ผลกระทบ ถ้าไข้หวัดใหญ่ 2009 ระบาดในไทยในวงกว้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

ผลกระทบ ถ้าไข้หวัดใหญ่ 2009 ระบาดในไทยในวงกว้าง

โพสต์ที่ 1

ธุรกิจบางประเภทคงได้รับผลกระทบมากพอควรทีเดียวมั๊งครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
sattaya
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: ผลกระทบ ถ้าไข้หวัดใหญ่ 2009 ระบาดในไทยในวงกว้าง

โพสต์ที่ 2

chatchai เขียน:ธุรกิจบางประเภทคงได้รับผลกระทบมากพอควรทีเดียวมั๊งครับ
ขอเดานะครับ

ผลกระทบต่อโรงพยาบาลคงเป็นทางบวก เนื่องจากเมื่อพบคนไข้ที่เป็นไข้หวัดอาจต้องตรวจหลายขั้นตอนขึ้น

ที่โดนเต็มๆคงเป็นภาคการท่องเทียว โรงแรม คงเป็นแบบที่เค้าเรียกกันว่าเคราะห์ซ้ำกรรมซัด
สติมา ปัญญาเกิด
Nongnon
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผลกระทบ ทางลบ มากมาย เลย ครับ ไม่ใช่ แค่ ท่องเที่ยว โรงแรม  อาจกระทบถึงธุรกิจ ห้างสรรพสินค้า , ขนส่งมวลชน , ตลาดสด ชุมชน . โรงเรียน และ มหาวิทยาลัย คงต้องเฝ้าระวัง  โดยรวม แล้วการเดินทางลดลง แน่ แต่ จะเป็นผลดี กับธุรกิจ IT . TV , Food delivery และ การสื่อสาร ทางมือถือ นอกเหนือ จาก ธุรกิจ โรงพยาบาล และ อุปกรณ์ ทำความสะอาด เช่น น้ำยาฆ่าเชื้อ และ Alcohol
Invisible_heart

Re: ผลกระทบ ถ้าไข้หวัดใหญ่ 2009 ระบาดในไทยในวงกว้าง

โพสต์ที่ 4

sattaya เขียน: ขอเดานะครับ

ผลกระทบต่อโรงพยาบาลคงเป็นทางบวก เนื่องจากเมื่อพบคนไข้ที่เป็นไข้หวัดอาจต้องตรวจหลายขั้นตอนขึ้น

ที่โดนเต็มๆคงเป็นภาคการท่องเทียว โรงแรม คงเป็นแบบที่เค้าเรียกกันว่าเคราะห์ซ้ำกรรมซัด
ไม่รู้จะเป็นผลดีหรือผลเสียกับกลุ่มโรงพยาบาลกันแน่นะครับ
ผมเดินเข้าโรงพยาบาลอยู่ทุกๆวัน ยังเสียวๆเลยครับ  :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
baby-investor

โพสต์ที่ 5

ผมว่านอกจากกลุ่มท่องเที่ยว ก็น่าจะมีผลต่อกลุ่มที่มีลูกค้าเป็นต่างชาติด้วย หรือธุรกิจที่ประกอบกิจการที่ต้องมีคนอยู่เยอะในที่เดียวกัน เช่น โรงหนัง ห้าง เพราะอย่างผมเอง เดี๋ยวนี้เวลาไปไหนก็ต้องคอยระหว่างเวลามีคนไอ จาม
9Lemon

โพสต์ที่ 6

ห้างรับเต็มๆครับ ตอนนี้ที่บริษัทที่ผมทำงานเขาประกาศเตือนแล้ว..ต่อไปคงต้องใส่ผ้าปิดจมูกทำงาน...
terati20

โพสต์ที่ 7

มีคนไต้หวัน ติดจากพัทยา เเละมีคนทำงานในผับที่พัทยาเป็นหลายคน  การท่องเที่ยวนี่โดนอีกเเน่ๆ
โรงหนังจะเป็นไงบ้างไม่รรู้

ส่วนนักเรียนได้เฮ โรงเรียนปิด  :roll:
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
maeteeb
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

อ้าวพี่เป็นหงส์แดงเหรอครับ    :lol:
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

วันนี้กระทบธุรกิจโรงพยาบาลแล้ว  คนไข้มากขึ้นครับ
maeteeb

โพสต์ที่ 10

เพื่อนผมทำงานอยู่ที่ เครือ BGH ยืนยันครับ
คนตรึม  :roll:
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 11

Invisible_heart เขียน:
ไม่รู้จะเป็นผลดีหรือผลเสียกับกลุ่มโรงพยาบาลกันแน่นะครับ
ผมเดินเข้าโรงพยาบาลอยู่ทุกๆวัน ยังเสียวๆเลยครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

