หนังสือ ดร นิเวศน์ ขายเกลี้ยงแผง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือ ดร นิเวศน์ ขายเกลี้ยงแผง

โพสต์ที่ 1

วันนี้ผมไปเดิน centralworld ไปแอบส่องๆแผงหนังสือการลงทุนที่ B2S กะว่าจะไปซื้อหนังสือ "ชนะอย่างเต่า" ไปฝากคน แต่หมดเกลี้ยงทั้งๆที่คราวที่แล้วยังล้นแผงอยู่ เล่มอื่นๆก็หมดเหมือน เหลือแต่ "ลงทุนหุ้นอย่างพอเพียง" ที่ยังเหลือวางขายอยู่ 2 เล่ม

ไม่คิดว่าจะขายดีขนาดนี้  :shock: :shock:  :lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Renne

โพสต์ที่ 2

ขนะอย่างเต่า se-ed ที่จามจุรีสแควร์ยังมีอยู่นะครับ แต่มีไม่กี่เล่ม :)

ส่วนเล่มอื่นของ ดร นี่ หายจากแผงไปเยอะนะ se-edหลายสาขาผมไปเดินๆดูหาไม่เจอเลย
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
baby-investor

โพสต์ที่ 3

ไม่ทราบว่าจะมาจากการที่มีหนังสือใหม่ๆเข้ามามากขึ้น ประกอบกับท่าน ดร. ไม่ได้มีผลงานใหม่ๆออกมาหรือเปล่าครับ จึงทำให้เห็นหนังสือของท่าน ดร. หายไปจากแผง  :?:
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 4

ผมว่าไอ้ที่หมด เพราะเขาไม่ได้พิมพ์เพิ่มมากกว่า

จิบเบียร์ครั้งที่ซอยรางน้ำ ดร. บอกว่าหนังสือหุ้น ทางสำนักพิมพ์ไม่คิดจะพิมพ์เพิ่ม เพราะเศรษฐกิจ ณ ตอนนั้น ใครจะซื้อหุ้น...
teetotal

โพสต์ที่ 5

ชนะ อย่างเต่า ขึ้นเครื่องบิน  :lol:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

พูดแล้วจะหาว่าคุย
หนังสือของผมก็หมดจากแผงหนังสือทุกแห่งเหมือนกัน

เพราะเมื่อสองเดือนก่อน  ผมสั่งให้ทางซีเอ็ดเก็บหน้งสือที่เหลือขาย
นำไปให้ห้องสมุดมารวย ช่วยนำไปกระจายต่อให้ห้องสมุดต่างๆ

สรุปแล้ว  ใครอยากอ่านฟรี
ต้องไปนั่งอ่านตามห้องสมุดครับ

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl: :rofl:
classy

โพสต์ที่ 7

ช่วงนี้เห็นหลายที่จัดซุ้มลดราคาเยอะดีครับ :D

เดือนที่แล้วก็มี Asia book Outlet ที่ตึก amarin plaza ชั้น4 ลดหนังสือต่างประเทศ ทุกราคา ปกอ่อน 99 บาท ปกแข็ง 199 บาทนะครับ ตอนนี้ก็ยังลดอยู่[/quote]
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
teetotal

โพสต์ที่ 8

ความสนใจในหุ้นเอง ก็เป็นวัฏจักร บางช่วง คนสนใจมาก บางช่วงไม่มีคนแล

ซื้อลงทุน ต้องอดทน ซื้อตอนที่ คนส่วนใหญ่ไม่สนใจ

อันนี้เสี่ยคนหนึ่งที่รวยจาก เก็บ ACT ในช่วงซบเซา สอนผมไว้

หนังสือ หุ้น ขายหมดแผงเมื่อไร แสดงว่า คนกำลังสนใจหุ้นกันมาก

ช่วงใครๆ ก็สนใจหุ้น หุ้นก็ขึ้น ตัวไหนขึ้นจน over ก็ขายทิ้งไปก่อนละกัน

คราวที่แล้ว รอดตายก็ เพราะ มีคนขับแท็กซี่ ถามเรื่องหุ้น
นั่นเป็นสัญญาณ บอกว่า เตรียมหนีเถอะ
เลยขาย BBL ไปได้ตั้ง 137  เอาไปติดตัวอื่นแทน
Neng

