ตอนที่พี่ๆเล่นหุ้นกันใหม่ๆ เอาอะไรมาวัดกันครับว่า...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Vinzy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตอนที่พี่ๆเล่นหุ้นกันใหม่ๆ เอาอะไรมาวัดกันครับว่า...

โพสต์ที่ 1

พี่ๆมีหลักการอะไรกันบ้างครับว่า ถึงเวลาแล้วที่ควรขายหุ้นที่มีอยู่?

ในความคิดผมคงมีมือใหม่หลายท่าน  ช่วงก่อนหน้านี้คงได้ซื้อหุ้นราคาต่ำและถือมาจนถึงวันนี้แต่ก็ไม่รู้ว่า ควรขายหรือถือต่อ

เลยอยากให้พี่ๆที่มีประสบการณ์ชี้แนะด้วยครับ

-ขอบคุณครับ-
ภาพประจำตัวสมาชิก
Renne
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=38216
ในนี้มีคุณ chavanakorn เขียนไว้คร่าวๆแล้วครับ

ส่วนหลักการในการขายของผมคือ ผมจะถามตัวเองกลับไปว่้าซื้อเำพราะอะไรครับ

ซื้อเพราะต่ำกว่าพื้นฐาน ซื้อCycleในจังหวะหุ้นถูกทุบสุดๆ?

ซื้อเพราะเก็งกำไร (สั้น กลาง ยาว)? ถ้าเก็งกำไร ตั้งกำไรขั้นต่ำไว้หรือไม่ มีสัดส่วนอย่างไร ยืดหยุ่นได้แบบไหน?

ซื้อเพราะหวังปันผลที่มากขึ้นเรื่อยๆในแต่ละปี และอยากลุงทุนในตัวนั้นนานๆจริงๆ?

ลองทบทวนตัวเองดูครับว่าซื้อเพราะอะไร ถ้าบอกเหตุผลได้ว่าเราซื้อเพราะอะไร เราจะสามารถตอบตัวเองได้ว่าจะขายเมื่อไหร่

แต่จะมีอีกกรณีนึงคือความโลภครับ เช่นผมซื้อหุ้นAเพื่อหวังในระยะยาว ทั้งกินปันผล ทั้งหวังเก็บยาวเพราะอยากลงทุนจริงๆ แต่ปรากฏว่าช่วงเวลากระทิงที่ผ่านมาหุ้นที่ผมซื้อไปดันขึ้นมา 50% อันนี้ลองชั่งใจดูครับว่าจะทำอย่างไร แต่ส่วนตัวผมผมแนะนำว่าถ้าหลักการตอนแรกเรายังไม่ผิด และเรายังคิดถูกอยู่ อยากให้ทำตามจุดมุ่งหมายแรกที่ตั้งไว้ครับ

ผมเคยมีโอกาสแบบนี้บ่อยๆ ความโลภและความกลัวเข้ามาเกี่ยวข้อง ทำให้แำำผนที่วางไว้เปลี่ยนกลางคัน  ถ้าแผนตอนแรกเราวางไว้ดีแล้วและยังไม่ผิดพลาด แต่เราไปเปลี่ยนแผนเพราะความโลภ จากประสบการณ์ของผม เมื่อเทียบกันแล้วผมพบว่าิสิ่งที่คิดไว้ตอนแรกมักจะดีกว่าครับ
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 3

ซื้อมาหวังอะไรครับ ขายก็คงใช้เหตุผลเดียวกัน

เวลาซื้อ ควรจะคิดถึงตอนขาย ควรมีเป้าหมายหรือมูลค่าไว้ในใจ

ลองอ่านในห้องมือใหม่ หรือกระทู้ต่าง ๆ ดูครับ มีให้อ่านเป็นไอเดียมากมาย
โพสต์โพสต์