ช่วยผมวิเคราะห์ TTCL หน่อยครับ (ผมความรู้แบบงูๆปลาๆน่ะครับ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pipolulu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยผมวิเคราะห์ TTCL หน่อยครับ (ผมความรู้แบบงูๆปลาๆน่ะครับ)

โพสต์ที่ 1

แหะๆ พอดีคุณน้าแนะนำตัวนี้มาน่ะครับ จองในชื่อคุณน้าไป 80000 หุ้น
เป็นหุ้นเกี่ยวกับก่อสร้างครับ ราคาจอง 4.25 บาท

ผมจองไปแล้ว หลังจากนั้นค่อยมาวิเคราะห์แบบผู้มีความรู้น้อยแบบผม

ลองดูงบการเงินได้จากเว็บนี้นะครับ

http://www.toyo-thai.com/scripts/summar ... 20&LG=THAI

เฉลี่ย EPS 3 ปี (49-51) = 0.8486+0.7562+0.98 ทั้งหมดหาร 3 = 0.8616 ถูกไหมครับ

แล้วเขามีนโยบายปันผลไม่น้อยกว่าร้อยละ 50 ต่อปี เพราะฉะนั้นถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในทางที่แย่ลง เราควรจะได้ปันผลปีละประมาณ 0.8616 x 0.5 = 0.43 บาทต่อปี ถูกไหมครับ

ถ้าอย่างนั้นก็แปลว่าได้ dividend yield = 10% ต่อปี

ที่ผมคิดมาทั้งหมดแบบคนไม่ค่อยมีความรู้เนี่ย ถูกต้องหรือเปล่าครับ กรุณาแนะนำด้วยครับ

แล้วมันน่าสนใจที่จะถือยาวไหมครับ ผมลองอ่าน 56-1 ก็ดูแล้วว่าน่าจะมีงานเข้าเรื่อยๆ แต่ว่าคู่แข่งก็เยอะอยู่พอสมควรนะครับ
pipolulu

โพสต์ที่ 2

อ่อ เขาบอกว่าจะจ่ายปันผล 0.15 บาทในเร็วๆนี้ด้วยครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 3

ธุรกิจรับเหมาก่อสร้าง  ผลการดำเนินงานคงไม่สม่ำเสมอเหมือนขายขนมจีบ ซาลาเปา  จริงไหมครับ

ถ้างั้นเราเอาผลการดำเนินงานในอดีตมาพิจารณา  อาจผิดพลาดได้

ส่วนนโยบายเงินปันผลนั้น  เป็นเพียงนโยบายเท่านั้น  ไม่จำเป็นต้องจ่ายตามนั้น  มากบ้าง  น้อยบ้าง  ไม่มีปัญหาสำหรับผู้บริหาร   :lol:   แต่อาจจะมีปัญหากับผู้ถือหุ้น  :cry:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 4

pipolulu เขียน:อ่อ เขาบอกว่าจะจ่ายปันผล 0.15 บาทในเร็วๆนี้ด้วยครับ
เอาขนมมาล่อเด็กหรือเปล่า   :lol:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
pipolulu

โพสต์ที่ 5

นั่นน่ะสิครับ ผมก็เสียวๆอยู่ ยิ่งลงไปอ่าน Halo ของอาจารย์แล้ว -_-" เราจะโดน Halo ไปด้วยหรือเปล่าน้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

จ่ายปันผล 1 บาทผมก็เห็นมาแล้ว เห็นช่วงนั้นคนจับเสือใส่พอร์ตกันเป็นแถว
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

esso
petro-expert
Verified User

โพสต์ที่ 8

โตโยไทย เป็นบริษัทก่อสร้างที่เป้นเคมีซะเยอะครับ ลองเช็คงานในของ ปตท หรือเครือปูนซิเมนต์ในส่วนขยายซิครับเดี๋ยวก็รู้อนาคต ครับ
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
eyebrow

โพสต์ที่ 9

พึ่งดู money talk dailyวันนี้ TTCL มาออก  
ทราบว่าสามปีหลัง 49-51 รายได้โตจากโปรเจคการขยายงานของ PTT จึงมีตัวเลขโตทบต้น :shock:  :shock:
อ.ไพบูลย์ถามว่าปีสองสามปีเป็นอย่างไงถ้าปิโต down แล้วไม่มีการขยายโรงงาน   เห็นว่ามีเล็งโปรเจคโรงงานปุ๋ยที่โมร๊อคโคกว่าสองหมื่นล้านได้   คงทราบผลการประมูลช่วงกลางปีหน้าครับ
SV2

โพสต์ที่ 10

มีโครงการจะซื้อหุ้นคืนด้วยนะ วงเงินไม่เกิน 100 ล้านบาท ไม่เกิน 24 ล้านหุ้น
ดูแปลกๆไหมครับ  เพื่ิงเข้ามาแท้ๆจะซื้อหุ้นคืนซะและ
chut
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 11