โพสต์ที่ 12

ท่าทางจะวงกว้างแล้วหล่ะพี่ฉัตร :lol: เมื่อวานนี้เพิ่มอีก43ราย

H1N1 FLU:สธ.พบผู้ป่วยติดเชื้อไข้หวัดใหญ่ 2009 เพิ่มอีก 43 ราย
นพ.ปราชญ์ บุณยวงศ์วิโรจน์ ปลัดกระทรวงสาธารณสุข กล่าวว่า กระทรวงสาธารณสุข (สธ.) ได้ขึ้นทะเบียนผู้ป่วยติดเชื้อไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ 2009 อีก 43 ราย แบ่งเป็น พัทยา 3 ราย โรงเรียนนานาชาติในกรุงเทพฯ 1 ราย จ.ภูเก็ต 1 ราย จ.สงขลา 1 ราย และจากโรงพยาบาลเอกชนทั่วไป อีก 37 ราย  รวมผู้ป่วยขึ้นทะเบียนเป็น 89 ราย โดยผู้ป่วยส่วนใหญ่เดินทางกลับมาจากต่างประเทศ
        อย่างไรก็ตาม สธ.จะรายงานรายละเอียดของผู้ป่วยอย่างเป็นทางการในวันที่ 13 มิ.ย.นี้
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
nasesus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

การท่องเที่ยว ไม่น่ากระทบมากครับ เพราะไม่ได้เป็นประเทศไทยที่เดียว มันเป็นกันทั้งโลก แล้วอัตราการตายค่อนข้างน้อยกว่าหวัดธรรมดาเชื่อว่า่ไม่นานน่าจะเงียบไปครับ
maeteeb

โพสต์ที่ 14

ผมคิดต่างครับ
การท่องเที่ยว โรงแรม โรงหนัง น่าจะโดนครับ เรียงจาก มาก ไป น้อย
RagonD

โพสต์ที่ 15

ผมว่ากระทบพอสมควรครับ รวมถึงตัวผมที่ไปงานJazz Festivalทุกปี แต่ปีนี้ของดครับ เสียดายนะแต่กลัวติดไข้หวัด2009  (ถึงเป็นแล้วมีวัคซีนรักษาก็ไม่อยากเป็นอะ)  :lol:
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 16

2-3 วันนี้มีนักเรียน และผู้ปกครองมาตรวจที่ ร.พ. ด้วยปัญหาไข้หวัดใหญ่ 2009 กันเป็นร้อยคนเลยครับ เกือบทั้งหมดมาจาก เซนต์คาเบรียล

ส่วนใหญ่ไม่มีปัญหาอะไร เป็นหวัดธรรมดา มีบางส่วนไม่แน่ใจต้องจับให้นอน รพ. ระหว่างส่งตรวจเชื้อ

ที่เหลือก็ให้ยากลับบ้าน, reassure แล้วก็แนะนำให้ฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่กันซะให้เรียบร้อยทั้งพ่อ แม่ ลูก

ถ้าเมืองไทยมีหุ้นบริษัท Roche หรือบริษัทวัคซีนในตลาด รับรองรวยเละ  :8)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
chatchai

โพสต์ที่ 17

วัคซีนไข้หวัดใหญ่ต้องฉีดกี่เข็มครับ

วันนี้เห็น SVH มาจัดงานที่ Central World  ฉีดที่เซ็นทรัลเลย  เข็มละ 350 บาท  ถ้าไปฉีดที่ ร.พ. เข็มละ 450 บาท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
mprandy

โพสต์ที่ 18

เข็มเดียวครับ แต่ต้องฉีดทุกปี เพราะเชื้อมันเปลี่ยนไปทุกปี
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
เพื่อน

โพสต์ที่ 19

มีวัคซีนป้องกันปอดบวมมั้ยครับ ราคาแพงมั้ยครับ
ผมว่าน่าสนกว่าวัคซีนใข้หวัดใหญ่นะครับ เพราะได้ยินว่าตัวปัจจุบันยังป้องกันสายพันธุ์2009ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ข่าวว่า คุมไม่อยู่แล้วครับ แต่เชื้อไม่น่ากลัว เป็นแล้วหาย ควรระวังโรคปอดบวมแทรกซ้อนมากกว่า

พวกโรงเรียนคงทยอยปิดไปเรื่อยๆ ภายในเดือนนี้คงปิดหมดครับ ผู้ปกครองทั้งหลายจะทำไงดี ออกไปห้าง ไปดูหนัง ก็ไม่ค่อยสะดวก
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 20

ในปัจจุบันได้มีการคิดค้นวัคซีนไอพีดี ซึ่งสามารถป้องกันโรคปอดบวมจากเชื้อนิวโมคอคคัส และกลุ่มโรคไอพีดีได้แล้ว
mprandy

โพสต์ที่ 21

เพื่อน เขียน:มีวัคซีนป้องกันปอดบวมมั้ยครับ ราคาแพงมั้ยครับ
ผมว่าน่าสนกว่าวัคซีนใข้หวัดใหญ่นะครับ เพราะได้ยินว่าตัวปัจจุบันยังป้องกันสายพันธุ์2009ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ข่าวว่า คุมไม่อยู่แล้วครับ แต่เชื้อไม่น่ากลัว เป็นแล้วหาย ควรระวังโรคปอดบวมแทรกซ้อนมากกว่า

