ด้อยความรู้ ไม่เข้าใจ ขอความกรุณาด้วยคับ พี่ๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
austin_bd
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ด้อยความรู้ ไม่เข้าใจ ขอความกรุณาด้วยคับ พี่ๆ

โพสต์ที่ 1

ตัวผมไม่เข้าใจ ในสิ่งที่เกิดขึ้นกับ set ในช่วงนี้น่ะคับ รู้สึกว่ามันจะวิ่งไปเรื่องๆ เลยนะคับ แต่ด้วยความรู้อันน้อยนิดเลยหาเหตุผลไม่เจอ ว่าเพราะอะไร

จึงขอความกรุณาพี่ๆ ช่วยใขข้อสงสัยหน่อยนะคับ

:D

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคับ
jinxyboy

โพสต์ที่ 2

ขอตอบแบบผู้ไม่ค่อยรู้ล่ะกันนะครับ
ผมมองว่าตอนนี้เงินดอลล์ทะลักครับเนื่องจากเศรษฐกิจในอเมริกาโดนวิกฤตไปหนักพอสมควร บรรดากองทุนต่างๆเลยโยกเงินไปที่ commodities ต่างๆ และเข้ามาในตลาดหุ้นในเอเชียที่โดนผลกระทบทางวิกฤตน้อยกว่าและดูท่าจะฟื้นตัวเร็วกว่าครับ
ถูกผิดยังไงรบกวนพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านแก้ไขอีกทีนะครับ  :D

ปล.ถ้าเห็นหุ้นมันขึ้นแล้ว พอร์ทเราเขียวๆถ้าลงทุนระยะยาวจริงๆ ก็อย่าไปมองหน้าจอให้มันเกิดกิเลสเลยครับ  :lol:
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 3

เพราะ มีคนซื้อมากกว่าคนขายครับ :twisted:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

:8) วันก่อนใครไม่รู้โพสว่าเมเจ้อร์ขึ้นเพราะขึ้นค่าข้าวโพดคั่ว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
yoyo
ผู้ติดตาม: 169

โพสต์ที่ 5

picatos เขียน:เพราะ มีคนซื้อมากกว่าคนขายครับ :twisted:
เจ็บกำปั้นมั๊ยพี่โตสส  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

por_jai เขียน::8) วันก่อนใครไม่รู้โพสว่าเมเจ้อร์ขึ้นเพราะขึ้นค่าข้าวโพดคั่ว
ตกลง ขึ้นเพราะค่าข้าวโพดคั่ว หรือป่าวครับ

กำลังจะออกไปสำรวจที่หน้าโรงพอดีครับ  :?
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

เขาว่ากันว่า (ในสินธร)
หุ้นในมือเจ้าของบริษัทมีประมาณ 50% ซึ่งซื้อขายไม่มาก
หุ้นในมือพี่ทุย 5% ในมือแมงเม่า 15% ในมือ ฝาหรั่งทั้ง หัวดำและ
อั้งม้อ 30%  ดังนั้น Set จะขึ้นหรือลงต้องเงินต่างชาติทั้งสิน
   ฟังดูก็มีเหตุผล
por_jai

โพสต์ที่ 8

Radio เขียน:เขาว่ากันว่า (ในสินธร)
หุ้นในมือเจ้าของบริษัทมีประมาณ 50% ซึ่งซื้อขายไม่มาก
หุ้นในมือพี่ทุย 5% ในมือแมงเม่า 15% ในมือ ฝาหรั่งทั้ง หัวดำและ
อั้งม้อ 30%  ดังนั้น Set จะขึ้นหรือลงต้องเงินต่างชาติทั้งสิน
   ฟังดูก็มีเหตุผล
เฮียครับฝรั่งอั่งม้อเพิ่มทุนตัวเองยังไม่ค่อยจะรอดเลย
จะมีปัญญาเอาเงินมาเทรดเมืองไทยอีกเหรอ
อ.นิเวศน์ก็เพิ่งออกบทความว่า
รอบนี้ต่างชาติ(ผมใช้คำว่าต่างชาตินะ ไม่ใช่ฝรั่้ง)ซื้อแค่สิบกว่า%
ผิดจากรอบที่แล้วนะครับ
ศิษย์เซียน007
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

อ้าว ไม่ได้อ่านบทความกระทิงดุของท่านเจ้าสำนักหรือครับ ลองอ่านดูสิครับ :8)
por_jai

โพสต์ที่ 10

:8) ฮ่า...ข้าวโพดคั่วขึ้นราคาจริงๆด้วย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 11

por_jai เขียน::8) ฮ่า...ข้าวโพดคั่วขึ้นราคาจริงๆด้วย
อ่า....ได้เกร็ดความรู้ใหม่แล้ว....เมื่อไหร่ popcorn  ขึ้นราคา หุ้นขึ้นแน....อิอิ :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kmphol

โพสต์ที่ 12

por_jai เขียน::8) ฮ่า...ข้าวโพดคั่วขึ้นราคาจริงๆด้วย
น่าจะขึ้นเพราะ เจ้าของข้าวโพดมาคั่วด้วยตัวเองมากกว่า ครับ :8)
Tlk

โพสต์ที่ 13

ผมว่าขึ้นเพราะดอกเตอร์ปล่อยกระทิงมาเองเลยครับ
densin

โพสต์ที่ 14

por_jai เขียน::8) วันก่อนใครไม่รู้โพสว่าเมเจ้อร์ขึ้นเพราะขึ้นค่าข้าวโพดคั่ว
ต่อไปก่อนสัญยาว่าจะพาสาวไปเลี้ยงหนัง ต้องเช็คราคาหุ้นmajorก่อน  :)
Quadrifoglio Verde

โพสต์ที่ 15

ต้องมีคนพยายามลากขึ้นไปติดดอยแน่นอนครับ ฮ่าๆ

รอบนี้เมกา ออกพันธบัตรเป็นเข่ง พิมพ์แบงค์แข่งกับหนังสือพิ่มพ์ ค่าเงินถึงได้ พรวดๆ แบบนี้

หุ้นขาขึ้นครับ มันก็ตรงกันข้ามกับขาลงเมื่อกลางถึงปลายปีที่แล้ว ที่ ลงเอาๆ ทุกวัน

ทุกคนล้วนอยากจะมองโลกในแง่ดี ขนาดเมื่อคืนดาวลง set ยังบวกได้

ปัญหาไม่ใช่ว่าทำไมมันขึ้นเอาๆครับ ปัญหาจริงๆอยู่ที่ว่า ฟองสบู่ย่อยๆ จะแตกเมื่อไหร่เท่านั้นก็จบ
" บทเรียนที่สำคัญที่สุดในการลงทุนก็คือการมองหุ้นที่ซื้อขายกันอยู่ในตลาดเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ ไม่ใช่สิ่งที่มีราคาขึ้นๆ ลงๆ
petro-expert

โพสต์ที่ 16

รอบนี้คล้ายๆว่า กองทุนในประเทศและ ฝรั่งเล่นเกมส์ประลองกำลัง  ว่าใครจะกินเงินรายย่อยได้มากที่สุด โดยซื้อและขายสลับกันไปมา  สุดท้ายรายย่อยงง ทั้งสองฝ่ายต่างมีวิธีการเล่นแบบประคองกันไป สลับกันทำกำไรทีละน้อย ที่สุดแล้วอยู่ที่ว่า ใครจะหยุดเล่นก่อน
ถ้าไม่เคยผิดพลาด คงยังเรียกตัวเอง ว่านักลงทุนมืออาชีพ ไม่ได้
โพสต์โพสต์