บังเอิญวันนั้นได้ฟังจาก money talk
ได้ยินว่า โตโยไทยมีโอกาสประมูลงาน ได้ประมาณ 1 ใน 3 งาน
ความเสี่ยงหลักๆก็คือ ถ้าช่วงไหนประมูลงานไม่ได้ รายได้จะตกอย่างมีนัยสำคัญ และผมคิดเอง ว่ากำไรจะตกมากกว่านั้นอีก เพราะต้นทุนคงที่อาจไม่ค่อยลด ตอนนี้ net profit margin ราว 3%(ฟังจากรายการ ยังไม่ได้ดูงบเอง)
เขาว่าบริษัทนี้ มีวิศวกรอยู่มากที่สุดในประเทศไทย มากถึง 827 คน  :shock:
ถ้าสมมติคร่าวๆ ว่าจ่ายเงินเดือนอย่างน้อยสุดคนละ 20,000 บาทต่อเดือน
จะเป็นค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างคงที่ถึง 198 ล้านบาทต่อปี

ผู้บริหารแจ้งว่า สาเหตุที่รายได้ใน 3 ปีหลังสุด เติบโตมาก ก็จากการสร้างโรงงานปิโตรเคมีของกลุ่มปตท. ซึ่งโดยมากสัญญาจะแล้วเสร็จ(โรงงานสร้างเสร็จ)ใน 3 ปี คือทยอยรับรู้รายได้ ไป 3 ปี สำหรับแต่ละโครงการ

ถ้าสนใจหุ้นนี้ ก็ต้องคอยติดตามโครงการที่ประมูลได้ และตามติดตัวเลข backlog ให้มากล่ะครับ

ปล. ช่วงขาลงของปิโตรเคมี น่าจะไม่ค่อยมีการสร้างโรงงานใหม่นะครับ
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
W_Buffet

โพสต์ที่ 12

วันนี้ TTCL เพึ่งเปิดตัวนิครับ
น่าสนใจนะครับ มีจ่ายปันผลแบบเฉพาะกาลด้วย 0.15 บาท
แหะๆ...นอกนั้นก็ดูตามนั้นหล่ะครับ 555555

:D  :D
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ผมว่าหุ้น IPO ก็งี้แหละ รายได้ปิโตรเคมี เคมีภัณฑ์ก็ 98-99% backlog นี่หายฮวบๆ ตอนแรกดูหนี้ก็นึกว่าสถาบันการเงินเสียอีก มาร์จิ้นก็ต๊ำต่ำ ถ้าโดนฟ้องสักโครงการก็อาจเน่าได้ แต่ที่ชอบสุดก็งบนี่แหละ ตอนไฟลิ่งปีที่แล้วบอกว่า Q1/51 กำไร 162.6 ล้าน ทั้งที่กำไรทั้งปี 50 แค่ 139 ล้านเอง (เว่อซะ :shock: ) ปีนี้ก็นึกว่ากำไรจะตก ที่ไหนได้แก้ Q1 ปีที่แล้วเหลือ 91 ล้านเอง กำไรก็เลยดูโตสวนชาวบ้านชาวช่องได้ต่อไป (เมคเก่งจัง :8) ) คงกลัวไม่มีข่าวดีช่วยดันหุ้นล่ะสิ

หาทางโตในประเทศไม่ได้ก็เลยจะออกไปข้างนอก แต่ลูกหลานโตโยประเทศอื่นก็เยอะแยะ ปกติโครงการใหญ่ๆ โตโยแม่ก็เอาไปหมดจะโตไปไหน ผมรู้สึกยังกะจะมาขายหุ้นทิ้งยังงั้นแหละ กรรมการพนักงานข้างในก็ได้กันหุ้นละบาทเอง ยิ่งตอนนี้เขาลด silent ด้วย เมื่อก่อนปีครึ่ง ตอนนี้ปีเดียว กลัวขายไม่ได้กำไรรึไงไม่รู้

อคตินิดหน่อย(จริงๆ นะ) ครับ แต่ยังไงผมก็คาดว่าอนาคตเค้าต้องเกาะกลุ่ม IPO ส่วนใหญ่ (คือราคาหลุดจอง) ตอนนี้นับวันอยู่ครับ  :8)
Suysak

โพสต์ที่ 14

หุ้นรับเหมา ถ้าเป็นมือใหม่อย่าเล่นเลยครับ ส่วนใหญ่รายได้จะไม่แน่นอน ปันผลก็ไม่ค่อยได่้ ลองดูพวก itd, ck เป็นตัวอย่างก็ได้ ผมเห็นราคาไม่เคยขึ้นจริงจังสักที ยกเว้นตอนเศรษฐกิจดีๆก็เอามาปั่นเป็นพักๆ แต่ทีรวยจากหุ้นพวกนี้แน่ๆก็เจ้าของครับ ถ้าชอบปันผลยังมีหุ้นอีกมากที่มีนโยบายปันผลหลายครั้งในรอบปี ลองศึกษาดูครับ
TheGhost