โพสต์ที่ 9

ผมเคยเจอที่ตลาดนัด 3เล่ม 100 บาทแต่ไม่ได้ซื้อเพราะผมมีแล้ว
และยังเจอหนังสือของ M.E Porter เจ้าของวิชา compettitive
ฉบับภาษาอังกฤษ 3-4 เล่ม ขายเล่มละ 100 บาทเห็นแล้วก็เสียดาย
ก็ไม่ได้ซื้ออีกเพราะมีแล้วเช่นกัน
ส่วนผมซื้อพวกหนังสือกล้วยไม้ ตกแต่งบ้าน มาดูเวลาว่างครับ
บางทีการเดินตามตลาดนัดก็ทำให้เราได้ของดีราคาเบาครับ
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 10

คุณ neng ไปเดินตลาดนัดไหนหรอครับ เด๋วไปเดินมั่ง
อยากได้หนังสือดี ราคาถูกครับ
Hughes

โพสต์ที่ 11

ไม่ต้องน้อยใจครับ หนังสือพี่ผมก็ซื้อมา

[quote="คลายเครียด"]พูดแล้วจะหาว่าคุย
หนังสือของผมก็หมดจากแผงหนังสือทุกแห่งเหมือนกัน

เพราะเมื่อสองเดือนก่อน
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
final

โพสต์ที่ 12

ถ้าหมายถึงหนังสือ templeboxing ก้อเป็นหนังสือเล่มเดี่ยวที่ดิฉันซื้อแล้วอ่านแบบวางไม่ลง ทำให้หัวเราะได้มากกว่าหนังสือขายหัวเราะหรือต่วยตูนซะอีก เป็นหนังสือที่ชอบมากที่สุด

ไม่ทราบจะมีผลงานอีกมั้ยคะ หรือว่ามีเล่มอื่นที่ยังวางแผงอยู่แต่ดิฉันไม่ทราบ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

เฮียคลายเครียดครับ ผมก็อ่านหนังสือของเฮีย พยายามทำคลายเครียดเรโช
แต่ไม่เคยทำได้ เพราะ หุ้นที่ผมซื้อไม่เคยได้หนึ่งเด้งซักที  (เพราะผมชอบ
ซื้อตามเขา ไม่ได้ทำการบ้านเอง ก็เลยได้ราคาสูง  หุ หุ)
landrover54

โพสต์ที่ 14

มีมวยวัดเหมือนกันครับ

ของ ดร.นิเวศน์ ก็มีหลายเล่ม ทั้งแปล และแต่งเอง ชอบสุด ก็ ตีแตก ครับ เนื้อหาอ่านง่าย ได้ความรู้ดีครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 15

หามวยวัด  ไม่เจอเลยครับ

ไปร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำมาแล้ว  :cry:  :cry:  :cry:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 16

[quote="vi_tal  signs"]หามวยวัด
charnengi

โพสต์ที่ 17

ที่เหลือ 1000 เล่ม ผมว่าเปลี่ยนปกนำมาขายใหม่ น่าจะเวิร์คนะครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 18

charnengi เขียน:ที่เหลือ 1000 เล่ม ผมว่าเปลี่ยนปกนำมาขายใหม่ น่าจะเวิร์คนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมต้องแปลกใจกับหุ้นส่วนชีวิตของผมอีกรอบ
เมื่อผมบอกว่า  

"ผมสั่งให้ซีเอ็ดฉีกปกทิ้ง   แล้วชั่งกิโลขายเป็นเศษกระดาษ"

เธอกลับเฉยๆไม่ว่าอะไร    
น่าจะเป็นเพราะว่า
เงินที่ได้จากการขายลดราคา  
ไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุดในชีวิตของเธอและของผม

"บางทีคนเราก็สนใจกล่อง  หลังจากได้เงินพอแล้ว"

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
charnengi

โพสต์ที่ 19

[quote="คลายเครียด"]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมต้องแปลกใจกับหุ้นส่วนชีวิตของผมอีกรอบ
เมื่อผมบอกว่า
NIRANR

