ซื้อหุ้นทางเน็ตไม่ถึง 10,000 บาท ทำไมเสียค่านายหน้า 50 บาท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coca-Cola
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อหุ้นทางเน็ตไม่ถึง 10,000 บาท ทำไมเสียค่านายหน้า 50 บาท

โพสต์ที่ 1

ผมใช้บริการของ KIMENG อยู่ครับ

เหตุการณ์เป็นดังว่า เมื่อต้นสัปดาห์ ผมไปเช็คเงินในบัญชีธนาคาร
ที่ใช้เกี่ยวกับการซื้อขายหลักทรัพย์  และพบว่าในบัญชีเหลือเงินอยู่
10,000 เศษ ในช่วงบ่ายวันนั้น จึงตัดสินใจซื้อหุ้นตัวหนึ่ง โดยทำการ "ซื้อขายผ่านทางอินเตอร์เน็ต" ซึ่งเป็นเงิน
ซื้อหุ้นไม่ถึง 10,000 บาท

แต่ปรากฏว่า 3 วัน ถัดมา KIMENG ส่งใบยืนยันการซื้อขาย ซึ่งบันทึก
ภาษีมูลค่าเพิ่ม -- 3.50
ค่านายหน้า -- 50
จำนวนเงิน -- 9,640

ผมจึงเกิดความสงสัยว่า การ "ซื้อขายผ่านทางอินเตอร์เน็ต" มีการเสียค่านายหน้าขั้นต่ำ 50 บาท ด้วยใช่หรือเปล่าครับ  :roll:  :roll:  :roll:

เพราะเคยอ่านเจอว่าบางโบรกหากทำการซื้อขายผ่านทางอินเตอร์เน็ต จะไม่มีการเสียขั้นต่ำ และคิดเรตตามมูลค่าซื้อขายจริงนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า ไว้ ณ ที่นี้ :nm:
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

เอ... เค้าเปลี่ยนไปคิดขั้นต่ำตั้งแต่เมื่อไรน่ะ

ในนี้ยังบอก "ไม่มีขั้นต่ำ คำนวณตามจริงที่ซื้อขาย" อยู่เลย :roll:

http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... ember.html
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
baby-investor

โพสต์ที่ 3

ผมซื้อขายแบบ internet trading ผ่านโบลกอื่นที่ไม่ใช่กิมเอ็งนะครับ เค้ามีขั้นต่ำด้วยนะครับคือค่าโบลก 50 บาทเป็นอย่างน้อย อันนี้ก็แล้วแต่ข้อกำหนดของแต่ละโบลกครับ ยังไงต้องลองคุยดูครับ
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ผมก็ใช้บริการของ KIMENG เหมือนกัน
ผมเทรดผ่านเน็ตก็ไม่เคยเสียค่านายหน้าขั้นต่ำ 50 บาท เลยนะครับ
สงสัยต้องโทรไปคุยกับทางโบรกดูละกันครับ
ball016

Re: ซื้อหุ้นทางเน็ตไม่ถึง 10,000 บาท ทำไมเสียค่านายหน้า 50 บ

โพสต์ที่ 5

[quote="Coca-Cola"]
ผมไปเช็คเงินในบัญชีธนาคาร
ที่ใช้เกี่ยวกับการซื้อขายหลักทรัพย์
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

Re: ซื้อหุ้นทางเน็ตไม่ถึง 10,000 บาท ทำไมเสียค่านายหน้า 50 บ

โพสต์ที่ 6

[quote="ball016"][quote="Coca-Cola"]
ผมไปเช็คเงินในบัญชีธนาคาร
ที่ใช้เกี่ยวกับการซื้อขายหลักทรัพย์
รูปภาพ
nw108

โพสต์ที่ 7

:roll:

ผมใช้ kimeng online อยู๋ถ้าซื้อขายโดยฝากเงินสดไว้ก่อนสั่งซื้อเสียตามจริงครับไม่ได้เสียขั้นตำ 50 บาท
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 8

ของกิมเอง บัญชีเริ่มด้วยเลข 7xxxxxx พวกนี้แสดงว่า มีการวางเงินซื้อเพื่อซื้อหุ้น หรือ ที่เรียกว่า prepaid account  จะไม่มีขั้นต่ำ (บางโบรคอาจมีขั้นต่ำถึงแม้นว่าฝากเป็น prepaid)..... ส่วนถ้าบัญชีเริ่มต้นด้วยเลข 1xxxxx แสดงว่า เป็นพวกหักบัญชีธนาคาร  พวกนี้ มีขั้นต่ำ

แถมให้อีกอย่าง บัญชี prepaid เขาจะคิดค่า com 0.15% แต่พวกหักบัญชีธนาคารเมื่อถึงกำหนด เขาคิด 0.20%  และ ถ้าไม่ใช่ทาง internet เป็นพวกมี marketting ดูแล พวกนี้เขาคิด 0.25% :)  :)  :)
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ROGER
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ลองเทรดกับทิสโก้สิครับ เดิมขั้นต่ำ 50 บาทต่อออเดอร์นะครับ  ไม่ใช่ต่อวัน  ปัจจุบัน 25 บาท  เคยเจอครั้งหนึ่ง ขายหุ้นได้ 100 หุ้น จากที่ตั้งไว้ 10000 หุ้น ได้เงิน 254 บาท เจอคอมไป 50 บาท แพงโคตร
SOS

โพสต์ที่ 10

เทรดเน็ตผ่านบัวหลวง ค่าคอมขั้นต่ำ 100 บาท + VAT 7% เป็น 107 บาท แพงโค๊ต T__T
BKP

โพสต์ที่ 11

[/quote]เทรดเน็ตผ่านบัวหลวง ค่าคอมขั้นต่ำ 100 บาท + VAT 7% เป็น 107 บาท แพงโค๊ต T__T[quote]

เราก็เน็ตบัวหลวงแบบซื้อจ่าย T+3 แต่จ่ายcomขั้นต่ำ 50บาท+vat เองนะ
SOS

โพสต์ที่ 12

จริงหรอ อย่างนี้เด๋วเราต้องไปโวยมาร์เราหน่อยแล้ว เราก็บัญชีแบบตัดเงิน T+3 เหมือนกัน  :evil:
โพสต์โพสต์