ถ้าเราเลือกลงทุนแล้วผิดหวังจะรู้สึกอย่างไรบ้าง ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
superboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าเราเลือกลงทุนแล้วผิดหวังจะรู้สึกอย่างไรบ้าง ครับ

โพสต์ที่ 1

การลงทุนในตลาดหุ้น ครั้งแรกที่เข้าวงการคิดว่าเราจะต้องรวยจากทางนี้แน่ๆๆเลย

แต่ถ้าผ่านไป 10ปีแล้ว เรายังผิดพลาดขาดทุนมาตลอด ฝันกลางวันว่าซักวันหนึ่ง

เราคงจะรวยได้แน่ๆๆ คิดแบบนี้ มาเกือบ 10ปีแหล่ะ แต่ยังไม่รวย

ถ้าเป็นท่านทั้งหลายที่เป็นแบบนี้ จะรู้สึกอย่างไรครับ

ถามเล่นๆๆ อิอิอิอิอิ ..................................อ่าว  นั่นมันชีวิตตรูนี่หว่า ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆ
Hughes
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้าลงทุนหุ้นเองมา 10 ปีโดยศึกษาอย่างเต็มที่แล้วยังไม่รุ่ง
ผมว่าไปเอาดีด้านอื่นดีกว่ามั้งครับ เอาเงินไปซื้อที่ดินแทน หรือซื้อคอนโดปล่อยเช่าอาจจะดีกว่าอย่างน้อยมันเอาไปสร้างอะไรทำมาหากินได้ไม่หายไปเฉยๆ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
out look

โพสต์ที่ 3

superboy เขียน:แต่ถ้าผ่านไป 10ปีแล้ว เรายังผิดพลาดขาดทุนมาตลอด ฝันกลางวันว่าซักวันหนึ่ง

เราคงจะรวยได้แน่ๆๆ คิดแบบนี้ มาเกือบ 10ปีแหล่ะ แต่ยังไม่รวย

ถ้าเป็นท่านทั้งหลายที่เป็นแบบนี้ จะรู้สึกอย่างไรครับ
ในปีที่ 10 คงไม่รู้สึกอะไรแล้วละครับ เพราะชาชิน ฮา..

ที่แน่ๆ คงจะไม่ปล่อยให้เราขาดทุนมาโดยตลอด 10 ปีเป็นแน่

(แน่นอนที่ว่าคงจะมีการลงทุนที่ผิดผลาดบาง แต่ไม่ใช่ส่วนใหญ่)

ดังนั้นสิ่งแรกที่จะทำในปีแรกๆคือ ต้องปรับเปลี่ยนวิธีการลงทุนใหม่ เพราะวิธีการลงทุนเหมือนเดิม แต่คาดหวังจะให้รวยจะเป็นไปได้อย่างไร

รวมทั้งต้องกลับมาสำรวจว่าเรายังไม่รู้เรื่องการลงทุนบางอย่างหรือเปล่า
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 4

ฮา  ฮา  ฮา

คล้ายกับชีวิตของผมเลยแฮะ

ตั้งแต่เรียนปริญญาตรี  พอได้อ่านหนังสือ Once Up On Wall Street ก็รู้สึกชอบการลงทุนในหลักทรัพย์จังเลย

เรียนจบปุ๊บ  ทำงานได้เงิน  เก็บเงินเดือนตั้งแต่เดือนแรกซื้อหุ้นทันทีด้วยความมั่นใจว่าต้องประสบความสำเร็จแน่ๆ

แต่แล้ว  วันเวลาผ่านไปเรื่อยๆ  การเล่นหุ้นของผมก็ยังให้ผลตอบแทนไม่ไปไหน  ปีแล้วปีเล่า  ความมั่นใจเริ่มหดหาย  เริ่มเข้าใจแล้วว่าความสำเร็จคงไม่ได้มาอย่างง่ายๆดังที่เคยวาดฝันเอาไว้

เมื่อผ่านไปซัก 5 - 6 ปี  ผมก็เริ่มใหม่ครับ  เริ่มศึกษาเพิ่มเติม  เริ่มศึกษาอย่างจริงจัง  ลาออกจากที่ทำงาน  แล้วตั้งใจอ่านหนังสือเพื่อสอบเข้าเรียนปริญญาโท MBA ให้ได้

ถ้าเรารักจริงก็อย่ายอมแพ้ครับ  ถึงแม้ผลสำเร็จอาจไม่ดังหวัง  แต่ก็คงมีบ้างถ้าเราตั้งใจจริง  และฝึกฝนถูกทาง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 5

:bow:
ขอบคุณพี่ฉัตรสำหรับประสบการณ์ครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

[quote="chatchai"]ฮา
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

ก็ซื้อหุ้นตามข่าว  ตามบทวิเคราะห์  ตามกราฟ  ครับ

ซื้อๆขายๆ  ผลตอบแทนก็ไม่ไปไหน  กำไรบ้าง  ขาดทุนบ้าง  ได้แต่ตื่นเต้นไปวันๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
superboy

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณ ความเห็น ของ ทุกท่าน ครับ

พี่ฉัตรชัย เป็น จอมยุทธ ที่เคยผิดหวังมาแล้ว หรือเนี่ย

งั้น ผมก้อต้องอดทน และ พยายามต่อไป ง่ะ ใจมันรักการลงทุนไปซะแล้ว
i_sarut

โพสต์ที่ 9

superboy เขียน:งั้น ผมก้อต้องอดทน และ พยายามต่อไป ง่ะ ใจมันรักการลงทุนไปซะแล้ว
ผมว่าก่อนที่คนเราจะประสบความสำเร็จ ก็ต้องผิดพลาดกันทั้งนั้นละครับ

ชัยชนะคือการลุกขึ้นได้ทุกครั้งที่ก้าวพลาดครับ  :P
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
โพสต์โพสต์