หุ้นรัฐวิสาหกิจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

จะโดนกระทรวงการคลัง "ให้นโยบาย" ปันผลสูงๆ หรือปันผลจากกำไรสะสม เพื่อระดมเงินเข้าคลังหรือไม่ ในภาวะที่ัรัฐต้องการเงินมากๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanakorn

โพสต์ที่ 2

โดยความเห็นส่วนตัวคิดว่า น่าจะเป็นไปได้ครับ
Everything I do, I do it for you.
Jimmy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมว่าการปันผลสูง ๆ จะได้นักการเมืองที่ได้หุ้นฟรีหรือไม่ก็พวกที่ออกข่าวทุปหุ้นแล้วไปซื้อที่หลัง

ผมว่ายกตัวอย่าง PTT หรือรัฐวิสาหกิจที่แปรรูปเนี่ย รัฐหน้าจะเรียกเก็บภาษีเงินได้ร้อยละ 80 ของกำไรสุทธิน่าจะดีกว่านะครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

Jimmy เขียน:ผมว่าการปันผลสูง ๆ จะได้นักการเมืองที่ได้หุ้นฟรีหรือไม่ก็พวกที่ออกข่าวทุปหุ้นแล้วไปซื้อที่หลัง

ผมว่ายกตัวอย่าง PTT หรือรัฐวิสาหกิจที่แปรรูปเนี่ย รัฐหน้าจะเรียกเก็บภาษีเงินได้ร้อยละ 80 ของกำไรสุทธิน่าจะดีกว่านะครับ
ต่อไปหุ้น IPO ของรัฐวิสาหกิจใครจะซื้อครับ

เฮ้อ ความคิด

นึกถึงใจเราใจเค้าบ้างเถอะครับ PTT หน่ะ ถ้ามันไม่ได้ IPO ในตอนนั้น ไม่ได้เอาเงินเอกชนเข้ามาช่วยในตอนนั้น มันจะมี PTT ในวันนี้เหรอครับ

มันอาจจะขาดสภาพคล่องจนเจ๊งไปแล้วก็ได้

ขอเฮ้ออออออออออออออ ยาวๆอีกที
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
nanakorn

โพสต์ที่ 5

Jimmy เขียน: ผมว่ายกตัวอย่าง PTT หรือรัฐวิสาหกิจที่แปรรูปเนี่ย รัฐหน้าจะเรียกเก็บภาษีเงินได้ร้อยละ 80 ของกำไรสุทธิน่าจะดีกว่านะครับ
ถ้ารัฐบาลมีความประสงค์จะเก็บ 80% ของกำไรเข้ารัฐ  ก็ไม่ควรนำหน่วยงานนั้นเข้าตลาดตั้งแต่แรก  ถ้าไม่นำเข้าตลาด รัฐก็จะได้ 100% อยู่แล้ว
Everything I do, I do it for you.
Jimmy

โพสต์ที่ 6

newbie_12 เขียน: ต่อไปหุ้น IPO ของรัฐวิสาหกิจใครจะซื้อครับ

เฮ้อ ความคิด

นึกถึงใจเราใจเค้าบ้างเถอะครับ PTT หน่ะ ถ้ามันไม่ได้ IPO ในตอนนั้น ไม่ได้เอาเงินเอกชนเข้ามาช่วยในตอนนั้น มันจะมี PTT ในวันนี้เหรอครับ

มันเป็นแค่ความคิดนะครับแต่คุณก็ลองนึกถึงวันที่จอง PTT ซิครับว่ามีรายย่อยได้กี่็คนที่ได้และที่รายการตาสว่างของคุณสัญญาทางช่องเก้าเคยบอกว่า บ.น้ำมันส่วนใหญ่ก็คนพวกนั้นแหละที่ถือหุ้น

ถ้าประเทศเราคนพวกนั้นทำเพื่อประเทศ ผมว่า"ให้นโยบาย" ปันผลสูงๆ หรือปันผลจากกำไรสะสม เพื่อระดมเงินเข้าคลังหรือไม่ ในภาวะที่ัรัฐต้องการเงินมากๆก็เห็นด้วยครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

Jimmy เขียน: มันเป็นแค่ความคิดนะครับแต่คุณก็ลองนึกถึงวันที่จอง PTT ซิครับว่ามีรายย่อยได้กี่็คนที่ได้และที่รายการตาสว่างของคุณสัญญาทางช่องเก้าเคยบอกว่า บ.น้ำมันส่วนใหญ่ก็คนพวกนั้นแหละที่ถือหุ้น

ถ้าประเทศเราคนพวกนั้นทำเพื่อประเทศ ผมว่า"ให้นโยบาย" ปันผลสูงๆ หรือปันผลจากกำไรสะสม เพื่อระดมเงินเข้าคลังหรือไม่ ในภาวะที่ัรัฐต้องการเงินมากๆก็เห็นด้วยครับ
ในตอนนั้นมีรายย่อยกี่คนกันครับ ที่มีปัญญาซื้อหุ้นได้ จะโดดตึกตายกันหมดแล้ว

การขายหุ้น ก็ต้องขายให้คนมีตังครับ คนรวย ก็คนจน หรือรายย่อย มันไม่มีตัง

อีกอย่าง รายย่อยไม่เห็นต้องจอง ก็ราคามันต่ำจองตั้งเป็นปี ทำไมไม่ไปซื้อเอาหล่ะครับ

คิดถึงใจเค้าใจเราบ้างเถอะครับ เชื่อแต่ข้อมูลฝ่ายเดียว ประเทศมันไม่เจริญหรอกครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
vision

โพสต์ที่ 8

คนเราชอบใช้อารมณ์ตัดสินครับ ตอน PTT IPO ก็นึกว่าจะได้กำไรงาม เลยไปแย่งกันจอง แต่โดนมือดีเอาไปหมดหงุดหงิด

พอ PTT เข้าตลาด หุ้นตกต่ำกว่าจอง ก็ดีใจที่จองไม่ได้ มีหุ้นขายในตลาดราคาต่ำกว่าจองเยอะแยะ คนที่ไปแย่งกันจอง ไม่ยักแย่งกันซื้อ ปล่อยให้ต่ำจองอยู่ตั้งนาน

พอราคาวิ่งไปสิบเท่า กลับไปคิดถึงวันแย่งกันจองอีกแล้ว ทั้งหมดเป็นเรื่องของอารมณ์มากกว่าเหตุผล
没有
โพสต์โพสต์