แทคติคการซื้อหุ้นไม่มีสภาพคล่อง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
investor009
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แทคติคการซื้อหุ้นไม่มีสภาพคล่อง

โพสต์ที่ 1

ช่วยแนะนำการซื้อหุ้นไม่มีสภาพคล่องด้วยครับ ทำยังไงถึงได้ปริมาณหุ้น

ตามต้องการโดยราคาขยับไปไม่มาก :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 2

มาปูเสื่อรอฟังครับ...

ปล. ถ้าแนะนำมาร์เก่งๆ ในเรื่องนี้ให้ด้วยยิ่งดีครับ...
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

โจทย์ยากจังครับ

ถ้าจะเก็บหุ้นไม่มีสภาพคล่อง โดยไม่อยากให้ราคาขยับ คงต้องใช้เวลาค่อนข้างนานนะครับ แต่คงทำได้ยากอยู่ครับ ผมเข้าใจว่าคนที่ถือหุ้นที่สภาพคล่องต่ำส่วนมากไม่คิดขายในระยะสั้นอยู่แล้ว
สติมา ปัญญาเกิด
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 4

เอาจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ต้องกลั้นใจซื้อตอนข่าวร้ายสุดๆ หรือถ้าไม่มีข่าวร้ายอย่างว่า แต่ไม่มีข่าวดีกระตุ้นก็ตั้งรับไปเรื่อยๆในราคาที่คิดว่าปลอดภัยมากที่สุด ดูดสภาพคล่องที่ละช่อง ช่องหนึ่งอาจจะใช้เวลาเป็นอาทิตย์และขยับทีละ1-2ช่องบ้างถ้าคนขายไม่มีแล้ว และถ้าจะเก็บมากจริงผมจะใช้วิธีมองล่วงหน้าเป็นปีในการเก็บ(ในช่วงที่ยังไม่มีข่าวดี)แล้วทะยอยเก็บไปเรื่อยๆโดยแบ่งเป็น4ส่วนไตรมาสละส่วนครับ หรือถ้ามั่นใจในผลประกอบการอนาคตจริงๆ ถ้ามีคนขายก็เก็บจนอิ่มเลยครับ แล้วรอเวลาอย่างเดียว
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
classy

โพสต์ที่ 5

ผมว่า ถ้ามีคนถือหุ้นกลุ่มหนึ่ง ซื้อหุ้นที่ไม่ค่อยมีสภาพคล่องแบบซื้อเพื่อเก็งกำไร หรือ ซื้อเพราะว่ามันน่าจะขึ้นโดยเกิดจากการพูดกันบ่อยๆ ถึงหุ้นตัวนี้ ทาง webboard ต่างๆ หรือซื้อโดยไม่รู้อนาคตของกิจการว่าจะเป็นยังไง คือซื้อตามๆกัน

ตั้ง bid ไว้ต่ำๆหน่อย
แล้วเท หุ้นไปสัก สาม สี่ช่อง ไปจนถึงช่วงราคาที่เราตั้ง bid น่าจะมีคนเทตามแล้วครับ แต่ก็ไม่ทุกกรณีนะครับ ส่วนใหญ่จะได้หุ้นจาก คนที่ไม่รุ้เข้ามาเก็งกำไรในหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่องนะครับ
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
Suysak

โพสต์ที่ 6

เคยซื้อ pato ตอนไม่มีคนเล่น ผมก็เคาะซื้อตลอด มันก็เขียวตามมือผมนี่แหละ แต่อาศัยซื้อทีละนิด บางทีเว้นไปสักสองสามวันค่อยซื้อใหม่ แต่ทั้งนี้ต้องมั่นใจในพื้นฐานละคับว่ากระฉูดชัวถึงซื้อ  :cheers:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

