยนะครับ :D
oatty

โพสต์ที่ 18

เห็นด้วยกับพี่ IB ครับ เที่่ยวเมืองไทยสุขใจกว่าเยอะ..
โดยเฉพาะขับรถไปเป็นครอบครัว อิจฉาจัง  :)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

ดูหนัง อ่านการ์ตูน เล่นเกมครับ :8)
classy

โพสต์ที่ 20

เล่น facebook , อ่านหนังสือ, ดู concert AF ตามที่บ้านเค้าดูกันนะครับ  :D
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 21

yoyo เขียน:ผมไปดูหนังบ่อยๆ .. รู้สึกได้เลยว่าช่วงนี้ โรงหนังคนหายไปเยอะ โฆษณาน้อยลงเยอะ โปรโมชั่นดูหนังฟรีมีเพียบ ช่วงหลังๆผมดูหนังแทบจะไม่ต้องจ่ายตังค์เลยนะ ฟรีตลอด โบลว์ลิ่งที่ Major ก็ถูกลงมาเยอะ เหลือเกมล่ะ 50-60 จากปกติ 120 ไม่รู้ Major จะเป็นยังไงบ้าง
นั่นสิครับ ลดแลกแจกแถมจนน่าตกใจ ช่วงก่อนไปดูบ่อยเหมือนกัน แต่ช่วงนี้กลัว 2009 น่ะครับ ยังไงคุณโย ระวังด้วยนะครับ ช่วงนี้ของเค้าแรงมาก :lol:
Small Details Make a Big Difference
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 22

naris เขียน:โชคดีที่ผมมีลูกและมีงานครับ เลยมีอะไรทำไปพลางๆก่อน :D

ถ้าว่างมากก็มาเที่ยวเมืองเลยดิ :P

อีกไม่นานเกินรอครับ

:wink:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
sangop403

โพสต์ที่ 23

อ่านข่าวทั่วไป , อ่านบทวิเคราะห์หุ้น, อ่าน 56-1, ดู 59-2 ของบริษัทที่สนใจ
อ่านนิยาย รอเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ วางแผนแต่งงาน ฯลฯ
ทำมากไปหรือเปล่าครับ :lol:
Suysak

โพสต์ที่ 24

sangop403 เขียน:อ่านข่าวทั่วไป , อ่านบทวิเคราะห์หุ้น, อ่าน 56-1, ดู 59-2 ของบริษัทที่สนใจ
อ่านนิยาย รอเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ วางแผนแต่งงาน ฯลฯ
ทำมากไปหรือเปล่าครับ :lol:
ทำมากไปจิงๆครับ ควรให้เวลาแก่เพื่อนฝูงบ้าง  :twisted:
pro_dee13

โพสต์ที่ 25

สวัสดีครับ ผมเพิ่งจะสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ สำหรับผมช่วงระหว่างรอผลประกอบการ ก็ศึกษาบริษัท รวมถึงไปเช็ค rateing บริษัทที่เราถือหุ้นอยู่เพิ่มเติมครับ ถ้าไม่มีอะไรเสียหาย ก็จะซื้อเพิ่มครับ  เวลาที่เหลือก็ทำงานไป แล้วก็ทำบุญ (ทาน ศีล นั่งสมาธิ) ครับ  :P  :wink:
gnomeller

โพสต์ที่ 26

หัดทำสมาธิทำใจให้สงบ ดูผลประกอบการแล้วจะได้ไม่หงุดหงิดวอกแวกวุ่นวือ
โพสต์โพสต์