เกาะกระแสหุ้นต่างประเทศ หุ้นแก๊สธรรมชาติเป็น ETF ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เกาะกระแสหุ้นต่างประเทศ หุ้นแก๊สธรรมชาติเป็น ETF ครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นกระแสมาแรงครับ ขอเกาะกระแสถาม comment หน่อยครับ

UNG ครับ United States Natural Gas เป็น ETF น่ะครับ track ตามราคาของ NG ที่ Henry Hub, listed อยู่ที่ NYSE

สูงสุด 52 wk = 62, ต่ำสุด 12 หน่อยๆ ตอนนี้อยู่แถวๆ 14 USD.

ขณะที่กระแส USD ถูกขายทิ้งทุกราคา, commodities โดยมากขึ้นไปหมดแล้ว (ขึ้นเยอะด้วย) เนื่องจากความหวังของ Glaobal recovery แล้วก็เรื่องของการ hedge against USD...........น้ำมันนี่ตัวดีเลยครับ........

ตอนนี้ Gap ของน้ำมันกับ NG ห่างกันมาก เกือบจะเป็นที่สุดในรอบ 10 ปีแล้วครับ Marc Faber ก็บอกว่า NG เป็น the most undervalued commodity in the world...............

จะเป็นเหมือนตอนที่ทองและเงินตกมากๆช่วงก่อนปี 2000 หรือไม่? โดยเฉพาะ gap ของ Silver ต่างจาก Gold มากเป็นประวัติการณ์.............ปีนั้น Buffett ซื้อ Silver ไปเยอะมาก...............เข้าใจว่ากำไร 3 เท่า แล้วขายออกไปใน 4 ปีให้หลังหรือไงนี่แหละครับ หาอ่านได้จาก Wikipedia ครับ

กูรูช่วย comment ด้วยครับ................undervalued จริงหรือเปล่า..........
A man from the Islay

โพสต์ที่ 2

เติมอีกนิดน่ะครับ..............

เนื่องจาก NG ขึ้นชื่อว่าเป็น king of volatility..........hedge fund ยักษ์ใหญ่ อย่าง Amaranth ที่ Brain Hunter ราชา NG เจ๊งไปก็เพราะตัวนี้ ทำให้กลายเป็นการล้มของ hedge fund ที่ใหญ่ที่สุดในโลก.........ล้มเพราะ trade gas............

แต่เนื่องจากมัน volatile มากๆ...........premium ก็ได้สูงมากเช่นกันสำหรับคนขาย option ทั้ง put และ call โดยปกติการซื้อ commodity เช่นทองเก็บเอาไว้ จะไม่มีปันผล แต่สำหรับ NG สามารถ increase yield ได้โดยหลังจากซื้อแล้ว เอาหุ้นที่มีไปเป็น collateral ในการ sell call ได้..............โดยที่เฉลี่ยแล้ว yield ต่อปีจะมากกว่า 30% นอกจากการถือเฉยๆ เพราะ premium สำหรับผู้ขายนี่เยอะจริงๆ

มี comments มั๊ยครับ?
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 3

Dollar cost average UNG till there's a sign of slight decrease in natural gas inventory, that's when Natural gas price will skyrocket. Rig count has been lower to 6 1/2 years low. Only the fact that inventory keeps increasing halts traders from long position in natural gas.
bid please!!
โพสต์โพสต์