มันแล้วแต่อ่ะ
ถ้าหากไม่มีสภาพคล่องสุดๆๆ
ก็ทำใจเคาะลุย
แต่ต้องตรวจสอบก่อนว่า มีคนดูแลอยู่หรือไม่
โดยการเคาะนำไปก่อนประมาณ 100 หุ้นหรือ 200 หุ้นแล้วแต่
แล้วตั้งรับ แบบนี้ล่ะครับ

เพราะเคาะขวาคือ ลิ่งเลย
:)
:)
doc_zodi

โพสต์ที่ 8

วันนี้อยากได้ JCT ต้องยอมซื้อที่ 44 บาท ยังไม่มีคนขายจนช่วงบ่าย :twisted:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 9

มีใครมีเทคนิคอีกไหมครับ มาแชร์หน่อยครับ... :8)

ช่วยๆกันแชร์หน่อยนะครับ เป็นวิทยาทาน...
แต่การซื้อหุ้นที่มีสภาพคล่องน้อย กำไร capital gain น่าจะต้องประมาณ 40 % ได้ไหม เพราะส่วนตัวจะเคยคำนวณแบบนั้น... :8)
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

ผมรู้สึกว่า ซื้อหุ้นไม่มีสภาพคล่องนี่ เหมือนทุบหม้อข้าวก่อนออกรบเลยครับ

ถ้าคิดไม่รอบคอบ คาดการณ์ไม่ดีจริงๆ ก็อาจเจ็บหนักเพราะหนีได้ยากมาก

แต่ถ้าเราคิดดีแล้วจริงๆ ก็อย่าไปเสียดายกับราคา 1 - 2 ช่อง เพราะเราหวังกับมันมากกว่านั้นมาก :8)

ผมชอบเจอแบบว่า พอเราเริ่มสนใจและอยากซื้อ ไปตั้งราคารับไว้ ราคามันกลับขึ้นหนีไปเรื่อยๆ :roll:

สุดท้ายก็ต้องไปตะครุบตอนแพงกว่าเดิม 5 - 6 ช่อง :cry:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
nw108

โพสต์ที่ 11

:roll:

ผมไป bid ที่ไรเจ้าที่ มาbid ดักก่อนผม 1-2 ประจำ ตั้งบิดไม่ได้เลย

เดี่ยวนี้เล่นเเอบเคาะขวาตอนเจ้าที่เผลอครับ เเต่นานๆจะเคาะที่ ซื้อเเล้วต้องทำตัวหายไปเลยสักพัก ( ผมอยากได้สัก 1 เเสนหุ้น  ไม่เกิน 4 บาท ตอนนี้เก็บได้ หมื่นหุ้นกว่าเอง )

ปล เเอบเก็บอยุ่ตัวหนึ่งครับ asset play ไม่มีสภาพคล่อง เเถมเจ้าที่ไม่ยอมให้ขึ้นด้วยซิ  55
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 12

[quote="nw108"]:roll:
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ต้องบริหารเงินสดดีๆครับ เพราะถ้าเกิดต้องใช้เงินขึ้นมาจะขายไม่ได้ราคา ส่วนตอนซื้อ ผมว่าเทคนิกของพี่ naris ก็น่าจะเรียกว่า เหยียบหิมะไร้รอย แล้วนะครับ
เห็นพี่เค้าซื้อ twfp แล้วผมเขินเลย ตอนผมซื้อผมลุยแหลก ตอนนั้นเพื่อนบอกว่า twfp น่าจะมีคนมาเก็บ....เออก็จริงกูเอง :oops:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

Alastor เขียน:ตอนผมซื้อผมลุยแหลก ตอนนั้นเพื่อนบอกว่า twfp น่าจะมีคนมาเก็บ....เออก็จริงกูเอง :oops:
ดีครับ สร้างความคึกคักกันหน่อย...  :rofl:  :rofl:  :rofl:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

แล้วมีวิธีออกแบบไร้ร่องรอยไหมครับ
เอาไว้เป็นวิทยาทานบ้าง   :?:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
harn