พวกโรงเรียนคงทยอยปิดไปเรื่อยๆ ภายในเดือนนี้คงปิดหมดครับ ผู้ปกครองทั้งหลายจะทำไงดี ออกไปห้าง ไปดูหนัง ก็ไม่ค่อยสะดวก
พี่เพื่อนครับ ถึงกันไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์นี้ไม่ได้ แต่ก็น่าจะทำให้ความรุนแรงมันน้อยลง และคิดว่าปลายปีนี้ ถึงปีหน้า ก็คงมีการบรรจุเชื้อตัวนี้ไปในวัคซีนรุ่นใหม่

ส่วนเรื่องวัคซีนปอดบวมที่โฆษณากัน จริง ๆ มันเป็นวัคซีนเพื่อป้องกันเชื้อแบคทีเรีย ที่เป็นสาเหตุสำคัญของปอดอักเสบ แต่มีเชื้ออีกเยอะที่ทำให้ปอดบวมนะครับ แนะนำให้ฉีดเฉพาะเด็ก และคนสูงอายุ เช่นเกิน 60 (พี่เพื่อนถึงเกณฑ์ยัง :D) หรือมีโรคเรื้อรังประจำตัวอยู่ เช่นโรคปอด หอบหืด เบาหวาน โรคไต

ถ้าผู้ใหญ่ทั่วไป ยังไม่เป็นข้อแนะนำให้ฉีดครับ ต่างกับวัคซีนไข้หวัดใหญ่ที่เดี๋ยวนี้ฉีดได้จะดีกว่า
chatchai

โพสต์ที่ 22

mprandy เขียน:ส่วนเรื่องวัคซีนปอดบวมที่โฆษณากัน จริง ๆ มันเป็นวัคซีนเพื่อป้องกันเชื้อแบคทีเรีย ที่เป็นสาเหตุสำคัญของปอดอักเสบ แต่มีเชื้ออีกเยอะที่ทำให้ปอดบวมนะครับ แนะนำให้ฉีดเฉพาะเด็ก และคนสูงอายุ เช่นเกิน 60 (พี่เพื่อนถึงเกณฑ์ยัง :D) หรือมีโรคเรื้อรังประจำตัวอยู่ เช่นโรคปอด หอบหืด เบาหวาน โรคไต

ถ้าผู้ใหญ่ทั่วไป ยังไม่เป็นข้อแนะนำให้ฉีดครับ ต่างกับวัคซีนไข้หวัดใหญ่ที่เดี๋ยวนี้ฉีดได้จะดีกว่า
แล้วเป็นโรคปอดแหก  ฉีดวัคซีนป้องกันได้ไหมครับ  คุณหมอ  :lol:
mprandy

โพสต์ที่ 23

chatchai เขียน:
แล้วเป็นโรคปอดแหก
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 24

อัพเดตล่าสุด 200 กว่าแล้ว

ราคาหุ้นโรงหนังเริ่มตอบรับแล้ว เนื่องจากมันมืดๆ นั่งใกล้กัน ถ้าระบาดหนักๆ ผมว่ากระทบแน่
bbendum

โพสต์ที่ 25

มีบริษัมในตลาดที่ผลิตพวก หน้ากากป้องกัน กับพวกแอลกอฮอล์ที่ใช้ล้างมือแบบไม่ใช้น้ำไหมครับ ช่วงนี้น่าจะขายดี
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 26

ถ้าอัตราการเสียชีวิตต่ำมากๆ
ผมมั่นใจว่า  ไม่มีผลกระทบครับ
ไข้หวัดนก ซาร์สก็ผ่านมาแล้ว  
บางที จะกระทบหรือไม่กระทบ
ก็ขึ้นอยู่กับความกลัวที่มีอยู่จิตใจของคนในสังคมมากกว่าตัวโรคเอง

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 27

[quote="คลายเครียด"]ถ้าอัตราการเสียชีวิตต่ำมากๆ
ผมมั่นใจว่า
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
tor.n

โพสต์ที่ 28

เคยคุยกับคุณหมอโรคติดเชื้อ
เขากลัวมันกลายพันธุ์ และที่สำคัญคือกล้วมันผสมกับ
ไข้หวัดนกครับ
naris

โพสต์ที่ 29

[quote="newbie_12"][quote="คลายเครียด"]ถ้าอัตราการเสียชีวิตต่ำมากๆ
ผมมั่นใจว่า
Quadrifoglio Verde

โพสต์ที่ 30

ผลกระทบระยะสั้นน่ะมีแน่

แต่ผลกระทบระยะยาวคือมันจะทำให้ผมเก็บหุ้นได้ในรา่คาที่ถูกลงนั่นเอง  :lol:
" บทเรียนที่สำคัญที่สุดในการลงทุนก็คือการมองหุ้นที่ซื้อขายกันอยู่ในตลาดเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ ไม่ใช่สิ่งที่มีราคาขึ้นๆ ลงๆ
โพสต์โพสต์