โพสต์ที่ 15

[quote="Ryuga"]ผมว่าหุ้น IPO ก็งี้แหละ รายได้ปิโตรเคมี เคมีภัณฑ์ก็ 98-99% backlog นี่หายฮวบๆ ตอนแรกดูหนี้ก็นึกว่าสถาบันการเงินเสียอีก มาร์จิ้นก็ต๊ำต่ำ ถ้าโดนฟ้องสักโครงการก็อาจเน่าได้ แต่ที่ชอบสุดก็งบนี่แหละ ตอนไฟลิ่งปีที่แล้วบอกว่า Q1/51 กำไร 162.6 ล้าน ทั้งที่กำไรทั้งปี 50 แค่ 139 ล้านเอง (เว่อซะ :shock: ) ปีนี้ก็นึกว่ากำไรจะตก ที่ไหนได้แก้ Q1 ปีที่แล้วเหลือ 91 ล้านเอง กำไรก็เลยดูโตสวนชาวบ้านชาวช่องได้ต่อไป (เมคเก่งจัง :8) ) คงกลัวไม่มีข่าวดีช่วยดันหุ้นล่ะสิ

หาทางโตในประเทศไม่ได้ก็เลยจะออกไปข้างนอก แต่ลูกหลานโตโยประเทศอื่นก็เยอะแยะ ปกติโครงการใหญ่ๆ โตโยแม่ก็เอาไปหมดจะโตไปไหน ผมรู้สึกยังกะจะมาขายหุ้นทิ้งยังงั้นแหละ กรรมการพนักงานข้างในก็ได้กันหุ้นละบาทเอง ยิ่งตอนนี้เขาลด silent ด้วย เมื่อก่อนปีครึ่ง ตอนนี้ปีเดียว กลัวขายไม่ได้กำไรรึไงไม่รู้

อคตินิดหน่อย(จริงๆ นะ) ครับ แต่ยังไงผมก็คาดว่าอนาคตเค้าต้องเกาะกลุ่ม IPO ส่วนใหญ่ (คือราคาหลุดจอง) ตอนนี้นับวันอยู่ครับ
"โลกถูกความอยากผูกมัดไว้ จะหลุดพ้นได้ต้องกำจัดความอยาก
เพราะละความอยากได้
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

สำหรับท่านชอบธุรกิจรับเหมา ตัวนี้น่าติดตามครับ
killyz

โพสต์ที่ 17

ผมทำงานอยู่บริษัทรับเหมาครับ เลยไม่ชอบ

กดเงินเดือน ใช้งานหนักดีนัก :)
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 18

สุดยอดหุ้นรับเหมาบริษัทหนึ่ง  วิ่งแรงดีจริงๆ  :mrgreen:
pipolulu

โพสต์ที่ 19

ผมกอดไว้ตั้งแต่ตอน IPO ผมก็ยังไม่ได้ปล่อยเลยครับ

แล้วราคาตอนนี้มันเกินไปหรือยังนะครับ
PE 7.19
P/BV 2.11
(15 กย 52)

วันนี้ (16 กย) ราคาพุ่งกระฉูด ไปเกือบ +22% แล้วก็ลงมาปิด + 14% น่ะครับ

เห็นบอกประมูลงานที่จีนได้ ผมก็ไม่รู้จะคำนวนอย่างไร เฮ้อออ ขายก็กลัวขายหมู

ปล. ต้องขอขอบคุณคุณ killyz ครับ เพราะว่าคุณทำงานหนัก บริษัทเลยได้ดีในครับ อิอิ แซวเล่นนะครับ
TheGhost

โพสต์ที่ 20

pipolulu เขียน:ผมกอดไว้ตั้งแต่ตอน IPO ผมก็ยังไม่ได้ปล่อยเลยครับ

แล้วราคาตอนนี้มันเกินไปหรือยังนะครับ
PE 7.19
P/BV 2.11
(15 กย 52)

วันนี้ (16 กย) ราคาพุ่งกระฉูด ไปเกือบ +22% แล้วก็ลงมาปิด + 14% น่ะครับ

เห็นบอกประมูลงานที่จีนได้ ผมก็ไม่รู้จะคำนวนอย่างไร เฮ้อออ ขายก็กลัวขายหมู

ปล. ต้องขอขอบคุณคุณ killyz ครับ เพราะว่าคุณทำงานหนัก บริษัทเลยได้ดีในครับ อิอิ แซวเล่นนะครับ
งานที่เมืองจีน ทำเสร็จไปเป็นแล้วละครับ ยกตัวอย่างให้ฟัง

งานที่เมืองจีนยังมีอนาคตครับ งานเยอะจริงๆ ที่นั่น
"โลกถูกความอยากผูกมัดไว้ จะหลุดพ้นได้ต้องกำจัดความอยาก
เพราะละความอยากได้
โพสต์โพสต์