เสริมสร้างความมั่งคั่งด้วยการลงทุนในหลักทรัพย์ต่างประเทศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เสริมสร้างความมั่งคั่งด้วยการลงทุนในหลักทรัพย์ต่างประเทศ

โพสต์ที่ 1

ใครไปอันนี้มั่งครับ?

ฝากถามเรื่องภาษีหน่อยนะครับว่าต้องจ่ายรึปล่าว
พอดีผมติดงานประจำน่ะครับ  :oops:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
Ent'

โพสต์ที่ 2

เอาที่ ฟิลลิปบอกมานะครับ  ถ้าโอนเงินลงทุนกลับในปีภาษีหน้า ไม่ต้องเสียภาษีจาก capital gain ครับ  หรือถ้าโอนเงินลงทุนกลับในปีภาษีเดียวกัน ถ้าขาดทุนไม่ต้องเสียภาษี ถ้าได้กำไรก็ต้องเีสียภาษี
Hughes

โพสต์ที่ 3

ฟิลลิปผมก็ไปฟังมาครับ หึๆ
แต่อยากได้ second opinion เพราะเห็นมีนักกฏหมายมาด้วยงานนี้
ดร ไพบูลย์น่าจะเป็นกลางกว่าคนของ ฟิลลิปเองน่ะครับ
ไม่อยากซื้อหุ้นไปแล้วมารู้ทีหลังว่าต้องเสียภาษีระดับโหด
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 4

Hughes เขียน:ฟิลลิปผมก็ไปฟังมาครับ หึๆ
แต่อยากได้ second opinion เพราะเห็นมีนักกฏหมายมาด้วยงานนี้
ดร ไพบูลย์น่าจะเป็นกลางกว่าคนของ ฟิลลิปเองน่ะครับ
ไม่อยากซื้อหุ้นไปแล้วมารู้ทีหลังว่าต้องเสียภาษีระดับโหด
http://www.rd.go.th/publish/552.0.html

โค้ด: เลือกทั้งหมด

แหล่งที่ มาของเงินได้ ซึ่งแบ่งเป็นเงินได้จากแหล่งในประเทศและนอกประเทศ เงินได้จากแหล่งต่างๆ นี้จะต้องนำไปรวมคำนวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาหรือไม่ ให้พิจารณา ดังนี้

1. เงินได้เกิดจากแหล่งในประเทศ หมายถึง เงินได้ที่เกิดขึ้น หรือเป็นผลสืบเนื่องจากมี

1.1 หน้าที่งานที่ทำในประเทศไทย หรือ
1.2 กิจการที่ทำในประเทศไทย หรือ
1.3 กิจการของนายจ้างในประเทศไทย หรือ
1.4 ทรัพย์สินที่อยู่ในประเทศไทย (ดอกเบี้ย เงินปันผล ค่าเช่า ฯลฯ

* เงื่อนไข ผู้มีเงินได้เกิดจากแหล่งในประเทศนี้มีหน้าที่ต้องเสียภาษีเงินได้ตามที่ประ มวลรัษฏากร กำหนดไว้เสมอเว้นแต่จะมีข้อยกเว้นตามกฎหมาย ทั้งนี้ ไม่ว่าเงินได้พึงประเมินในปีภาษีที่ล่วงมาแล้วนั้น จะจ่ายในหรือนอกประเทศ และไม่ว่าผู้มีเงินได้นั้นจะเป็นผู้อยู่ในประเทศไทยหรือไม่ก็ตาม)

2. เงินได้เกิดจากแหล่งนอกประเทศไทย  หมายถึง เงินได้ที่เกิดขึ้นหรือเป็นผลสืบเนื่องจากมี

2.1 หน้าที่งานที่ทำในต่างประเทศ หรือ
2.2 กิจการที่ทำในต่างประเทศ หรือ
2.3 ทรัพย์สินที่อยู่ในต่างประเทศ

* เงื่อนไข ผู้มีเงินได้เกิดจากแหล่งนอกประเทศในปีภาษีที่ล่วงมาแล้วจะต้องเสียภาษีเงิน ได้ ในประเทศไทยก็ต่อเมื่อเข้าองค์ประกอบทั้ง 2 ประการ ดังต่อไปนี้
(1) ผู้มีเงินได้เป็น ผู้อยู่ในประเทศไทย ในปีภาษีนั้นชั่วระยะเวลาหนึ่งหรือหลายระยะเวลา รวมทั้งหมดถึง 180 วัน และ
(2) ผู้มีเงินได้ นำเงินได้นั้นเข้ามาในประเทศไทยในปีภาษีนั้นด้วย

ในการเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาบางกรณี ถ้าเกี่ยวข้องกับบุคคลของบางประเทศที่มี อนุสัญญาภาษีซ้อน* หรือ ความตกลงเพื่อป้องกันการเก็บภาษีซ้ำซ้อนกับประเทศไทยจำเป็นต้องพิจารณาถึง ความ ตกลงหรืออนุสัญญาว่าด้วยการเว้นการเก็บภาษีซ้อนระหว่างประเทศไทยได้ทำความ ตกลงไว้ด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
baby-investor

โพสต์ที่ 5

ใครไปฝากถามเพิ่มเติมด้วยนะครับ
1. หุ้นที่เราลงทุน ชื่อผู้ถือหุ้นจะเป็นชื่อเราหรือชื่อโบลกครับ
2. ก่อนซื้อหุ้น ต้องโอนเงินออกไปพักนอกประเทศก่อนหรือเปล่า แล้วได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่
3. เราสามารถ trade หุ้นใน BRIC ได้เมื่อไหร่ (เท่าที่ทราบตอนนี้ทั้ง 4 ประเทศ เรายังไม่สามารถซื้อขายผ่าน AIRA ได้)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ พอดีผมติดงานไปไม่ได้ครับ
โพสต์โพสต์