ความแตกต่างระหว่างdefensive stock,growth stock,value stock

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

ความแตกต่างระหว่างdefensive stock,growth stock,value stock

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งเริ่มศึกษาได้เกือบปีแล้วครับ แต่รู้สึกไม่ค่อยคืบหน้าเท่าไหร่ เลยสงสัยครับว่าต่างกันอย่างไร

ตามที่ผมเข้าใจ
defensive stock-หุ้นที่ราคาไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงไม่ว่าเศรฐกิจจะดี/แย่ขนาดไหนก็ตาม อัตราเติบโตต่ำ เช่นพวกอุปโภค บริโภค
growth stock-หุ้นที่มีอัตราการเติบโตสูงในภาวะเศรฐกิจดี แต่ควรเลี่ยงเมือเกิดวิกฤต โดยเฉพาะหุ้นที่มีd/eสูง
value stock-หุ้นที่มีการเติบโตคงที่ เมื่อเศรฐกิจดีก็โตดีขึ้นนิดหน่อย เมื่อเศรฐกิจแย่ก็โตแย่ลงนิดหน่อย

แล้วการดูvalue stockใช้ขู้อมูลตัวใดบ้างครับ ที่ผมอ่านจากหนังสือmagic numberดูแล้ว ก็มีP/E,P/BVต่ำ ROE,ROAปีที่ผ่านๆมาสม่ำเสมอ D/E,D/Aต่ำ มีความสามารถในการชำระหนี้/จ่ายปันผล  มีกระแสเงินสดที่ดี ท่านใดดูมากกว่านี้มั้ยครับ
แต่หุ้นที่P/E P/BVต่ำๆบางตัวราคาก็ติดอยู่แค่นั้นนี่ไม่ใช่value stock ใช่มั้ยครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

defensive stock คือ หุ้นที่ไม่ไปตามตลาด คือตลาดลงก็เฉย ตลาดขึ้นก็เฉย
ได้กินปันผล ราคาไม่ขยับ ไม่มีคนซื้อคนขาย

growth stock คือ ธุรกิจมันอยู่ในช่วง S ที่กำลังขึ้นหรือขึ้นแล้ว ธุรกิจกำลังโต เช่น กรณีของมือถือตอนปี 2535 ช่วงนั้นกำลัง boom boom bomm เป็นต้น เห็น % การเติบโตของอุตสาหกรรมเทียบกับหุ้นของเราแล้ว ต้อง Wow ! it is impossible!?

vaule stock อันนี้ไม่รู้มันคืออะไร เพราะไม่เคยได้ยินในหัวเท่าไร
:)
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

anubist เขียน:แล้วการดูvalue stockใช้ขู้อมูลตัวใดบ้างครับ ที่ผมอ่านจากหนังสือmagic numberดูแล้ว ก็มีP/E,P/BVต่ำ ROE,ROAปีที่ผ่านๆมาสม่ำเสมอ D/E,D/Aต่ำ มีความสามารถในการชำระหนี้/จ่ายปันผล  มีกระแสเงินสดที่ดี ท่านใดดูมากกว่านี้มั้ยครับ
แต่หุ้นที่P/E P/BVต่ำๆบางตัวราคาก็ติดอยู่แค่นั้นนี่ไม่ใช่value stock ใช่มั้ยครับ
อันนั้นเป็นแค่ข้อมูลเชิงปริมาณครับ
ต้องดูข้อมูลเิิชิงคุณภาพประกอบด้วย
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
vi_tal signs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

หุ้นตัวๆ  นึง

เป็นได้ทั้ง  Defensive/Growth/Value

แล้วแต่สถานการณ์ขณะนั้น

รวมถึงการพิจรณาเชิงคุณภาพตามที่น้องกรณ์  บอกด้วยครับ

:wink:
โพสต์โพสต์