VI ให้ความสำคัญกับ บทวิเคราะห์ หรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chsat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

VI ให้ความสำคัญกับ บทวิเคราะห์ หรือไม่

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่า VI ให้ความสำคัญกับบทวิเคราะห์ หรือไม่
บทวิเคราะห์อย่างไรจึงถือว่าดีในมุมมองของ VI คะ
:o
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

สำหรับผม วิเคราะห์ทุกอันดีหมดครับ แต่มีประโยชน์แตกต่างกัน

1. พวกวิเคราะห์เชิงคุณภาพของเศรษฐกิจในภาพรวมน่าอ่านที่สุดครับ จะได้รู้ว่านักวิเคราะห์มองแนวโน้มเศรษฐกิจตรงกับเราหรือไม่ เป็นกระจกให้ดูความคิดตัวเอง
2. พวกวิเคราะห์เชิงราคา (target price) มีประโยชน์ในการคาดการณ์ว่า ทำไมเขาถึงชี้นำราคานั้น ราคาที่แท้จริงควรจะเป็นเท่าไหร่
3. พวกที่วิเคราะห์ทำนาย eps มีประโยชน์ถ้าเราหลายๆคนมารวมกัน จะทำให้เกิด concensus range
4. พวกที่วิเคราะห์เชียร์ซื้อขายทำให้เราติดตามราคาดูว่ามวลชน react กับบทวิเคราะห์เชียร์หุ้นอย่างไร

สรุปแล้วข้อมูลมีประโยชน์ครับ ถูกหรือผิดก็สามารถนำมาใช้ได้กับการตัดสินใจ โดยเฉพาะในแง่จิตวิทยามวลชน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

บทวิเคราะห์มีส่วนดีคือ...
ชี้แต่จุดดี บอกเป้าหมายราคา และอื่นๆ
ผู้วิเคราะห์พยายามหลบเลี่ยงไม่บอกปัจจัยเสี่ยงในหุ้นตัวนั้นๆ
เมื่อเรารับบทวิเคราะห์มา ควรนำมากรองอีกครั้ง
กับข้อมูลที่สามารถหาได้ทั่วๆไปตามหนังสือ เกี่ยวกับธุรกิจต่างๆ
และตรวจสอบหนี้สิน ทรัพย์สิน มูลค่าหุ้นตามบัญชี กำไร/หุ้น
กำไรเพิ่มหรือเท่าเดิม พยายามเปรียบเทียบราคา
ตรวจสอบกับโบรก กับตามเวปไซด์และงบบัญชี/ไตรมาส
ว่าที่เหมาะสมควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

ผมเคยอ่านบทวิเคราะห์ของหุ้นตัวหนึ่งตอนIPO คือนักวิเคราะห์เขาแสดงวิธีคิดด้วยครับ ผมอ่านไปอ่านมาปรากฎว่าเขาคำนวณผิดครับ และสุดท้ายให้ราคาเป้าหมายเกินจริงไปมากเลย พอหุ้นซื้อขายวันแรกก็วิ่งหาราคาเป้าหมายในช่วงเช้า พอสายวิ่งลงสงขลาเลยไปถึงสิงคโปร์แน่ะครับ เพื่อนผมที่ไม่ได้ดูให้ดีเลยตอนนี้ยังอยู่สิงคโปร์ครับ

ดูได้ครับแต่ถ้าจะใช้ต้องดูให้ละเอียด และที่สำคัญเราต้องเขาใจธุรกิจและวิธีวิเคราะห์บ้างนะครับ
THiNK
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมนึกถึง 6 thinking hats ของ DeBono
ท่ามกลางข้อมูลที่มีมากมาย ความคิดเริ่มสับสน เราอาจจะแบ่งหัวคิดทีละเรื่อง
เพื่อให้ความคิดมีประสิทธิภาพดีขึ้น และรอบคอบขึ้น
ข้อมูลจะได้ไม่ overflow จนแฮงค์
ล็อคหัวข้อ