อัตราการเติบโตของกำไร พี่ๆเพื่อนๆในนี้มีวิธิการหายังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nasesus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

อัตราการเติบโตของกำไร พี่ๆเพื่อนๆในนี้มีวิธิการหายังไงครับ

โพสต์ที่ 1

ผมลองหาตามสูตร eps จากจุดสองจุด ผมว่ามั่นค่อนข้างเสี่ยงในกรณีที่กำไรผันผวนน่ะครับหรือว่าจุดล่าสุดกับจุดที่เราเอามาเทียบมันต่างกันเกินไป สมมติว่าถ้ากำไรบริษัทเริ่มดีขึ้นมาในปีสองปีนี้ โดยที่ก่อนหน้านั้นลุ่มๆดอนๆ เราจะมีวิธีหาอย่างไรครับ
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

Re: อัตราการเติบโตของกำไร พี่ๆเพื่อนๆในนี้มีวิธิการหายังไงคร

โพสต์ที่ 2

nasesus เขียน:ผมลองหาตามสูตร eps จากจุดสองจุด ผมว่ามั่นค่อนข้างเสี่ยงในกรณีที่กำไรผันผวนน่ะครับหรือว่าจุดล่าสุดกับจุดที่เราเอามาเทียบมันต่างกันเกินไป สมมติว่าถ้ากำไรบริษัทเริ่มดีขึ้นมาในปีสองปีนี้ โดยที่ก่อนหน้านั้นลุ่มๆดอนๆ เราจะมีวิธีหาอย่างไรครับ
เราต้องรู้จักตัวธุรกิจและลักษณะของอุตสาหกรรมนั้นๆว่า ลักษณะเฉพาะของเขาเป็นอย่างไร และช่วงระยะเวลาที่มองวิเคราะห์สั้นยาวแค่ไหน และแม่นยำเพียงใดครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
nw108
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

:roll:

นั้นเเละครับส่วนที่ยากที่สุดในความคิดผมคือการเข้าใจในธุรกิจจน

สามารถคาดการณ์(ไม่ใช่เดาเอาหรือยืมตัวเลขคนอื่นมาคิด) กำไร ยอดขาย

etc.  ถ้าตัวเลขเหล่านี้เราสามารถคาดการณ์ได้ น่าจะลดโอกาสขาดทุนเนื่อง

จากการซื้อหุ้นดีๆที่ราคาสูงเกินไปได้
Suysak

โพสต์ที่ 4

คบเพื่อนซักคนที่อยู่ในธุรกิจนั้นสิครับ แล้วโทรถามมันว่า เฮ้ย ขายดีอะเป่า  :B
baby-investor

โพสต์ที่ 5

ดูแนวโน้มอุตสาหกรรม และวัฏจักรในอดีตครับ แต่ยังไงก็ควรเข้าใจในตัวธุรกิจด้วยนะครับ
thipong

โพสต์ที่ 6

[quote="Suysak"]คบเพื่อนซักคนที่อยู่ในธุรกิจนั้นสิครับ แล้วโทรถามมันว่า เฮ้ย ขายดีอะเป่า
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

EPS ดูอย่างไง
1. ดูจาก ROA และ ROE ว่าไปในทิศทางเดียวกันหรือไม่
2. ดูอดีตในการทำกำไรว่ามีความสม่ำเสมอหรือ โตแบบก้าวกระโดด หรือ มีการพลิกกลับจากกำไรเป็นขาดทุน หรือ กำไรลดลงแบบฮวบ
3. ดูจากตัวธุรกิจว่าอยู่ในอุตสาหกรรมใด บริษัทนี้อยู่ ณ ตำแหน่งใดของอุตสาหกรรมนั้น
4. ดูว่าตอนนี้มีข่าวอะไรบ้าง ดูทำไมเพื่อรู้ว่า มันกำลังทำอะไรอยู่