โพสต์ที่ 16

[quote="sorawut"]ผมรู้สึกว่า ซื้อหุ้นไม่มีสภาพคล่องนี่ เหมือนทุบหม้อข้าวก่อนออกรบเลยครับ

ถ้าคิดไม่รอบคอบ คาดการณ์ไม่ดีจริงๆ ก็อาจเจ็บหนักเพราะหนีได้ยากมาก

แต่ถ้าเราคิดดีแล้วจริงๆ ก็อย่าไปเสียดายกับราคา 1 - 2 ช่อง เพราะเราหวังกับมันมากกว่านั้นมาก :8)

ผมชอบเจอแบบว่า พอเราเริ่มสนใจและอยากซื้อ ไปตั้งราคารับไว้ ราคามันกลับขึ้นหนีไปเรื่อยๆ :roll:

สุดท้ายก็ต้องไปตะครุบตอนแพงกว่าเดิม 5 - 6 ช่อง :cry:[/quote

จริงครับ ต้องดูให้ละเอียดจริงๆ ตัดสินใจแล้วว่าตั้งใจจะถือยาวเป็นปีๆ
แล้วจึงใช้เวลาตั้งซื้อหลายราคาสะสมไปเรื่อยๆทุกวัน เคาะบ้างตอนปลายตลาด ถ้าเห็นว่าไม่ได้แน่
ใจเย็นๆครับ ถ้ารักจะเป็นวีไอ ผมเคยใช้เวลาเก็บหุ้นบางตัว(อย่าง "ผ้าอ้อม") วันละ 0.5-2 หมื่นหุ้น อยู่ 3 เดือนกว่าจะได้ 7-8 แสนหุ้น
nw108

โพสต์ที่ 17

:8)

เล่นหุ้นไม่มีสภาพคล่อง เงินเราต้องเย็นจริงๆครับ เเล้วก็ต้องทำใจว่า

ไม่สามารถเเปลงหุ้นเป็นเงินสดได้ง่ายๆ เนื่องจากถ้าเราจะขายจริงๆไม่

สามารถขายได้เลยเพราะไม่มี bidมารอรับเลย

ต้องจัดเเบ่งพอรท์ให้ดีครับ ไม่งั้นเราจะตกหลุมของเราเองเนื่องจากไม่

สามารถ เเปลงสภาพหุ้นเป็นเงินสดในยามที่อยากใช้เงิน
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 18

naris เขียน:เอาจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ต้องกลั้นใจซื้อตอนข่าวร้ายสุดๆ หรือถ้าไม่มีข่าวร้ายอย่างว่า แต่ไม่มีข่าวดีกระตุ้นก็ตั้งรับไปเรื่อยๆในราคาที่คิดว่าปลอดภัยมากที่สุด ดูดสภาพคล่องที่ละช่อง ช่องหนึ่งอาจจะใช้เวลาเป็นอาทิตย์และขยับทีละ1-2ช่องบ้างถ้าคนขายไม่มีแล้ว และถ้าจะเก็บมากจริงผมจะใช้วิธีมองล่วงหน้าเป็นปีในการเก็บ(ในช่วงที่ยังไม่มีข่าวดี)แล้วทะยอยเก็บไปเรื่อยๆโดยแบ่งเป็น4ส่วนไตรมาสละส่วนครับ หรือถ้ามั่นใจในผลประกอบการอนาคตจริงๆ ถ้ามีคนขายก็เก็บจนอิ่มเลยครับ แล้วรอเวลาอย่างเดียว

รบกวน เทพนริศ  เหยียบหิมะ ไร้ร่องรอย

ช่วยชี้แนะเป็นวิทยาทาน

ภาค  การปล่อยหุ้น  ของ กลุ่มไร้สภาพคล่อง  ด้วยครับ

ปล่อยแบบ หิมะ ไร้รอย  ในวัน vol จาง

หรือว่า  ภูผาทลาย  ในวัน vol จาง

หรือว่า  ซ่อนดาบในรอยยิ้ม   ในวัน vol หนาเตอะๆ  ราคานิวไฮ

:shock:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 19

crazyrisk เขียน:

