ถ้าเจอหุ้นที่น่าสนใจ แต่ไม่มีความรู้ในธุรกิจนั้นๆ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Highway_Star
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ถ้าเจอหุ้นที่น่าสนใจ แต่ไม่มีความรู้ในธุรกิจนั้นๆ ?

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าเจอหุ้นน่าสนใจตัวหนึ่ง แต่ไม่มีพื้นฐานความรู้ในอุตสาหกรรมนั้นเลย
เพื่อนๆ พี่ๆ จะทำอย่างไรครับ ระหว่าง
1. หาความรู้ในอุตสาหกรรมนั้นแล้วลงทุน
2. หาอุตสาหกรรมที่เราเข้าใจดีกว่า แล้วรอราคามันต่ำๆ ค่อยซื้อ
เพราะผมรู้สึกว่าถ้าทางเลือกที่ 1 นั้นเรามีโอกาสเปิดหูตาให้กว้างไกลขึ้นก็จริง
แต่ก็มีโอกาสเจ็บตัวพอควรเพราะเพิ่งเข้ามาในแวดวงนั้นใหม่ๆ
ส่วนข้อ 2 มันก็ดันมีข้อเสียที่ว่าเรารู้จักอุตสาหกรรมไม่กี่ตัว และต้องรอราคาที่เหมาะสมก่อน ซึ่งก็ไม่มีทางรู้ว่าจะเกิดเมื่อไหร่

:?:
krisy
Verified User

โพสต์ที่ 2

ก็ต้องข้อหนึ่งสิค่ะ

ข้อหนึ่งพัฒนาเป็นข้อสองได้ แต่ข้อสองทำให้ตายก็ไม่สามารถไปไหนได้อีกแล้ว

การลงทุนในหุ้นเป็นอะไรที่เราทำเกินความรู้ความสามารถเดิมได้ประหยัดที่สุดแล้วค่ะ ถ้าคุณไปลงทุนจริงในอุตสาหกรรมที่ไม่ถนัด ใช้เงินเยอะกว่านั้นเยอะเลย
.....Give Everything but not Give Up.....
RagonD
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ข้อ 1. ครับ คนส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยมีความรู้ในอุตสาหกรรมต่างๆหรอกครับ มาเรียนรู้ทีหลังทั้งนั้น เพราะเหตุนี้ห้องร้อยคนร้อยหุ้นจึงมีประโยชน์มากๆ  :D
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

อ่านจากคำถาม ทั้งข้อ 1 และ 2 ผมว่ามันสัมพันธ์กันอยู่น่ะนะครับ
ทำข้อ 1. เพื่อให้รู้ว่าเรากำลังลงทุนในกิจการอะไร ยิ่งเข้าใจมากยิ่งมั่นใจ
และทำข้อ 2. ซื้อกิจการที่เราเข้าใจ และซื้อในราคาที่น่าสนใจ

ส่วนตัวผมก็ทำทั้ง 2 ข้อครับ บางบริษัทก็หยิบมาพลิกๆ ดู
ถ้าสวยถูกใจก็เลือกเก็บเข้ามาใน List ครับ
รอจนกระทั่งราคาเริ่มน่าสนใจ ผมจึงทยอยเก็บเข้าพอร์ต

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
niyom_value

โพสต์ที่ 6

ผมขอถามคุณ Highway_Star นิดหนึงนะครับ
  ตามที่บอกว่าเจอหุ้นน่าสนใจตัวหนึง คำว่าน่าสนใจเนี่ยะ วัดมาจากอะไรหรอครับ แล้วคิดว่าทำไมจึงน่าสนใจครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 7

คำว่าน่าสนใจของผม หมายความว่า มีอนาคตอันสดใสรออยู่ครับ (เช่น ธุรกิจยังเติบโตได้อีกเยอะ มีแนวโน้มสร้างเงินสร้างผลตอบแทนได้ดี เป็นต้น)
แต่ที่ผมถามอันนี้คือลองถามดูครับ เพราะผมเองยังชั่งใจไม่ค่อยถูกว่าจะเลือกข้อ 1 หรือ ข้อ2 ดี เพราะว่าผมยังใหม่มากๆ กับการลงทุนครับ

เห็นที่ตอบมาเลือกข้อ 1 กัน ก็คิดว่าเป็นทางเลือกที่ดีพอสมควรครับ

เพราะว่าถ้าสมมติว่ามีความรู้อยู่แล้ว ในอุตสาหกรรมนึง เราก็มีโอกาสลงทุนในอุตสาหกรรมนั้นๆ ได้เป็นอย่างดี แต่ถ้าราคาในอุตสาหกรรมนั้นๆ มันตกลงมาไม่พอ
การที่เรามีทางเลือกที่ 2,3,4,... ย่อมทำให้เรามีโอกาสที่จะทำกำไรมากกว่าครับ
chavanakorn

โพสต์ที่ 8

อยากจะเสริมคำว่าเข้าใจในอุตสาหกรรมนั้นๆ น่าจะเสริมคำว่าเข้าใจในการได้มาซึ่งกำไร ของอุตสาหกรรมนั้นด้วยนะครับ การรู้ที่มาของกำไรเป็นพื้นฐานหนึ่งในการเข้าใจอุตสาหกรรมนั้น มันจะให้ภาพที่จะเห็น story ในอนาคตว่ายอดขายจะเพิ่มขึ้นได้ยังไง อะไรที่มากระทบต้นทุนบ้าง เราถึงจะเริ่มประมาณการในอนาคตได้ครับ ขอให้โชคดีและสนุกในการศึกษาอุตสาหกรรมใหม่ๆนะครับ
CEO

โพสต์ที่ 9

ในเมื่อยังไม่มีความรู้ในธุรกิจนั้น แล้วรู้ได้อย่างไรว่าอนาคตสดใสครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..

โพสต์ที่ 10

อายจัง

ผมสมมติเฉยๆ ครับ ลืมไปว่าถ้ายังไม่รู้จักธุรกิจ แล้วจะรู้ได้ไงว่ามันสดใส

:oops:  :oops:  :oops:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

ความไม่รู้นี่ศึกษากันได้ครับ
แต่ก็คงรู้ได้ไม่ดีเท่ากิจการที่ตัวเราเองได้ลูบได้คลำ
อย่างธุรกิจที่ตัวเองทำการบ้านมาแล้วคิดว่าดี
แต่รู้สึกไกลหูไกลตาเหลือเกิน อันนี้ผมก็พยายามจะเลี่ยงลงทุนครับ
หรือถ้าพอมีความมั่นใจบ้าง ผมก็จะซื้อเก็บไว้นิดหน่อยแบบติดสนุกเสียมากกว่า...
โพสต์โพสต์