หลักการจัดการบอกไว้ว่า
เพิ่มรายได้ ลดค่าใช้จ่าย ทำให้กำไรเพิ่มขึ้น

:)
:)
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ผมยกตัวอย่าง cpall นะครับถ้าใครเอาการเติบโตของกำไรแค่ช่วง 2-3 ปีหลังมาคิดจะได้ราคาที่อึ้งมาก ผมเลยอยากรู้ว่าแ้ล้วจริงเพื่อนๆพี่ๆคาดการณ์กันอย่างไรครับ ในการประเมิณแนวโน้มของกำไรในอนาคต แล้วสูตรของเกรแฮม

E(2r+8.5)*4.4/Y

ค่า 8.50 เค้าเอามาจากอะไรน่ะครับ
แล้ว 4.4 เค้าเอามาจากอะไรน่ะครับ
ขอความรู้ด้วยครับ
คือผมลองใส่สูตรนี้เข้าไปใน cpall โดยใช้ข้อมูลการเติบโตของกำไรไม่กี่ปีหลังนี้ผลออกมาแทบอึ้งน่ะครับ
Aloha189

โพสต์ที่ 9

ถ้าอยากคาดการณ์กำไรของบริษัทในปีนี้หรือปีหน้า ง่ายที่สุด ก็ถามผู้บริหารครับ
chavanakorn

โพสต์ที่ 10

ก่อนอื่นท่านต้องแบ่งแยกเป็น กลุ่มธุรกิจก่อนครับ ซึ่งถ้าจะแบ่งก็น่าที่จะแบ่งได้แบบหยาบๆดังนี้
1.กลุ่มที่มีธุรกิจแบบ Cycle ที่ธุรกิจผูกติดกับราคาอ้างอิงที่ขึ้นลงตามภาวะเศรษฐกิจ รวมไปถึงสินค้าที่มี Trend เคลื่อนไหวตามภาวะเศรษฐกิจ กลุ่มนี้การวิเคราะห์อัตราการเติบโตของกำไรผมมองว่าอาจจะทำได้ไม่ดีนัก สิ่งสำคัญสำหรับกลุ่มนี้คือความเข้าใจใน Trend ในอนาคตมากๆ ว่าราคาสินค้าที่อ้างอิง จะมี Trend อย่างไร
2. กลุ่มธุรกิจแบบที่ราคาไม่ผันผวน ที่ธุรกิจราคาสินค้าไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก อย่างน้อยในทางลงเมื่อภาวะเศรษฐกิจเปลี่ยนแปลงไป กลุ่มนี้เหมาะที่จะใช้อัตราการเติบโตมากที่สุด เพราะสะท้อนความสามารถโดยตรงของผู้บริหารในการทำกำไรให้เติบโตในอดีตที่ผ่านมา ซึ่งโดยทั่วไปก็จะใช้ อัตราการเติบโตที่เฉลี่ย 5-10 ปีเพื่อมาทำการ Forward อนาคตแบบหยาบต่อไปครับ
3. กลุ่มธุรกิจที่กำไรเติบโตสูง กลุ่มนี้ถ้าเราใช้อัตราการเติบโตในอดีตก็อาจจะดูสูงเกินไปเมื่อเทียบกับอนาคต สำหรับผมแล้วจะมองดูอนาคตของบริษัทก่อนครับว่าสามารถ Copy ความสำเร็จที่เคยทำให้เติบโตมาในอดีตได้ไหม เช่นการขยายสาขา แล้วค่อยมาประเมินอนาคตว่าเค้าสามารถเติบโตไปได้อีกเท่าไหร่ครับ
    จริงๆ แล้วอาจจะมีอีกกลุ่มคือกลุ่มที่กำลังฟื้นตัวตามแบบของ ลินซ์ ซึ่งกลุ่มนี้ก็ไม่เหมาะจะใช้อัตราการเติบโตอีกเหมือนกัน และสมควรรอดูก่อนว่าการฟื้นตัว หรือ แก้ไขปัญหาของบริษัทสามารถทำให้มีแนวโน้มที่เชื่อถือได้ว่าอนาคตมันจะไปได้ดี ค่อยทำการวิเคราะห์ต่อครับ
โพสต์โพสต์