รบกวน เทพนริศ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
NoiSNC

โพสต์ที่ 20

นับถือ นับถือ :)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
densin

โพสต์ที่ 21

NoiSNC เขียน:นับถือ นับถือ :)
หวััดดีครับคุณ Noi ไม่นึกว่าจะเจอกันในเวบนี้....
ผมต้องเปลี่ยนโหมดคุยกะคุณNoiไหมเนี่ย   :lol:
NoiSNC

โพสต์ที่ 22

อ้าว สวัสดีครับคุณ densin ไม่ต้องเปลี่ยนโหมด(หื่น) หรอกครับ เพราะผมนานๆ จึงแวะเวียนเข้ามาอ่านสักที (ยังไม่ใช่แฟนประจำครับ แหะๆ) :)

ผมมีความสนใจลงทุนในหุ้นเป็นระยะๆ ครับ กำลังเก็บทุนเริ่มต้นเปิดพอร์ทอยู่น่ะครับ :)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
killyz
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

อดทนครับ....มีขึ้นย่อมมีลง

ดูวอลุ่มว่ามีคนขายเยอะไหม ถ้าเยอะก็ตั้งรอไล่ต่ำลงมาทีล่ะนิด

ถ้าไม่มีก็รอต่อไป
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 24

NoiSNC เขียน:นับถือ นับถือ :)
ตามหาตั้งนาน มาโผล่ กระทู้นี้เหลอ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
NoiSNC

โพสต์ที่ 25

สวัสดี นานๆ มาโผล่ทีน่ะ ;) พอดีว่าช่วงนี้คุยกับหมีเล็ก เห็นว่ากำลังสนใจลงทุนในหุ้น จึงแนะนำให้เขาเข้ามาอ่านที่นี่ ก็เลยแวะเข้ามาบ้าง (มาอ่านอะไรเพิ่มเติมกระตุ้นเตือนความต้องการของตัวเองนิดหน่อยด้วย) :D

densin

โพสต์ที่ 26

dome@perth เขียน: ตามหาตั้งนาน มาโผล่ กระทู้นี้เหลอ
อย่าบอกนะว่า dome@peorth คือ คุณโดมคนนั้น ?
ฤ. โลกมันกลมจริงๆ กลายเป็นกระทู้พบเพื่อนเก่าซะแล้ว
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 27

densin เขียน: อย่าบอกนะว่า dome@peorth คือ คุณโดมคนนั้น ?
ฤ. โลกมันกลมจริงๆ กลายเป็นกระทู้พบเพื่อนเก่าซะแล้ว
555 ใครครับแสดงตัวหน่อย ผมเพื่อนหน่อย เพื่อนชง เพื่อนหมี
เพื่อนอั๋น โอย..เกรงใจเจ้าของกระทู้ PM กันดีกว่าหนอ :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
NoiSNC

โพสต์ที่ 28

ขออนุญาตรวมญาติแป๊บนึงครับ (แหะๆ เกรงใจเหมือนกัน แต่ว่าอยากให้เป็น connection แบบเห็นๆ ฮะ)

คุณ densin เป็นหนึ่งในประชากรชาว Open Source ที่ผมรู้จักครับ :)

ขอบพระคุณครับ (ต่อไปขอเป็น PM ล่ะ)

Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 29

[quote="nw108"]:roll:
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 30

ถ้าสภาพคล่องน้อยอย่างสม่ำเสมออย่างเช่น TF,OHTL ก็ต้องทำใจครับเพราะของเขาดีจริงๆเลยไม่มีใครอยากขาย

ทยอยเก็บไปเรื่อยๆในหุ้นที่มีสภาพคล่องมาเป็นระยะๆเช่นช่วงที่นักวิเคราะห์ชื่อดังเชียร์ผ่านสื่อหริอช่วงประกาศผลประกอบการออกมาดีครับ  :)
โพสต์โพสต์