โพสต์ที่ 20

หนังสือ ของ ดร.นิเวศน์ ผมก็มีแทบทุกเล่มครับ แต่ว่าเล่มหลังๆ ไม่ค่อยได้ซื้อครับ แบบอ่านจาก TVI แทน แต่อยากซื้อสะสมครับ

ส่วนของพี่ครายเครียดผมก็ซื้อนะครับ แบบว่าอ่านสนุกดีครับไม่เครียด
ยังไงก็จะเป็นกำลังใจให้ครับ
อนาคตเป็นสิ่งที่เรากำหนดได้ในวันนี้
กระโจมไฟ

โพสต์ที่ 21

คลายเครียด เขียน:พูดแล้วจะหาว่าคุย
พี่คลายเครียดครับ วันนี้ (23 มิย.52) ผมไปดูหนังสือที่ร้านซีเอ็ด ตรงชั้น1 ห้างเดอะมอลล์บางกะปิ ในชั้นหนังสือหมวดบริหาร-การเงิน ผมยังเห็นหนังสือมวยวัดของพี่วางอยู่ 4 เล่มเลยนะครับ  :)

ผมซื้อมาอ่านตั้งแต่วางตลาดใหม่ๆ ถือว่าเป็นหนังสือหุ้นที่อ่านสนุกเล่มนึงเลยครับ  :D

ส่วนหนังสือของ ดร.นิเวศน์ ผมซื้ออ่านทุกเล่ม ทั้งที่ท่านแปลและที่ท่านเขียนเอง ถึงจะอ่านจากในเวปบ้าง อ่านในหนังสือพิมพ์บ้าง แต่ก็อดไม่ได้ที่จะซื้อเก็บไว้ เวลาว่างๆหยิบมาอ่านทบทวนดู ก็ได้ข้อคิดดีๆอยู่เสมอ  :bow:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

มวยวัดเป็นหนังสือที่อ่านสนุกมากครับ :cool:  :cool:  :cool:

น่าเสียดายครับถ้าต้องชั่งกิโล :cry:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
คลายเครียด

โพสต์ที่ 23

[quote="กระโจมไฟ"][พี่คลายเครียดครับ วันนี้ (23 มิย.52) ผมไปดูหนังสือที่ร้านซีเอ็ด ตรงชั้น1 ห้างเดอะมอลล์บางกะปิ ในชั้นหนังสือหมวดบริหาร-การเงิน ผมยังเห็นหนังสือมวยวัดของพี่วางอยู่ 4 เล่มเลยนะครับ
Seizhin

โพสต์ที่ 24

พึงสังตีแต่กจาก SE-ED ครับ
Boss บอกว่าเป็นหนังส์อที่ดีครับก็เลยจะลงอ่าน
charnengi

โพสต์ที่ 25

Seizhin เขียน:พึงสังตีแต่กจาก SE-ED ครับ
Boss บอกว่าเป็นหนังส์อที่ดีครับก็เลยจะลงอ่าน
มิน่าพิมพ์ผิดกระฉูดเลย ล้อเล่นน่ะครับ :lol:

ลองฝึกเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ
Invisible_heart

Re: หนังสือ ดร นิเวศน์ ขายเกลี้ยงแผง

โพสต์ที่ 26

[quote="Hughes"]วันนี้ผมไปเดิน centralworld ไปแอบส่องๆแผงหนังสือการลงทุนที่ B2S กะว่าจะไปซื้อหนังสือ "ชนะอย่างเต่า" ไปฝากคน แต่หมดเกลี้ยงทั้งๆที่คราวที่แล้วยังล้นแผงอยู่ เล่มอื่นๆก็หมดเหมือน เหลือแต่ "ลงทุนหุ้นอย่างพอเพียง" ที่ยังเหลือวางขายอยู่ 2 เล่ม

ไม่คิดว่าจะขายดีขนาดนี้
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 27

charnengi เขียน: มิน่าพิมพ์ผิดกระฉูดเลย ล้อเล่นน่ะครับ :lol:

ลองฝึกเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ
เป็นคนจีนหรือคนญี่ปุ่นครับ เห็นใน blog บอกว่าชื่อ Amuro Seizhin (安室 誠心)

ยังงี้ไม่ธรรมดาแล้วครับ รู้ตั้ง 3 ภาษาแน่ะ เก่งจัง  :D
โพสต์โพสต์