การคำนวณหาต้นทุนของหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
IWILLBEVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

อยากขอคำแนะนำในการคำนวณหาต้นทุนของหุ้นที่ถือไว้ครับ  บางครั้งซือ้มาและทยอยขายไปบางส่วน  และพอหุ้นลงก้อทยอยซือ้กลับมา ซือ้ไปซือมาเลยไม่รู้ว่าต้นทุนจริงๆ เท่าไรกันแน่  ถ้าท่านใดมี Excel sheet ที่ช่วยคำนวณอย่างง่ายๆ จะขอบคุณมากเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 2

ผมใช้วิธีดูผลตอบแทนของพอร์ตโดยรวมเอาครับ (NAV) โดยนำ มูลค่าหุ้นทั้งหมดใน port + เงินสด - เงินลงทุน ก็จะได้เป็นผลตอบแทนออกมา ซึ่งผมเชื่อว่า "นลท.แนวคุณค่า"ส่วนมากก็ทำแบบนี้กัน

การจะดูว่าขาดทุน หรือกำไรเป็นหุ้นรายตัวๆไป ผมไม่เห็นความสำคัญ และประโยชน์จากมันซักเท่าไหร่ครับ นอกเสียจากนำมาคิดให้เป็นความสุขถ้าเราได้กำไร และก็ดูเพื่อทุกข์ระทมใจในกรณีที่ขาดทุน เสียเวลาเปล่าครับ

หลักการง่ายๆที่ควรทำก็คือ ตราบใดที่หุ้นยังมีมูลค่าน้อยกว่าที่ควรจะเป็นเมื่อเทียบกับหุ้นที่เราสนใจตัวอื่นๆแล้ว เราก็ควรซื้อหรือถือครับ ถ้าไม่เช่นนั้นก็ขาย

อาจจะไม่ได้ตอบคำถามนะครับ สิ่งที่คุณถามป็นอะไรที่ "นักเล่นหุ้น" ส่วนมากจะทำกัน ซึ่งไม่ได้เป็นสิ่งที่ผิดอะไรครับ เพียงแต่ว่า ถ้าอยากจะเป็นVI แบบที่ชื่อขึ้นเอาไว้ หลักการที่เหมาะสม จะเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญในการชี้วัดผลตอบแทนระยะยาวของเราครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 3

ผมเข้าใจดีครับและปัจจุบันก้อใช้ NAV อยู่ เพียงแต่ว่าเวลาอยากทราบว่า Dividend yield ของหุ้นแต่ละตัวได้กี่ %  ผมไม่สามารถคำนวณได้เพราะไม่รู้ต้นทุนจริงๆ   จริงๆ แล้วไม่ serious มากครับแค่อยากทราบวิธีทั่วๆไปที่ใช้คิดก้อเท่านั้น
chavanakorn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ลองใช้สูตรนี้สิครับ (มูลค่าการซื้อทั้งหมด - มูลค่าขายทั้งหมด)/จำนวนหุ้นคงเหลือ ณ เวลาคำนวณ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: การคำนวณหาต้นทุนของหุ้น

โพสต์ที่ 6

[quote="IWILLBEVI"]อยากขอคำแนะนำในการคำนวณหาต้นทุนของหุ้นที่ถือไว้ครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
โพสต์โพสต์